ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้บล๊อค.ลมขันน๊อตล้อของร้านยางทั่วไป แน่นเกินไปหรือไม่ ?  (อ่าน 13173 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมพึ่งไปเปลี่ยนยางมา แล้วร้านยางใช้บล๊อค.ลมยิงน๊อตล้อเข้าไปเลย แต่ก็ใช้ประแจปอนด์ตั้งไว้ประมาณ 80 ปอนด์/ฟุต ขันย้ำอีกที
(ที่ยิงบล๊อค.ลมก่อนหน้า ไม่รู้ว่าแน่นเกินไปแค่ไหน)

ปกติที่มีการถอดเปลี่ยนล้อผมจะย้ำช่างให้ใช้มือขันปอนด์เอาประมาณ 100-110 ตามสเปคของน๊อตล้อ (น๊อตของ Rayz)
แต่พอมาเจอร้านที่เอาบล๊อค.ลมยิง ผมกลัวว่ามันจะแน่นเกินไป เวลาฉุกเฉินจะต้องออกแรงถอดเปลี่ยนล้อเองแล้วมันจะขันไม่ออก

เครื่องขันบล๊อค.ลม ปกตินี่มันแรงแค่ไหนคับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
บล็อคลม ไม่แน่นมากครับ เท่าที่สังเกตุดูนะครับ ส่วนใหญ่เวลามาย้ำประแจปอนด์ ต้องอีกหลายแกร๊กอยู่นะครับ   เคยขันออกก็ออกง่ายปกติครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
บล๊อกลมทั่วไป ขันลูกบล๊อกได้แน่น 200 - 300 PSI
แต่ไม่แน่ใจว่า ที่ศูนย์เปลี่ยนยางล้อ เค้าอัดแน่นมาเท่าไหร่
เวลายางแบน ผมก็เข้าพวกปะยาง 24 ชม. เค้าก็ใช้บล๊อกลมถอดล้อออกมา
รอท่านอื่นมาให้ความรู้ด้วยคน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ร้านดีๆ ทั่วไป ปรับเบอร์ต่ำสุด ไม่เกิน 100 ปอนด์ แล้วเอารถลงมา ย้ำแน่นด้วยประแจปอนด์ หรือตึงมือ

ร้านชุ่ยๆ ทั่วไปปรับเบอร์แรง แน่นเกิน น็อตยืด น็อตขาด หรือจังหวะลมหมดถัง ไม่แน่น ก็แล้วแต่ดวงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แน่นระดับนึงครับ แต่เค้าย้ำเพิ่มด้วยนี่สิ

ผมไปยางโดนหินคลุกทำถนนทำยางแตก เกือบตายครับเปลี่ยนยางอะไหล่เอง กล้ามเนื้อฉีกเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

อยู่ที่ว่า เค้าตั้งแรงลมไว้ระดับใด ถ้าแค่เบอร์ 1 - 2 สังเกตว่า เอาประแจปอนด์ไล่ มันจะหมุนอีกหน่อย ก่อนจะฟรี นั่นแปลว่า ไม่ได้แน่นมาก

แต่ถ้า เอาประแจปอนด์ไล่ แล้วไม่มีขยับเลย ฟรีตลอด แปลว่า ยิงบล็อคมาแน่นไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

ร้านยางไม่น่าห่วง เค้ามืออาชีพ
ที่น่าห่วงคือศูนย์ตอนเอาไปเช็คระยะ หรือตอนเอาไปซ่อม
ผมเปลี่ยนยางอะไหล่เอง 3 รอบ

รอบแรก เปลี่ยนง่ายเหมือนปอกกล้วย (รถพึ่งไปเปลี่ยนแม็กที่บีเร็วมา)
รอบ2 โคตรแน่น ถึงขั้นยืนขย่ม รถไปซ่อมแม็กที่ศูนย์มา
รอบ3 แน่นมาก เอาโซเน็กมาฉีดๆ ยื้อกันอยู่พัก ได้เหงื่อไปเยอะกว่าจะได้ รถเอาไปซ่อมมางานศูนย์

รถผมขับคนเดียว ดูแลเองทุกอย่าง ไปทำอะไรที่ไหนเมื่อไหร่ ผมรู้หมด เอกสารใบเสร็จเก็บทุกอย่าง

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
บล๊อกลมมันตั้ง Torque ได้

ก็ต้องดูว่าตั้งไว้เท่าไรครับ

ร้านดีๆ เอาประแจ Torque กวดซ้ำอีกรอบ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าสังเกตุดีๆ

ร้านที่เขามืออาชีพจริงๆ ใส่ใจจริงๆ

เขาจะยิงบล๊อคลม แค่ช่วยผ่อนแรงการหมุนเฉยๆ แค่พอดึงๆ มือ จะได้ไม่ต้องมานั่งหมุนหลายรอบ แล้วย้ำด้วยบล็อคขันปอนด์(กลุ่มนี้ดีมาก) หรือ กากบาท(ร้านทั่วไป) อีกที..

แต่ถ้าร้านที่ยิงบล๊อคลม แล้วจบเลย ร้านพวกนี้ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเลย เพราะ ไม่แน่เกินไป ก็หลวมไป แถมอาจจะทำหัวน๊อตบิดเบี้ยวอีก

ออฟไลน์ PaPaMan

เจอแต่บล็อกลมแน่นมากๆครับ
ล่าสุดไปเปลี่ยนยางร้านดังย่านติวานนท์ เค้าขันน็อตด้วยประแจกากบาทแล้วกวดด้วยประแจปอนด์แล้วครับ ไม่ใช้บล็อกลมเวลาใส่แล้ว  :D :D
สมัยก่อนตอนใช้ AE111 เคยยางแตกกลางทางจนแบนขับต่อไม่ได้ ผมพยายามถอดยางจนประแจที่แถมมากับรถงอก็เอาน็อตไม่ออกครับ ต้องไปขอยีมกากบาทรถกระบะของชาวบ้านแถวนั้นต่อด้วยท่อแป๊บถึงจะไขออก  >:(