ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ ท่านไหนใช้ Air Lumba To Go บ้างครับ อยากขอ Review หน่อยครับ  (อ่าน 9623 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
มีพี่ๆ ท่านไหนใช้ Air Lumba To Go บ้างครับ อยากขอ Review การใช้งานหน่อยครับ ว่ามันช่วย Support หลังกับเอว ได้เยอะมั้ยครับ

กำลังสนใจอยู่ครับ ช่วงนี้รู้สึกว่าขับรถนานๆ หรือเจอรถติดนานๆเริ่มมีอาการเมื่อยหลัง ปวดหลัง แล้วช่วงนี้ต้องขับรถนานๆและไกลๆ บ่อยขึ้น ถ้าช่วยได้เยอะ ก็ว่าจะสั่งมาใช้ครับ

แล้วมันสามารถติดในรถได้ทุกรุ่นใช่มั้ยครับ ไม่จำเป็นว่าต้องเป็น Toyota

ปล. รถที่ขับอยู่เบาะก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่ไม่มีดันหลังให้ปรับครับ เลยอยากให้มันสบายหลังขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2020, 00:24:11 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว

ใช้กับรถได้ทุกรุ่นแหละ

มันรับหลังได้ระดับหนึ่ง แต่ มันดันตัวเราออกจากพนักพิง ที่จะเจอก็คือ ขับทางไกล ไหล่จะไม่พิงกับเบาะ ขับทางไกล เมื่อยไหล่

ตามด้วยเบาะนั่ง มันดันเราขยับมาข้างหน้า กลายเป็นนั่งไม่เต็มก้น ยิ่งรถที่เบาะสั้นอยู่แล้วจะชัด

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาเกือบปีเริ่มชิน
ถ้าไม่มี lumbar support ก็ใช้ดีนะครับ รู้สึกสบายหลังขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าไปขับคันอื่นที่มี lumbar support ก็ไม่รู้สึกต่างกัน
ไม่แน่ใจว่าช่วยเยอะไหม มันรู้สึกชินมากกว่า พอเอาออกก็เมื่อยหน่อย เพราะไม่มีอะไรดันหลังเหมือนที่เคยมี
แต่ข้อเสียเหมือนกันคือมันดันตัวออกมานิดนึง ถ้าขับเร็วหน่อย โค้งๆ นี่ตัวไหลออกมาง่ายกว่าเดิม
พอดีคันที่ใช้อยู่ใช้ขับช้าอยู่แล้วเลยโอเคใช้มาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
ใช้อยู่ครับ ใช้ดีเลยทีเดียว ผมมีปัญหากับเบาะนิสสันมากทั้งtiida และ teana ขับได้ไม่เกินชั่วโมง ลงมาปวดหลังตัวงอเลย พอใช้air limba แล้วหายขาด เพราะชับพอร์ตช่วงหลังตรงเอว และมันเหมือนช่วยนวดหลังไปในตัวด้วยเวลารถออกตัวหรือเบรค นั้นหนักตัวเราจะกด/ผ่อน ให้อากาศในถุงมันเลื่อนขึ้นลงตามแนวกระดูกสันหลัง ขับรถทางไกลก็ไม่ปวด แต่จะรู้สึกว่ามันดันตัวให้ห่างออกจากเบาะหน่อย ทำให้เวลาเข้าโค้งตัวจะโยกออกข้างได้ง่ายขึ้น ถ้าเป็นสายมุดอาจไม่ชอบเท่าไหร่ ตรงนี้ถ้าปรับให้ถุงลมมันอยู่ต่ำๆบริเวณเอวก็พอช่วยได้หน่อย เพราะช่วงหลังบริเวณอกจะแนบติดเบาะมากขึ้น พูดไปอาจไม่เห็นภาพแต่ถ้าลองใช้ดูจะเข้าใจครับ

ออฟไลน์ lexus

พอดีเบาะที่ใช้อยู่รู้สึกส่วนดันหลังน้อยไปหน่อย เลยซื้อมาใช้
ช่วงแรกไม่ชินเลย (มีเอกสารบอกว่าช่วงอาทืตย์แรกอยู่ในช่วงปรับตัว จะรู้สึกไม่ชิน55)
พอชินแล้วรู้สึกดีกว่าเดิมเยอะเลย ปกติขับนานๆจะเมื่อยหลัง แต่พอใช้แล้วก็สบายขึ้นเยอะ

แต่ถ้าเบาะเดิมดันหลังเยอะอยู่แล้วอันนี้ก็ไม่รู้ว่ามันจะช่วยอะไรไหมนะครับ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
ตอนซื้อคิดอยู่นาน ราคากับสิ่งที่เห็นมันดูไม่คุ้มเลย  ตัดใจลองดูแล้วกันแล้วใช้เหตุผล น่าจะช่วยอาการปวดหลังได้เทียบกับเงินถือว่าคุ้ม ต้ังแต่อายุเลยเลขสี่ ไม่ค่อยอยากขับรถไกลๆเลยเช่น กทม-ชม.เลิกคิดไปเลยนั่งเครื่องเท่านั้น แค่หัวหินยังเมื่อยเลย หลังจากได้ใช้คิดว่าดีขึ้นะไปหัวหิน แบบสบายๆ. ปีก่อนไปอเมริกา ขับ สองอาทิตย์กว่าๆ เกินห้าพันโล และเอามันไปด้วย. ผลออกมาดีกว่าที่คิดไว้ สบายๆๆ ลองดูครับแต่ละคนอาจไม่เหมือนกันแต่สำหรับผมคุ้มค่ามากๆ

ออฟไลน์ joextreme

ที่เคยใช้มาหลายยี่ห้อ Air Lumba นี่เวริ์คสุดแล้ว ข้อเสียของเบาะดันหลังอื่นๆคือมันมักจะตายตัวอย่างพวกแพงหน่อยก็ใส่เม็ดโฟม เวลาขับรถมันเหมือนไม่ขยับไม่ได้ทำให้หลังมีการเคลื่อนไหว Air Lumba ใช้ถุงลมมันทำให้เปลี่ยนจุดกดทับเวลาเราขยับตัวทำให้ไม่เมื่อยมากเวลาขับไกลๆ    ยี่ห้ออื่นเบาะรองหลังมักจะหนาทำให้รถบางยี่ห้อถ้าเก้าอี้มันสั้นมันยิ่งสั้นไปใหญ่นั่งไม่สบาย แต่ถ้าใช้รถยุโรปแบบเบาะนั่งยืดออกได้ก็โอเค แต่เบาะรองมันไม่โอบกระชับเหมือนเบาะรถ Air Lumba นี่บางที่สุดแล้วในบรรดาเบาะรองหลัง อีกอย่าง Air Lumba มันเล็กไม่ได้เต็มเบาะและมันซัพพอร์ตเฉพาะจุด เวลานั่งใหล่ยังโดนเบาะรถบ้าง แล้วมันเล็กย้ายง่าย เอาไปใส่คันไหนก็ได้ นาทีเดียวก็ใส่เสร็จแล้ว เพียงแต่หมอนหนุนหัวต้องมีสองก้านปรับความสูงได้ แต่สำหรับเบาะรองนั่งของ Air Lumba นี่ ไม่ได้เรื่องครับเล็กเกิน
ดีไม๊ เอาเป็นว่าตอนนี้มี Air Lumba สามอันแล้วครับ แต่ทั้งหมดนี่ขึ้นอยู่กับท่านั่งขับรถด้วย ถ้านั่งไม่ถูกเบาะรองหลังอะไรมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ burst

ใช้อยู่ครับ กับเบาะของ BMW F30
ตัวเราจะห่างจากเขาะมาหน่อย เวลามัดก็จะโยกมากกว่า แต่ตัวนี้ ปีกเบาะมันปรับบีบได้เลยไม่มีปัญหา
เบาะรองนั่งก็ยืดมารับขาได้เลยไม่มีปัญหาอีกเช่นกัน

ข้อดีคือหายปวดหลังไปเลย ขับรถติดๆสามชั่วโมงก็ไม่เป็น

แนะนำครับ Air Lumba
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ ตัดสินใจสั่งมาเรียบร้อยครับ คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง