ผู้เขียน หัวข้อ: รถสมัยนี้ถ้าสตาร์ทแล้วขับเลย มีปัญหาไหม  (อ่าน 6616 ครั้ง)

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: รถสมัยนี้ถ้าสตาร์ทแล้วขับเลย มีปัญหาไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 13:30:45 »
ถ้ามีรถเก่าหน่อยหรือไม่สมบูรณ์มาก จะรู้สึกได้ครับว่าทำไว้ซะหน่อยก็ok เพราะถ้า start แล้ว D เลยเนี่ยจะออกอาการเลยถ้าไม่ได้รีบร้อนอะไรผมว่าสีก 30 วิ - 1 นาที หรือมากกว่านั้นแล้วแต่ความสมบูรณ์ของรถ ก็โอเครครับ ส่วนดับเครื่องดับทันทีครับถ้าระบบระบายความร้อนปกตินะครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: รถสมัยนี้ถ้าสตาร์ทแล้วขับเลย มีปัญหาไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 14:02:24 »
 8) 8) 8).....ไม่มีปัญหาครับ หากเลือกใช้น้ำมันเครื่องอย่างดี " start n go " อ้อ น้ำมันเครื่องดีๆ ราคาไม่มีถูกอย่างผิดสังเกตุนะฮับ เลือกใช้ด้วย :-X

ออฟไลน์ Nhamtom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 23:15:29 »
แค่ให้น้ำมันเครื่องไหลทั่วเครื่องยนต์ 10 วินาทีก็พอแล้ว
ล้อหมุนไ่ด้เลย

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 08:21:12 »
เดี่ยวนี้ไม่ค่อยจำเป็นต้องวอร์มเครื่องยนต์เป็นนาที ถ้าเป็นฤดูหนาวหรืออากาศเย็น อันนี้ต้องสัก 1 นาทีครับ
รถผมดีเซลเทอร์โบ ก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ ให้ไฟสถานะต่างๆหน้าปัดดับก่อน ค่อยสตาร์ท สตาร์ทแล้ววอร์มอัพ 30วิ ให้น้ำมันเครื่องไปเลี้ยงส่วนต่างๆและเทอร์โบก่อน ค่อยใส่เกียร์ อยู่ซอยขับคลานๆ จนถึงถนน ขับไปเรื่อยๆ จนเข็มความร้อนถึงปกติ ค่อยซัดตามใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 09:49:38 »
จริงๆแล้วมันต้องอุ่นละครับ โดยเฉพาะการสตาร์ครั้งแรกของวัน เพือให้อุณหภูมิที่เหมาะสมในการทำงานอยู่ที่ประมาณ 80 องศาขึ้นไป

เครืองยนคเบนซินอาจไม่ค่อยรู้สึก แต่เครื่องดีเซลเครืองเย็นๆ จะอืดกว่าปกติ เห็นได้ชัด

รอเปนรถไฟฟ้าก่อนนะ ถึงไม่ต้องสนใจอุ่นเครื่อง เปิดสวิทย์แล้วซิ่งได้เลย

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:26:08 »
ขับเลยครับ ไม่เคยรออะไรทั้งนั้น รถสมัยนี้ no problem แค่อย่าลากรอบ ให้ขับไปเรื่อยๆ อาจจะมีสัก 10-15 วินาทีเพื่อจัดการสิ่งของส่วนตัว เช่น วางกระเป๋า มือถือ ปรับแอร์ เลือกเพลง บลาๆ