ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Mitsuoka Himiko เอารถเข้าศูนย์ที่ไหนได้บ้างครับ....  (อ่าน 4688 ครั้ง)

ออฟไลน์ slkdaytona

• Newbie
  • *
รถ Mitsuoka เอาเข้าศูนย์ Mazda ได้มั้ยครับ หรือเข้าอู่นอกได้ที่ไหนครับ รบกวนชี้เป้าชื่ออู่และเบอร์โทรได้มั้ยครับ
พอดีชอบรถ Retro แนวนี้ไว้ขับเล่นวันหยุดน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2020, 01:08:15 โดย slkdaytona »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: รถ Mitsuoka Himiko เอารถเข้าศูนย์ที่ไหนได้บ้างครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 07:48:46 »
มันคือ MX5 NC ดัดแปลง งานเครื่อง-ช่วงล่างเข้าอู่ทั่วไปได้ จะให้ดีก็อู่เฉพาะทาง MX5 ก็จะได้เปรียบเรื่องอะไหล่และความแม่นงานกว่าหน่อย .. หลักๆก็มี 2 อู่คือ น้อง ต กับ พี่ จ

ปล. ศูนย์ Mazda จากปสก. ส่วนใหญ่ทำ MX5 ไม่เป็น  ที่เคยรู้ว่าทำได้มีแค่ รามคำแหง รามอินทรา สุทธิสาร

ออฟไลน์ panjap

Re: รถ Mitsuoka Himiko เอารถเข้าศูนย์ที่ไหนได้บ้างครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 08:10:51 »
อะไหล่หายากถึงยากมาก หรือถึงไม่มี เช่น ตัวถัง  เพราะเจ้าของปิดกิจการในไทยไปแล้ว  รถผม nc เคยมี อะไหล่ซุ้มล้อ เบิก 0 ยังไม่ได้ แต่ไปเจอ รง.ของ มิตซู แถวบางนา มีอะไหล่เหลืออยู่  เลยซื้อได้ มีแค่ไหน เขาคงขายแค่นั้น เท่าที่ดู แทบไม่มีอะไหล่ตัวถังเลย
ขนาด nc อะไหล่ที่ 0 ยังไม่ครบ สั่งยังต้องมีเป็นเดือน ถ้าเป็นตัวนี้ไม่ต้องไปหาเลย

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 09:28:46 »
จะใหัขับไปโชว์ Kia, ไป Lamborghini หรือ Ducati หรือ BMW Barcelona แล้วบอกว่า ตามหาคนนามสกุล"ลีนุตพงษ์"ช่วยมารับผิดชอบ คงเปล่าประโยชน์
ผมว่าไป Mazda กับอู่ ทำรถ replica (สำหรับ body part)น่าจะง่ายกว่า

""

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2020, 09:40:42 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ slkdaytona

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 09:44:01 »
อะไหล่ตัวถังพอเข้าใจครับว่าคงหาที่ซ่อมที่ทำยากก็ต้องขับระวังหน่อยครับ  :) เอาไว้ขับเล่นๆวันหยุดน่ะครับ แต่กำลังหาอู่ที่จะเอารถเข้าซ่อมได้ก็คงต้องเป็นอู่ Mazda MX5 NC.....ถ้าขับรถเข้าไปที่ศูนย์ Mazda เค้าจะรับซ่อมมั้ยครับผม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 10:54:44 »
อะไหล่ตัวถังพอเข้าใจครับว่าคงหาที่ซ่อมที่ทำยากก็ต้องขับระวังหน่อยครับ  :) เอาไว้ขับเล่นๆวันหยุดน่ะครับ แต่กำลังหาอู่ที่จะเอารถเข้าซ่อมได้ก็คงต้องเป็นอู่ Mazda MX5 NC.....ถ้าขับรถเข้าไปที่ศูนย์ Mazda เค้าจะรับซ่อมมั้ยครับผม
ศูนย์ mazda .. mx5 ธรรมดายังไม่ค่อยจะรับเลยครับ ถ้าอยากรู้ลองสอบถามกับศูนย์รามอินทรา กม 2 กับ รามคำแหง ดูครับ ถ้า 2 ที่นี้ไม่รับ ที่อื่นก็ไม่ต้องหวังครับ

ออฟไลน์ DoppioEspresso

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 12:05:29 »
อย่าเอา Mazda รุ่นแปลกๆไปเข้าศูนย์ Mazda ครับ ถึงแม้เค้าจะเคยนำเข้ามาเองก็ตาม
เคยใช้ CX-9 ออกมือ 1 จากศูนย์แถวลาดพร้าว ผ่านไป 3 ปี แอร์เสีย ศูนย์ที่ลาดพร้าวซ่อมไม่เป็นซะงั้น ช่างต้องรอเบิกคู่มือการซ่อมและอะไหล่จากญี่ปุ่น ผมทิ้งรถไว้ 3 เดือน
พอรถเข้าปีที่ 6 จะซ่อมช่วงล่างเพราะมีเสียงกุกกักดังชัดเจนเวลาลงหลุม แต่ช่างที่ศูนย์แถว ณ ระนอง บอกว่า ไม่พบเสียงกุกกัก ทุกชิ้นส่วนปกติดี. เอิ่ม... เราก็ทำใจขับไปเรื่อย รำคาญนิดหน่อย
เข้าปีที่ 8 ทนไม่ไหวกับช่วงล่างและเครื่องสั่น (ยางแท่นเครื่องเสีย) รอบนี้ไปเข้าศูนย์แถวเอกมัย - พระโขนง เบื้องต้นช่างขอเวลาตรวจเช็คและสั่งอะไหล่ 7 วัน + ซ่อมอีก 7 วัน แต่ก็เลื่อนไปเรื่อยจนผมต้องพูดแรงๆ สุดท้ายกว่าจะได้รับรถจริงๆ เกิน 1 เดือน

เราก็คิดไปว่า ช่างในศูนย์ Mazda น่าจะชำนาญเฉพาะการทำ
1. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เช็คแบต
2. สลับยาง
3. ถ่วงล้อ
4. เปลี่ยนหลอดไฟ...

ตอนจบ ตัดสินใจขาย ลาก่อน Mazda