ผู้เขียน หัวข้อ: การขับแบบ one pedal -​ Jaguar I-Pace  (อ่าน 2053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
การขับแบบ one pedal -​ Jaguar I-Pace
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 07:43:05 »
รถ EV แนวๆ Jaguar I-Pace ที่สามารถเซ็ตความ "หนืด" ในการชลอรถแบบแทบไม่ต้องเหยียบเบรคได้ ไฟเบรคหลังมันจะติดเวลารถมีการชลอบ้างมั้ยครับ เห็นเวลาเค้าปล่อยคันเร่งเฉยๆ รถ slow-down ไวมาก ถ้าไฟเบรคมันไม่ติดเลยนี่จะเป็นอันตรายต่อรถคันหลังมั้ยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
Re: การขับแบบ one pedal -​ Jaguar I-Pace
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 10:36:39 »
ถ้าใช้ Mode นี้ ไฟเบรคขึ้นครับ Leaf ก็มีระบบนี้ ขึ้นเวลาปล่อยคันเร่งครับ คิดว่ารถ EV ทุกคันก็เป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
Re: การขับแบบ one pedal -​ Jaguar I-Pace
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 10:55:20 »
ถ้าใช้ Mode นี้ ไฟเบรคขึ้นครับ Leaf ก็มีระบบนี้ ขึ้นเวลาปล่อยคันเร่งครับ คิดว่ารถ EV ทุกคันก็เป็นแบบนี้ครับ

OK ครับ แบบนี้ก็ make sense 👍

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 13:22:09 »
พอถอนคันเร่ง มันค่อยๆหน่วงคับ ไม่ได้เบรคหัวทิ่มทันที ในเม้ง ZS EV จะมีสามระดับของ kers  level 1,2 หน่วงยังไม่มีไฟเบรคขึ้นเอง  ส่วน level 3 เวลาหน่วงไฟเบรคขึ้นเองคับ