ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงดีหรือไม่?? ให้ลองเปิดสิบเพลงนี้!!  (อ่าน 68492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
พบเจอในเว็บย้าฮู ก็เห็นว่าเกี่ยวข้องกับประเด็นที่คุยในเว็บบอร์ดนี้ไม่มากก็น้อยเลยเอามาให้อ่านครับ
อาจจะแปลไม่ค่อยดีเท่าไหร่ขออภัยด้วยนะครับ

1."Don't Know Why" by Norah Jones. ฟังว่าเสียงนอร่าเป็นธรรมชาติไหม และอยู่ข้างหน้าคุณพอดีหรือเปล่า
2. "Diamonds and Rust" by Joan Baez. ฟังเสียงคนร้องที่หนักแน่น พร้อมกับเครื่องดนตรีที่หลากหลาย
3. "No One" by Alicia Keys. ฟังความชัดเจนของเสียงอลิเชีย และเสียงประกอบมากมายเช่นกัน
4. "Hotel California" by the Eagles. อันนี้คงเดาได้นะครับ ความคมชัดและความลึกของเสียงกีต้าร์ และกลองด้วยครับ
5. "Boom Boom Pow"by the Black Eyed Peas. ฟังจังหวะเบสอันหนักแน่นให้ดีแม้จะเปิดเสียงดังสุด (ใครจะลองไหมครับ)
6. "Rock that Body"by the Black Eyed Peas. แยกเสียงร้องที่ชัดเจนออกจากจังหวะเบสที่หนักแน่นให้ได้
7. "Hide and Seek"by Imogen Heap. พยายามจับเสียงประกอบที่เสริมความไพเราะของเสียงร้องครับ
8. "He Mele No Lilo" by Mark Keali'i Ho'omalu from Lilo and Stitch. ฟังเสียงแวดล้อมพร้อมกับเสียงคอรัสเด็กในขณะที่กำลังจะถูกเสียงเบสทรงพลังกลบ
9. "Bird on a Wire" by Johnny Cash. ฟังให้เสียงอันไม่เหมือนใครของจอห์นนี่ และเสียงกีต้าร์ของเขาเป็นธรรมชาติโดยไม่มีเสียงรบกวน
10. "Packt Like Sardines in a Crushd Tin Box"by Radiohead. ฟังเสียงของเบสที่ให้จังหวะและเสียงริม(ขอบ)ของกลองให้ดีครับ

http://content.usatoday.com/communities/driveon/post/2010/09/audio-engineers-10-songs-to-test-any-car-sound-system/1?se=yahoorefer

ออฟไลน์ 6162002

Re: เครื่องเสียงดีหรือไม่?? ให้ลองเปิดสิบเพลงนี้!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:49:06 »
เป็นประโยชน์มากเลยครับ ถ้าแพค10เพลงนี้มาให้ด้วยจะดีมาก แหะๆ

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *
Re: เครื่องเสียงดีหรือไม่?? ให้ลองเปิดสิบเพลงนี้!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:03:09 »
ให้ฟัง Tender Surrender ของ Steve Vai ด้วยครับ
เพื่อที่จะรู้ว่าเสียงกีตาร์ของนักดนตรีที่ขายวิญญาณให้กับซาตานนั้นมันเป็นยังไง

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:07:27 »
ขอบคุณมากครับ

ต้องไปลองซักหน่อยแล้ว

;D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:20:12 »
พอจะหาแผ่นจากไหนได้บ้างอะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:21:33 »
ให้ฟัง Tender Surrender ของ Steve Vai ด้วยครับ
เพื่อที่จะรู้ว่าเสียงกีตาร์ของนักดนตรีที่ขายวิญญาณให้กับซาตานนั้นมันเป็นยังไง

ไอดอลผมเลยนะนั้น ป๋า Steve Vai  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:41:39 »
ถ้าเปิดแล้ว เสียงออกมาไม่ดี ก็ต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงอะจิ อิอิอิ เปลืองตังเลย
แต่ถ้าสำหรับคนที่กำลังจะไปเปลี่ยนเครื่องเสียงใหม่ เอาแผ่น
ไปเปิดทั้งสิบเพลง ก็จะเช็คได้ว่าเครื่องตัวนั้นเสียงดีหรือไม่
มีประโยชน์ดีครับ ขอบคุณครับผม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 13:03:11 »
Hotel California ต้องเปิดจากอัลบั้มสตูดิโอชื่้อเดียวกับเพลงนะครับ ส่วนเวอร์ชั่น Live จากชุด Hell Freeze Over ที่ร้านเปิดๆกัน เสียงอัดมาไม่ค่อยดีครับ แม้แต่แผ่น XRCD ที่แพงกว่าแผ่นปกติ3เท่า ยังเสียงไม่คุ้มราคาแผ่นเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 13:24:07 »
ผมว่าที่เค้าบอกว่า Hotel California คงเป็น version Hell Freeze over แหละครับ เพราะมันแยกเสียงได้ดีกว่า ทั้งเครื่องเคาะทั้งเครื่องเขย่าและกีร์ต้า

คอนผมซื้อ Bose Companion 5 ก็เปิดเพลงนี้ฟัง สยิวมากๆ เสียงคนกรี๊ดแต่ละคนชัดมั่กๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 13:45:31 »
เคยมีประสบการณ์
บางคนเอาเพลงพวกนี้มาเปิดก็ยังแยกไม่ออกอยู่ดี บอกว่ามันก็เหมือนๆกัน
เลือกเพลงที่เราฟังประจำ  แล้วลองดูว่ามันเพราะเสนาะหูเราหรือไม่ 
แล้วก็เรียกเสียงที่ชอบสุดก็พอ  (อันนี้แบบ Basic นะ)

แต่สำหรับคนหูเทพ(อย่างผม)ก็ต้องตามข้างบนที่ว่ามา

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 13:55:20 »
ขอบคูณมากครับ

ผมแถม อัลบั้ม Image & Word ของ Dream Theater ไปด้วย ฟังไปทีละชิ้นเลย
ฟังกลองให้ได้ทุกชิ้นที่ mike ตี แค่นั้นก็เทพแล้ว อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 14:23:42 »

ผมแถม อัลบั้ม Image & Word ของ Dream Theater ไปด้วย ฟังไปทีละชิ้นเลย
ฟังกลองให้ได้ทุกชิ้นที่ mike ตี แค่นั้นก็เทพแล้ว อิอิอิ

วงนี้ได้ซาวน์ครบเลยครับ ทั้งกีต้าร์ เบส กลอง คีย์บอร์ด พลังเสียงของนักร้องอีก วู้วววว  พี่ อ.เอ็ด สาวก ดรีมเหมือนกันหรือเนี่ย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 14:37:40 »
ไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
ถ้าเสียงร้องผู้หญิงเพลงโฟลค์ ผมชอบ janis ian
พวกเครื่องเคาะ เพอร์คัสชั่น ก็เป็น brent lewis
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 14:44:53 โดย remontage »

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 16:37:26 »
Hotel California ที่ขายกัน มี แต่เวอชัน Hell Freeze over นะครับ มัน live

=o=
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

keanetona

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 17:25:15 »
ผมขอแนะนำ Pink Floyd ครับ ชุด Dark Side of the Moon แค่แผ่นธรรมดาก็เหนือกว่าซีดีเพลงทั่วๆไปแล้วครับ ยิ่งแผ่นทองของ MFSL เสียงสุดยอด

ส่วนที่ผมไม่ค่อยแนะนำ The Eagle ชุด Hell Freeze Over เพราะ ชุดนี้อัดเสียงเบสมาบวมฉึ่งเลยครับ

ผมชอบชุดนี้ครับ และ อีกชุดที่ชอบคือ awake

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 17:27:28 »

วงนี้ได้ซาวน์ครบเลยครับ ทั้งกีต้าร์ เบส กลอง คีย์บอร์ด พลังเสียงของนักร้องอีก วู้วววว  พี่ อ.เอ็ด สาวก ดรีมเหมือนกันหรือเนี่ย

แม่นแล้วครับ อิอิอิ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 17:28:43 »
ผมขอแนะนำ Pink Floyd ครับ ชุด Dark Side of the Moon แค่แผ่นธรรมดาก็เหนือกว่าซีดีเพลงทั่วๆไปแล้วครับ ยิ่งแผ่นทองของ MFSL เสียงสุดยอด

ส่วนที่ผมไม่ค่อยแนะนำ The Eagle ชุด Hell Freeze Over เพราะ ชุดนี้อัดเสียงเบสมาบวมฉึ่งเลยครับ

ผมชอบชุดนี้ครับ และ อีกชุดที่ชอบคือ awake

ผมมีทุกชุดเลย แต่ ผบ ไม่ให้ฟังเลย เศร้าอย่างแรง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:37:42 »
สิ่งที่คุณเอามาถือเปนความรู้ใหม่เลยครับ แต่ผมว่าการเลือกเครื่องเสียงจริงๆ นั้น
มันแล้วแต่คนแล้วแต่รสนิยมการฟังเพลงของแต่ล่ะคนครับ

เครื่องเสียงจริงๆ แล้วแบ่งเป็นสองระดับเท่านั้นครับ

คือเครื่องที่รองรับย่านความถี่ 20-20,00 HZ ซึ่งจะมีราคาแพงมากกกกกก มีหลักสองแสนบาทขึ้นครับ
และที่บ้านๆ อย่างเราๆ ฟังกันคือ 50-20,000 HZ ครับ ถ้าคุณไม่ได้ฟังเพลงออเคสต้าอะไร หรือไม่ได้ใส่ใจในรายละเอียดก็อย่าเป็นกังวล

ส่วนเพลงด้านบนดังผมชอบมากครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ
ถือเป็นตำนานได้เลยทีเดียว แต่มีเพลงนึงที่มันฝังใจคือ canon ครับ
ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก(แต่ไม่ที่สุด) 55

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 22:49:49 »
ขอบคุณความเห็นเพิ่มเติมของทุกท่าน เช่นกันครับ

เพลงพวกนี้ผมก็มีไม่ครบนะแหะๆ คงต้องหาเองครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 22:53:48 »
เพลงนี้ด้วยครับ น้ำผึ้งพระจันทร์
nothing on you

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 17:10:55 »
ผมว่าที่เค้าบอกว่า Hotel California คงเป็น version Hell Freeze over แหละครับ เพราะมันแยกเสียงได้ดีกว่า ทั้งเครื่องเคาะทั้งเครื่องเขย่าและกีร์ต้า

คอนผมซื้อ Bose Companion 5 ก็เปิดเพลงนี้ฟัง สยิวมากๆ เสียงคนกรี๊ดแต่ละคนชัดมั่กๆ

ส่วนตัวผมก็ว่า Live บันทึกเสียงได้ดีกว่าใน Studio ครับ อาจจะเนื่องจากเครื่องมือ อุปกรณ์ ที่ต่างกันเืกือบ 20 ปี  ;D