ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองครับ (รถศูนย์ vs รถเกรย์)  (อ่าน 2141 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezing

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมกำลังจะนัดดูรถ bmw ซีรี่ย์ 4 2คัน คันนึงเป็นรถศูนย์กับอีกคันนึงเป็นรถเกรย์ เลยอยากขอคำปรึกษาจากพี่ๆครับ
-คันที่1.bmw 420d รถเกรย์ (ไมล์4หมื่น ปี15 )
-คันที่2.bmw 420i รถศูนย์ bmw th (ไมล์7หมื่น5 ปี15)
ปล.ทั้งสองคันราคาเท่ากันครับ

อยากขอคำปรึกษาจากพี่ๆครับ
1.รถเกรย์สามารถตรวจสอบเลขไมล์ได้มั้ยครับ เนื่องจากมีความกังวลเกี่ยวกับเลขไมล์ที่ค่อนข้างน้อยครับ
2.รถศูนย์กับรถเกรย์มีความแตกต่างกันมั้ยครับ
3.รบกวนพี่ๆแนะนำคนที่มีประสบการณ์หรือช่างที่ผ่านมือรถสองรุ่นนี้บ่อยๆ (n20 กับ n47) ได้มั้ยครับ จะจ้างมาให้ช่วยดูรถให้ครับ อยากได้คนที่ชัวร์ดูขาดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
1.น่าจะยากครับเพราะไม่น่าจะมีระบบที่เก็บเลขไมล์ได้ชัดว่ารถเข้ารับบริการอย่างไร ยกเว้นสืบได้ว่ารถคันนั้นใช้บริการที่ไหนอย่างเกรย์บางเจ้ามีศูนย์ service เองถ้ารถออกที่นั้น service ที่นั้นอาจจะพอตรวจสอบได้ครับ  แต่ถ้าเป็น grey รายเล็กหรือไม่มีข้อมูลเอารถ service ที่ไหนน่าจะยากครับ
2.รถ grey สิ่งมีมาเต็มๆคือ option ครับ เช่น bmw th เป็นหลังคาธรรมดา รถ grey ได้หลังคาแก้ว รถ grey อาจจะได้เครื่องเสียง harmann kendon เป็นต้นครับ ส่วนเครื่อง 20d ถ้าเป็นรถนำเข้าผมไม่แน่ใจว่ามีการ tunning ให้รับน้ำมันไทยหรือต้องเติมสารพิเศษเหมือน adblue ของ mb หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
1. ต้องให้ช่างมารื้อครับ ซึ่งคนขายน่าจะไม่ยอมแน่ๆ
2. option กับ config จะแตกต่างกันครับ รวมถึงการ recall ต่างๆ

ถ้ามีอู่ประจำไม่ตีหัวแบะอยู่แล้ว ก็ไม่น่ากลัวครับ อะไรเสียก็เปลี่ยนๆไปตามสภาพ

รุ่นนี้คือเน้นขับสวยๆ ไมล์ 40k ก็ไม่แปลกเท่าไหร่ครับ แต่ถ้ากลัวกรอไมล์คงต้องเลี่ยงเพราะเช็คยาก