ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่างรถ phev กับ hybrid ปกติ ครับ  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ถ้าเปรียบเทียบกันทั้ง 2 แบบ ระหว่าง phev กับ hybrid ปกติ ในด้านความแรงและความประหยัด หรือด้านอื่นๆ

ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็นระหว่างรถ phev กับ hybrid ปกติ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 12:43:52 »
ส่วนตัว ผมคิดว่า PHEV จะประหยัดต่อเมื่อ วิ่งเป็นประจำในระยะที่ไม่ต้องใช้น้ำมันเลย จะคุ้มมากครับ
อย่างผม 3-4 เดือน เติมน้ำมันที

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: ขอความเห็นระหว่างรถ phev กับ hybrid ปกติ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 12:59:32 »
ถ้าความเชื่อมั่นในแบรนด์​พอๆกันแบบ honda กับ toyota และราคาพอๆกัน ไม่มีเหตุผลเลยที่จะต้องไปเลือก hybrid​ แบบเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2020, 13:46:59 โดย U9WS »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 13:37:53 »
คันนึงเสียบปลั๊กชาร์จ แบตเต็มวิ่งยาว กลับบ้าน มาชาร์จต่อ

กับ

คันนึงชาร์จเมื่อเข้าสู่โหมดการชาร์จ ถ้าไม่มีแบต เครื่องยนต์ก็สตาร์ทมาทำงาน

แค่ 2 จุดนี้ก็ชัดแล้วว่า PHEV ประหยัดกว่า เห็นๆ เลยครับ

เครื่องกำลังเครื่องยนต์ + มอเตอร์ อันนี้ ก็คงแล้วแต่จะเป็นรุ่นๆ ออกมา ไม่เกี่ยวกับ PHEV หรือ HEV หรอกมั้ง

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 13:56:47 »
เรื่องอัตราเร่ง รถปลั๊กอินชนะ เจอc300e/330eคุณจะเอาแคมรี่ไฮบริตไปไล่ฆ่าก็ฝันไปเหอะ แพ้เป็นทุ่งตามเขาไม่ทันจนเขาจอดไฟแดงหน้าหรือด่านทางด่วน

และเรื่องประหยัดค่าใช้จ่าย ปลั๊กอินเหมือนจะประหยัดกว่าแต่จริงๆ
ถ้ารวมค่าไฟฟ้าที่ต้องชาร์ตรถที่บ้านรายเดือน แจกแจงมาแล้วก็จะพอๆกับรถไฮบริตที่ใช้น้ำมันปั่นไฟ แต่ถ้ารถปลั๊กอินขับโหมดsportตลอดเวลาแบบผมจะเปลืองน้ำมันกว่า...แต่เร้าใจ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 14:10:16 »
PHEV คือ Hybrid นะ

เป็น Hybrid ที่แบตใหญ่ขึ้น
และเสียบปลั๊กชาร์จไฟจากภายนอกเข้าสู่แบตนั้นได้

Default ของมันคือวิ่งโดยใช้ไฟจากแบตก่อน
เมื่อไฟหมดก็วิ่งในโหมด Hybrid คือวิ่งด้วยเครื่องยนต์น้ำมัน
และพยายามชาร์จไฟกลับสู่แบตลูกนั้นเท่าที่จะทำได้
และวิ่งสลับไฟฟ้า-น้ำมัน เท่าที่ไฟในลูกแบตจะอำนวย
ตลอดการเดินทาง ซึ่งมันก็เป็นการทำงานของรถ hybrid
นั่นแหละครับ

ดังนั้นสิ่งที่ต้องคำนึงเวลาจะซื้อรถ PHEV คือ
1.ขนาดความจุของลูกแบตเตอรี่
2.ขนาดและกำลังของตัวมอเตอร์
3.ขนาดและกำลังของเครื่องยนต์น้ำมัน
4.การทำงานของระบบ Hybrid  ซึ่งก็คือ
   รูปแบบวิธีการทำงานร่วมกันระหว่างเครื่องยนต์น้ำมัน
   และมอเตอร์ไฟฟ้า

เรื่องแรง-ประหยัด ก็ตามข้อ 1-4 นั่นแหละครับ
แต่ต้องไม่ลืมเอาบิลค่าไฟมาคิดรวมกับบิลค่าน้ำมันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2020, 14:13:26 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 14:53:04 »
phev กับ hybrid เป็นรถแบบเดียวกันนะครับ

แค่ phev สามารถเสียบปลั๊กชาร์จได้ และความจุแบตจะเยอะกว่า ทำให้ใช้พลังงานจากแบตได้มากกว่า hybrid โดยปกติ

แต่เทคโนโลยีของแต่ละค่ายก็แตกต่างกันไป

mercedes จะเน้นให้ไฟใช้ควบคู่ไปกับเครื่องเน้น boost แรง ฉะนั้นไม่ประหยัดครับจากการใช้ e350e แรงจริงแต่กินน้ำมันกว่า gs300h พอตัว แบตน้องดาวจะลูกเล็กน้อยครับ จำไม่ได้ว่าเคลมไว้เท่าไหร่แต่วิ่ง 10กว่าโลก็ปิ๋วแล้ว

bmw เน้น boost แรงเหมือนกัน แต่อันนี้เรียงลำดับการใช้พลังงานคือพยายามใช้ไฟก่อน ทุกวันนี้ผมวิ่งประมาณวันละ 30กว่าโล แทบจะไม่ได้ใช้น้ำมันเลยครับ เพราะเครื่องมาติดตอน 20กว่าโล นอกจากจะเหยียบหนักจริงๆ g20 เจนใหม่แบตใหญ่ดีครับ ขับชิวเคยได้ 30กว่าโล

volvo น่าจะเป็นแบบเบนซ์ แต่เอาจริงๆผมก็ไม่ได้ศึกษาขนาดว่ามันทำงานยังไง แต่ตามธรรมชาติของไฟฟ้าคือมันไม่ต้องรอรอบ กดปุ้บแรงมาปั้บเลย

toyota/lexus ปัจจุบันยังไม่มีแบบเสียบปลั๊ก แต่ระบบไฮบริดของมันเน้นการทำงานไปกับเครื่องไม่ได้ช่วยส่งแรงมากซักเท่าไหร่ ก็จะเน้นประหยัดครับ อัตราเร่งก็เพลียกว่าเพื่อนๆทั้งหมด คงต้องรอรหัส + เห็นว่าปีหน้า nx450+ จะเปิดตัว ในแพลนคือเข้าไทยด้วย คงต้องรอดูว่าจะเน้นแรงหรือเน้นประหยัด แต่เพื่อนๆเค้าแรงหมด จะมาชิวๆคงไม่ใช่

เรื่องความแรงยังไง phev ส่วนใหญ่จะชนะเพราะแบตใหญ่กว่า แต่ hybrid แบบใช้มอเตอร์ระบบ e-power ของ nissan ก็ไม่ได้แพ้เท่าไหร่นะครับ นอกจากจะเอา 330e มาเทียบกับ kicks ต่างเยอะแน่เพราะรถมันผลิตมาคนละประเภท ราคาห่างกันบึ้มๆ
เรื่องความประหยัดคงต้องดูเป็นรุ่นๆ เป็นแบรนด์ไป ส่วนตัวไม่เคยลอง taycan แต่คิดว่าคงไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่ เพราะจะคิดจริงๆต้องเอาค่าไฟมาเทียบกับค่าน้ำมันที่ผันผวนเหลือเกิน ไหนจะอัตราก้าวหน้าของหน่วยการคิดเงินค่าไฟอีก

แต่โดยพื้นฐานผมว่า phev อาจจะประหยัดกว่านะ แต่ถ้าเทียบของตัวผมเอง gs300h คือประหยัดสุดในบรรดา 3 ตัวที่ผมเคยใช้มาครับ พอ 330e เสียบไฟบ้านแล้ว ค่าไฟเดือนนึงก็พุ่งเยอะอยู่แต่ต่างกันไม่กี่ร้อยครับเทียบกับค่าน้ำมันตอนใช้ lexus อย่างเดียว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 15:14:57 »
ถ้ามีปลั๊กเสียบที่บ้านก็เลือกPHEVจะประหยัดดีเพราะได้ใช้ไฟจากแบตล้วนๆตอนออกจากบ้านครับ แต่ถ้าไม่เสียบชาร์จผมเลือกHybridธรรมดาดีกว่าเพราะไม่ต้องแบกแบตหนักๆไปด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2020, 16:10:08 »
มองทีละด้าน

ความแรง - PHEV เท่าที่เห็นจะแรงกว่า เพราะแบตใหญ่กว่า เรียกพลังมาใช้ได้มากกว่า และมักจะเห็นหลายๆยี่ห้อ เซ็ทเป็นโหมด boost ด้วย จึงมักจะแรงกว่าครับ

ความประหยัด - ทีนี้ต้องดูการใช้งานจริงแล้ว ถ้าคุณวิ่งในเมืองที่มีจุดให้เสียบชาร์จได้เป็นหลัก แทบไม่ได้ใช้น้ำมัน รวมค่าไฟแล้ว PHEV จะประหยัดกว่า จะตกค่าใช้จ่ายแล้วไม่เกิน กม. ละ 1 บาทเป็นส่วนใหญ่

แต่ถ้าใช้ HV ปกติ ตัวอย่างเช่นของโตโยต้า อย่างของผมเคยใช้ Prius / CHR ค่าใช้จ่ายก็จะประมาณ กม. ละ 1.2-1.4 บาท ประมาณนี้ และจะเหมาะกับการเดินทางไกลมากกว่า เพราะ PHEV มักจะชาร์จไฟเข้าแบตไม่ทันใช้งาน พอช่วงที่แบตหมด มันจะกินจุกว่ารถ HV ปกติครับ

ถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าอย่างเดียว ไม่ได้สนใจสมรรถนะ HV ปกติ ก็ถือว่าประหยัดและยืดหยุ่นดีในการใช้งานทั่วๆไป และแบตก็ลูกเล็กกว่า เวลาพังก็ถูกกว่า เช่น CHR ก็เหลือลูกละ 60000 แล้วครับ แต่ของ PHEV ก็จะหลักแสน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 07:33:16 »
ผู้บริหารบริษัทผมส่วนใหญ่ใช้ PHEV กันหมด
จากบ้าน-ที่ทำงานราวๆ 10 กิโล ชาร์ตไฟ 1 ครั้ง ไปกลับได้ 2-3 วัน
เดือนๆนึงเติมน้ำมันที เติมไม่เกิน 500 (แกบ่นว่าไม่เคยได้น้ำฟรี ต้องเติม 600  ;D)

อย่างเพื่อนผม เดินทางวันนึง 100+ กิโล ไฟฟ้ามันช่วยทุ่นค่าน้ำมันไป 40-50 โลต่อวัน ก็คุ้มแสนคุ้ม
กลับมาบ้านเสียบปลั๊กชาร์ตทุกวัน วันไหนเข้าสยาม วิ่ง 10 กว่าโลด้วยไฟฟ้าล้วนๆ

แต่โดยส่วนตัว ที่บ้านเป็นเจ้าของทั้งพรีอุส ทั้งครอสใหม่
HEV ธรรมดาๆเนี้ยวิ่งในเมืองก็ประหยัดเหลือเชื่อแล้ว ส่วนตัวผมเลยคิดว่ามันดีทั้งคู่

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 11:35:21 »
พูดถึงความประหยัด รวมค่าmaintainanceด้วยรึยังครับ
แบตphevลูกนึงเท่าไหร่ ใช้งานได้กี่ปี เทียบกับการประหยัดน้ำมันแล้วคุ้มรึเปล่า

แต่ถ้าไม่สนความประหยัดphevก็ครบเครื่องครับ