ผู้เขียน หัวข้อ: ## คอนโซลเหนียว เคลมแล้วจะกลับมาเหนียวอีกหรือเปล่าครับ? ##  (อ่าน 4311 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
     รถที่คอนโซลหน้าเหนียว ทราบข้อมูลมาว่ารถรุ่นนั้นใช้วัสดุ recycle คงตอนกระแสเรื่อง รักษ์โลก โลกร้อน คอนโซลหน้าของรถหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ทั้งค่ายญี่ปุ่นและค่ายยุโรป เจ้าของรถต่างแห่กันไปเคลมเปลี่ยนชิ้นคอนโซลหน้ากับค่ายรถ(ไม่รู้เคลมได้ทุกค่ายหรือเปล่า) ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น toyota avc40 พอเคลมได้ก็มีเหตุให้ขายออกไปใช้ avc50แทน เลยไม่ทราบว่าคอนโซลหน้าที่ศูนย์รถเปลี่ยนให้ใช้ไปแล้วจะยังเป็นเหนียวแบบเดิมอีกหรือไม่? (ไม่รู้ว่าวัสดุ recycle อีกหรือเปล่าหรือกลับมาใช้วัสดุปกติ) ใครเคลมคอนโซลหน้าเหนียว แล้วใช้งานต่อมานานแล้ว...เป็นอย่างไรบ้างครับ?..

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมมองว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่วัสดุรักษ์โลกหรือ Recycle  แต่ต้องถามว่าวัสดุที่ใช้ทำจริงๆมันคือวัสดุอะไร ?? พลาสติก หนังเทียม ยางสังเคราะห์ หรือเคมีภัณท์ตัวไหน

ที่ผมเจอปัญหาวัสดุเสื่อมจนเหนียวส่วนใหญ่จะเป็นส่วนที่เป็นเหมือนยางสังเคราะห์ครับ พวกยางขอบประตูต่างๆหรือปุ่มกดฝาท้ายนี่เจอกันบ่อย
โดยเฉพาะรถที่จอดตากแดดนานๆบ่อยๆ เป็นประจำทุกวัน 1-2 ปีสภาพยางก็เสื่อมแล้ว

โดยเฉพาะภาวะโลกร้อนที่ผ่านมาที่ทำให้รังสีจากดวงอาทิตย์เข้ามาในโลกได้มากขึ้น คงจะหาวัสดุต้านทานได้ยากพอสมควร

ออฟไลน์ Tien.W

Camry ACV40 .. ละลาย
Teana J32 (แตก ร้าว)
Peugeot 405 (ละลาย)

ส่วนปุ่มกดนี่ เจอตั้งแต่ subaru XV / Teana J32 / Sylphy / Pulsar .. Pulsar คันที่บ้าน ไม่กี่ปี ก็เหนียวๆแล้ว เทียบกับ CR-V G3 คันที่แก่สุด 11 ปี ไม่เห็นมันเหนียวเลยแฮะ

ออฟไลน์ chaithawat

คอนโซลไม่เคยเคลมครับ เคลมแต่คอนโซลเกียร์ มือจับแผงประตู รถสี่ปีเหนียวหมดแล้ว จับไม่ได้เลยติดมือดำล้างแทบไม่ออก วัสดุเป็นซอฟทัชพ่นทับด้วยสีรักษ์โลกรีไซเคิล (จากข้อมูลที่ช่างแจ้งมาครับ)  เลยไม่ทนเหมือนเมืองหนาวบ้านเขาครับ เป็นทั้งตราดาวและใบพัดเป็นมาตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน
เคลมได้สักพักก็กลับมาเหนียวอีกรอบครับ เพราะวัสดุชนิดเดียวกัน ถ้าเอาไม่เหนียวลอกคงทนถาวร ต้องพ่นด้วยสีกระป๋อง3-40บาททั่วไปเอาหรือเปลี่ยนเป็นพลาสติกธรรมดาตามที่ขายในลาซาด้า และชอปปี้ ครับ ราคาก็ 3-4 ร้อยบาทแอบงงๆว่า ทำไมที่ศูนย์ 4-5พันแต่ทำไมไม่ทำให้มันทนเหมือนของจีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2020, 17:13:28 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่แคร์เรื่อสัมผัสซอฟท์ทัช เอาสำลีชุบแอลกอฮอล์ถูคราบเหนียวๆ ออกไปเลยครับ

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
ถ้าไม่แคร์เรื่อสัมผัสซอฟท์ทัช เอาสำลีชุบแอลกอฮอล์ถูคราบเหนียวๆ ออกไปเลยครับ

ไม่เคยเจอวัสดุในรถเหนียวครับ แต่เคยเจอกับเมาส์ของ Steel Series หลังใช้งานงาน 5 ปี เวลาจับจะเหนียวๆหน่อย ช่วงโควิดระบาดเลยเอาแอลกอฮอลล์ชุบสำลีทำความสะอาดครับ สรุปวัสดุเคลือบที่เป็นซอฟท์ทัช เหนียวๆ หลุดออกหมดเลย เหลือแต่เนื้อพลาสติกเรียบเงาครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ใช้ acv41
เคลมมาสามปีแล้วไม่เหนียวเลย

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
avc 40 เครมมานานมากแล้ว น่าจะ 6-7 ปี   ยังไม่มีอาการครับ   แต่รถไม่ค่อยได้ใช้ จอดในร่มที่บ้านตลอด
ไปจอดเจอแดดบ้าง ไม่มีอาการครับ

ออฟไลน์ turbofever

บ้านผมมี acv40 รถ13ปีไม่เคยเหนียวเลยครับ โชคดีมาก คงเพราะใช้น้อยและไม่เคยจอดตากแดดเกินชั่วโมงเลยเพราะแม่หวงรถมากเลยต้องไปขับคันอื่นกันแทน