ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนใหม่ กระจกก็ยังมองภาพเบลอไหม  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rop

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่าคือ รถน้องผมเวลาปัดน้ำฝน จะเห็นภาพเบลอๆ
ก็เลยไปเปลี่ยนใบปัดมาใหม่ (ซื้อใหม่เลย) ปรากฎว่า
ปาดน้ำเรียบดี แต่มองผ่านกระจก ก็ยังเบลอๆ แสงไฟถนน
จะเป็นเบลอๆ จนขับเร็วไม่ได้ ปวดตาไปหมดเวลาขับกลางคืน

จึงอยากถามสมาชิกว่า สาเหตุเป็นที่อะไรครับ
1) ใบปัดน้ำฝน
2) กระจกหน้ารถ
3) ฟิล์มเซรามิค

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ปกติจะมาจากกระจก เป็นคราบฝังแน่นน่ะครับ

ง่ายๆก็ ดินน้ำมัน สำหรับลูบสีรถ จับลูบดูก่อน หรือไม่ น้ำยาล้างคราบที่กระจก (อันนี้ไม่เคยใช้)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ได้ลองทำความสะอาดฟิล์มไหมครับ บางทีใช้ไปสักแล้วจะมีคราบมาติดได้ บางทีเอามือไปจับก็มีคราบไขมันติด จะเป็นฝ้าๆ ต้องเอาผ้าสะอาดมาเชดครับ ผมเคยเปลี่ยนฟิล์ม รถอายุ 7 ปี รู้สึกเหมือนได้กระจกหน้าใหม่เลยครับ
แต่ถ้ามันเบลอจนขับไม่ได้ ไม่รู้ว่าฟิ์ลมเสื่อมไหม

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
เปิดแอร์ เย็นๆครับ
ปรับลมแอร์ เป็นไล่ฝ้า

ออฟไลน์ Rop

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเอาดินน้ำมันลูบทำความสะอาดกระจก กับลองเช็ดทำความสะอาดฟิล์มดูก่อน
ถ้าไม่ดีขึ้น จะลองเปลี่ยนฟิล์มครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเอาดินน้ำมันลูบทำความสะอาดกระจก กับลองเช็ดทำความสะอาดฟิล์มดูก่อน
ถ้าไม่ดีขึ้น จะลองเปลี่ยนฟิล์มครับ

ล้างรถเสร็จใหม่ๆกระจกใสไหมครับ ถ้าใสไม่ได้เป็นที่ฟิล์มครับเพราะฟิล์มมันติดภายใน

ปัดแล้วภาพเบลอ น่าจะหมายถึงมันปัดแล้วไม่เลี่ยมสินะครับ ก็เป็นไปได้ว่าอาจเป็นที่ตัวคุณภาพใบปัด หรือไม่ถ้ากระจกมันมีคราบ หรือเป็นรอยก็ทำให้ปัดแล้วไม่เลี่ยมได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ The_Wizard

ลองใช้น้ำยาเคลือบกระจกดูครับ สารเคลือบจะทำให้น้ำไม่เกาะที่กระจก

ออฟไลน์ tom46

เรื่องมีอยู่ว่าคือ รถน้องผมเวลาปัดน้ำฝน จะเห็นภาพเบลอๆ
ก็เลยไปเปลี่ยนใบปัดมาใหม่ (ซื้อใหม่เลย) ปรากฎว่า
ปาดน้ำเรียบดี แต่มองผ่านกระจก ก็ยังเบลอๆ แสงไฟถนน
จะเป็นเบลอๆ จนขับเร็วไม่ได้ ปวดตาไปหมดเวลาขับกลางคืน

จึงอยากถามสมาชิกว่า สาเหตุเป็นที่อะไรครับ
1) ใบปัดน้ำฝน
2) กระจกหน้ารถ
3) ฟิล์มเซรามิค

ถ้าติดฟิล์มบานหน้าเต็มแผ่น เวลาเจอไฟแสงจันทร์ก็จะเป็นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lexus

ผมก็เคยเป็น ปกติถ้าเข้าร้านล้างรถ เดกล้างมันจะเอาผ้าที่เปื้อนน้ำยาเคลือบสีถูกๆ มาเช็ดทั้งคันรวมทั้งกระจกด้วย น้ำนาพวกนี้ก็จะเหมือนเป็นคราบไขมันเกาะที่กระจก ง่ายๆเอาซันไลท์ ผงซักฟอง ผสมน้ำเข้มๆนิดนึง มาถูกจนสะอาดครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

เป็นได้หลายกรณี
ลองทำความสะอาดกระจกหน้ารถให้ดีแล้วสังเกตดู
- ถ้ามีรอยคราบเป็นดวงๆที่ผิวด้านนอกของกระจกเวลามองในมุมเฉียงๆ อันนี้เป็นคราบหินปูนจากน้ำประปา เอา windex เช็ดก็ไม่หายครับ ลองใช้ผ้าชุบน้ำส้มสายชูเช็ดดู กรดอ่อนๆจากน้ำส้มสายชูจะละลายคราบหินปูนออกได้ครับ
- ถ้ามองจากด้านในรถมองออกไปหน้ารถเห็นภาพไม่คมชัด เบลอหรือบิดเบี้ยว โดยเฉพาะเวลามองดวงไฟถนนจะฟุ้งมาก อันนี้เกิดจากฟิล์มเสื่อมสภาพ ลอกฟิล์มเก่าออกหรือติดใหม่ก็หาย
- ลองพ่นน้ำบนกระจกแล้วเปิดปัดน้ำฝนดู ถ้ารู้สึกเหมือนว่าน้ำมันไม่เกลี้ยงจากกระจกแสดงว่ายางใบปัดน้ำฝนไม่มีคุณภาพ เปลี่ยนยางปัดน้ำฝนของแท้ศูนย์หรือเลือกยี่ห้อที่มีคุณภาพก็หายครับ

ออฟไลน์ Rop

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
รถคันเก่าผมอาทิตย์แรกหลังติดฟิล์มวีคูล ตอนกลางคืนเป็นลายตาเป็นสีรุ้งเลยครับ​ แต่หลังอาทิตย์นึวก็ค่อยๆหายไป

ออฟไลน์ PaPaMan

รถคันเก่าผมอาทิตย์แรกหลังติดฟิล์มวีคูล ตอนกลางคืนเป็นลายตาเป็นสีรุ้งเลยครับ​ แต่หลังอาทิตย์นึวก็ค่อยๆหายไป

มันมีน้ำแทรกอยู่ระหว่างชั้นฟิล์มกับกระจกระหว่างกระบวนการติดตั้งครับ พอผ่านไปอาทิตย์นึงน้ำก็ระเหยแห้งไปหมด เป็นปกติครับ มันจะเป็นกับกระจกทุกบานน่ะแหละ แต่เรามักจะเห็นกับบานหน้าเพราะเรามองผ่านกระจกหน้าตลอด

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ตอนจอดรถชอบยกก้านที่ปัดน้ำฝนขึ้นค้างไว้มั้ยครับ ถ้าใช่ บางทีสปริงมันล้าแล้วครับ ทำให้แรงกดไม่ค่อยมี ปัดไม่สะอาดครับ