ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ  (อ่าน 10563 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 10:04:26 »
วิทยุศูนย์ยี่ห้อไหนไม่เกินหมื่นบ้างครับ  ถ้ารู้วานบอกที

แล้วอันนี้ของเคลมไม่ต้องจ่าย  ส่วนใหญ่หมดประกันศูนย์ช่างจะบอกให้เปลี่ยนข้างนอกเองดีกว่าเค้าแค่แจ้งราคา
ดูจุดประสงค์ผมก่อนครับว่าทำไมถึงตั้งโพสต์ ลองเลื่อนไปอ่านคอมเม้นต์ก่อนหน้านี้ก็ได้ อย่าโวยวายทั้งที่ไม่รู้อะไร ถ้าหากคนที่ไม่รู้เรื่องรถและรักความสบายเวลารถเกิดมีปัญหาส่วนมากก็พากันเข้าศูนย์ แล้วศูนย์หรือช่างศูนย์ไม่ใช่ทุกคนเค้าจะจรรยาบรรณดีแนะนำลูกค้าไปเปลี่ยนข้างนอก ศูนย์บริการก็ต้องมีรายได้มาจัดการค่าใช้จ่ายและเป็นกำไรให้เจ้าของศูนย์อยู่แล้วครับ สวนอีกกรณีที่รถเกิดอุบัติเหตุมีความเสียหายเยอะ  อีกทั้งถ้าคนที่ไม่ดีลกับอู่ในประกันภัยขอช็คชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยน  แล้วอู่เค้าเปลี่ยนเป็นของแท้จากศูนย์หมด บางคนทำประกันรถที่มีทุนประกันแค่แสนเดียวอาจจะเลยวงเงินทุนประกันไปเยอะเพราะค่าอะไหล่โหดแบบนี้ครับ

อันนี้ราคาเคลมฟรีครับ ถ้าหมดระยะประกันแล้ว ศูนย์ไม่ทำให้ครับอะไรพวกนี้ เขาจะแนะนำให้ไปที่อู่ข้างนอก ศูนย์ก็กลัวเสียลูกค้าครับ  จขกท.ใช้ข้อความรุนแรงเกินครับ นึกว่าเจอกับตัวหรือคนรู้จักแล้วได้จ่ายตังส์ น่าจะหาคำที่เหมาะสมกว่านี้นะครับ ข้อดีของศูนย์นิสสันที่ผมใช้บริการคือคนน้อยมาก พนักงานเลยเป็นกันเองกับลูกค้ามากกว่าอีกยี่ห้อหนึ่ง ตัวไหนที่แพงพนักงานก็แนะนำให้ไปทำอู่นอก
คนน้อย พนักงานเป็นกันเองแต่เครมอะไรยากมากครับ ซึ่งผมไม่ได้พูดแรงอะไรแต่พูดตามความจริงที่ผมไปเครมอะไหลรถกับศูนย์มาจนต้องโทรเข้าคอลเซ็นเตอร์ สุดท้ายนิสสันประเทศไทยไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ

ราคาศูนย์เป็นแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไม่รู้เรื่องรถเอะอะเข้าศูนย์อย่างเดียวนี่เสร็จจริงๆ อย่างเช่น BT-50 Pro คันที่บ้าน ไฟเรือนไมล์บางหลอดดับ บางหลอดติดๆดับๆ คุณแม่ผมท่านเอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์ก็จะให้เปลี่ยนยกเรือนไมล์ลูกเดียว จำไม่ได้แล้วว่าหลักพันหรือหลักหมื่น แต่ดีที่คุณแม่โทรถามผมก่อน ผมเลยบอกให้ไปเข้าร้านอิเล็กฯ ให้เค้าถอดเรือนไมล์มาแล้วเปลี่ยนหลอด LED ตัวที่เสีย + บัดกรีใหม่ จบปิ้งในราคาหลักร้อย ไม่งั้นโดนเละครับ
ใช่ครับ โชคดีนะครับที่คุณแม่โทรมาถามก่อน เกือบโดนฟันหัวแบะครับ

ผมใช้มาร์ช ติดจอแอนดรอยได้ 3 วันละ แฮปปี้มาก ใช้มาเกือบ 5 ปี ไม่นึกว่าจะมีวันนี้ ทนใช้สาย aux มาตลอด 555
ขอดูมาร์ชหน่อยนะครับ ของที่บ้านผมสีฟ้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2020, 11:43:12 โดย deertesla »

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ราคาอะไหล่แบบนี้เตรียมตอกฝาโลงได้เลยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 10:07:16 »
สองคน ยลตามช่อง

คนใช้รถทั่วๆไปที่บอกว่า ไม่รู้ ๆ ส่วนนึงเพราะไว้ใจ คำว่าศูนย์บริการ

แต่จะว่าไปยุคนี้ใครซ่อมรถใน 0 ทาง0 ก้อต้องเช้คราคาเสนอเจ้าของรถอยู่แล้ว ราคาประเมินที่เกินกำลัง เจ้าของรถ ผมว่าเค้าก็มองออกเองดีกว่าใครเพราะเค้าก้อต้องรู้เงินในกระเป๋าตัวเอง

ส่วนเจ้าไหนตั้งราคาเว่อร์วัง ผมว่ามีทุกยี่ห้อ ไม่ได้มีเจ้าไหนวิเศษกว่าใคร แค่เจอมาต่างกันเท่านั้นเอง

เงินในกระเป๋าตัวเอง ถ้าจะต้องจ่ายแล้วไม่ศึกษาหาข้อมูล ใครก้อช่วยไม่ได้ครับ ยิ่งยุคนี้เศรษฐกิจฝืดเคือง คนก้อจ้องจะฟันกัน ทุกวงการ

มีประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิก เอามาแชร์ก้อเยี่ยมมากแล้วครับ

ส่วนเรื่องอคติ ก้อทางใครทางมัน แยกออกซะก้อจบ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 11:41:12 »
สองคน ยลตามช่อง

คนใช้รถทั่วๆไปที่บอกว่า ไม่รู้ ๆ ส่วนนึงเพราะไว้ใจ คำว่าศูนย์บริการ

แต่จะว่าไปยุคนี้ใครซ่อมรถใน 0 ทาง0 ก้อต้องเช้คราคาเสนอเจ้าของรถอยู่แล้ว ราคาประเมินที่เกินกำลัง เจ้าของรถ ผมว่าเค้าก็มองออกเองดีกว่าใครเพราะเค้าก้อต้องรู้เงินในกระเป๋าตัวเอง

ส่วนเจ้าไหนตั้งราคาเว่อร์วัง ผมว่ามีทุกยี่ห้อ ไม่ได้มีเจ้าไหนวิเศษกว่าใคร แค่เจอมาต่างกันเท่านั้นเอง

เงินในกระเป๋าตัวเอง ถ้าจะต้องจ่ายแล้วไม่ศึกษาหาข้อมูล ใครก้อช่วยไม่ได้ครับ ยิ่งยุคนี้เศรษฐกิจฝืดเคือง คนก้อจ้องจะฟันกัน ทุกวงการ

มีประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิก เอามาแชร์ก้อเยี่ยมมากแล้วครับ

ส่วนเรื่องอคติ ก้อทางใครทางมัน แยกออกซะก้อจบ
ขอบคุณมากครับที่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 12:28:43 »
เคยไปเปลี่ยนกรองอากาศ กรองแอร์ และล้างตู้แบบไม่ถอดคอนโซลใน 0 นิสสัน ก็บอกได้คำเดียวครับ ว่าแอบแพงกว่าจริงๆ

โดยเฉพาะกรองแอร์ ที่แพงกว่าของฮอนด้าแบบชัดเจนมากครับ

แต่ประสบการณ์ที่เจ็บปวดของผมคือตอนใช้ space wagon ครับ เป็นอะไรที่แพงบ้าเลือดมากๆ เซนเซอร์ o2 ของ camry accord ราคา 2000 ทาง mitsu กล้าๆเรียก 8000 ทั้งๆที่เกรด ngk เหมือนๆกัน

โช้ค 4 ต้น ล่อไป เฉียด 4 หมื่น ทั้งๆที่ kayaba new sr ยังไม่ถึง 2 หมื่น แถมตอนปลายอายุของลด ค่อยมาลดราคาเหลือทั้งชุด 16,000(ไม่รวมค่าแรง)

ทุกวันนี้ honda freed ผมจะเข้า 2 แสนโลแล้ว ผมยังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 0 อยู่เลยครับ คือแบบ ถ้า 0 ไม่โขก ลูกค้าก็ไม่หนีไปไหนหรอก

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 12:35:50 »
เคยไปเปลี่ยนกรองอากาศ กรองแอร์ และล้างตู้แบบไม่ถอดคอนโซลใน 0 นิสสัน ก็บอกได้คำเดียวครับ ว่าแอบแพงกว่าจริงๆ

โดยเฉพาะกรองแอร์ ที่แพงกว่าของฮอนด้าแบบชัดเจนมากครับ

แต่ประสบการณ์ที่เจ็บปวดของผมคือตอนใช้ space wagon ครับ เป็นอะไรที่แพงบ้าเลือดมากๆ เซนเซอร์ o2 ของ camry accord ราคา 2000 ทาง mitsu กล้าๆเรียก 8000 ทั้งๆที่เกรด ngk เหมือนๆกัน

โช้ค 4 ต้น ล่อไป เฉียด 4 หมื่น ทั้งๆที่ kayaba new sr ยังไม่ถึง 2 หมื่น แถมตอนปลายอายุของลด ค่อยมาลดราคาเหลือทั้งชุด 16,000(ไม่รวมค่าแรง)

ทุกวันนี้ honda freed ผมจะเข้า 2 แสนโลแล้ว ผมยังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 0 อยู่เลยครับ คือแบบ ถ้า 0 ไม่โขก ลูกค้าก็ไม่หนีไปไหนหรอก
ใช่ครับพี่ที่จะแชร์นี้คือแบบที่พี่เจอนี่แหละครับ และถ้าศูนย์ขายของราคาเป็นธรรม ใครๆเค้าก็เค้าศูนย์กันครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 12:38:33 »
ผมใช้ pulsar นะ เลิกเข้าศูนย์หลายปีแล้ว หลังได้อาศัยอู่ nissan ที่ดังๆ ซ่อมเกียร์ไปแล้ว อะไหล่ต่างๆก็เบิกศูนย์มานั่นแหละ แต่ค่าของถูกกว่า ค่าแรงถูกกว่า ซ่อมตรงจุด ร้านยังบอกเองว่า ศูนย์นิสสัน เอารถขนอะไหล่มาขายให้เองด้วย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 12:58:40 »
ราคาเคลมฟรีก็เขียนบิลเต็ม ไม่แปลกครับ  :-\

อาจจะเป็นประโยชน์ทางบัญชีก็ได้ ตอนแรกผมอ่านผ่านๆ นึกว่าราคาเบิกศูนย์ที่เจ้าของรถต้องจ่าย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 16:33:55 »
ไม่แน่ใจทำไมแพงขนาดนี้ หรือรื้อทั้งระบบมาเปลี่ยนให้เลย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 17:14:33 »
ผมใช้ pulsar นะ เลิกเข้าศูนย์หลายปีแล้ว หลังได้อาศัยอู่ nissan ที่ดังๆ ซ่อมเกียร์ไปแล้ว อะไหล่ต่างๆก็เบิกศูนย์มานั่นแหละ แต่ค่าของถูกกว่า ค่าแรงถูกกว่า ซ่อมตรงจุด ร้านยังบอกเองว่า ศูนย์นิสสัน เอารถขนอะไหล่มาขายให้เองด้วย
ไม่ทราบว่าเกียร์เป็นอะไรครับเลยได้ซ่อม

ราคาเคลมฟรีก็เขียนบิลเต็ม ไม่แปลกครับ  :-\

อาจจะเป็นประโยชน์ทางบัญชีก็ได้ ตอนแรกผมอ่านผ่านๆ นึกว่าราคาเบิกศูนย์ที่เจ้าของรถต้องจ่าย
โชคดีที่เจ้าของโพสต์ในกลุ่มเค้ายังไม่หมดระยะการรับประกันครับ

ไม่แน่ใจทำไมแพงขนาดนี้ หรือรื้อทั้งระบบมาเปลี่ยนให้เลย
ราคาเท่ากับเครื่องเสียงที่เป็นจอ IPS8-9นิ้ว ยี่ห้อดังตัวท็อปเลยนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 18:24:14 »
เจ้าของโพสเล่นจั่วหัวมาแรงแบบนั้น

ไม่แปลกที่คอมเม้นมันจะแรงตามที่จั่วหัวมาล่ะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 19:31:20 »
เจ้าของโพสเล่นจั่วหัวมาแรงแบบนั้น

ไม่แปลกที่คอมเม้นมันจะแรงตามที่จั่วหัวมาล่ะครับ
ที่โพสต์แรงแบบนี้เพราะว่าระยะหลังมานี้บริการหลังการขายโดยเฉพาะการเครมนั้นผมว่าทำยากกว่าฟอร์ดอีกครับ

แต่บางคนที่มาคอมเม้นต์นี่เค้าก็จู่ๆเข้ามาไม่อานอะไรเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 10:02:57 »
ยังมียี่ห้อที่เคลมยากกว่ามาสด้าอีกหรอครับ!!

มาสด้านี่ถ้าไม่ใช่ความผิดปกติด้วยคุณภาพจะๆ หรือเป็นเคสที่เกิดซ้ำๆ ก็ไม่ง่ายนะครับ
อย่าง Mazda 2 เนี่ย
กระจกมองข้างพับกางไม่สุด ใหม่ๆ ก็บอกขูดมาบ้างล่ะ เกิดจากการใช้งานโดยไม่มีเหตุผลรองรับการใช้งานนี้บ้างล่ะ เคลมอีกก็เป็นอีก
กลอนประตูดังอี๊ด เจอมาเองเลย บอกไม่ดังทุกครั้งบ้างล่ะ เอา sonax มาฉีดให้ก่อนแล้วก็ไม่หายบ้างล่ะ กว่าจะได้เคลมชุดกลอนมา
พวงมาลัยลอก บอกถ่ายรูปไม่ติดไม่เคลมทั้งที่สากมือเห็นรอยแล้วบ้างล่ะ บางคันเห็นเป็น ผญ ใช้ก็บอกเกิดจากเครื่องสำอางเครื่องประดับบ้างล่ะ
ล่าสุดที่เจอกันเริ่มเยอะก็แร็คพวงมาลัย ฝืดตอนหมุนเลี้ยว ไม่ค่อยคืน หรือมีเสียงดังกึกๆ ช่างบางศูนย์ยังขับไม่เจอบอกปกติอยู่เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:02:43 »
ยังมียี่ห้อที่เคลมยากกว่ามาสด้าอีกหรอครับ!!

มาสด้านี่ถ้าไม่ใช่ความผิดปกติด้วยคุณภาพจะๆ หรือเป็นเคสที่เกิดซ้ำๆ ก็ไม่ง่ายนะครับ
อย่าง Mazda 2 เนี่ย
กระจกมองข้างพับกางไม่สุด ใหม่ๆ ก็บอกขูดมาบ้างล่ะ เกิดจากการใช้งานโดยไม่มีเหตุผลรองรับการใช้งานนี้บ้างล่ะ เคลมอีกก็เป็นอีก
กลอนประตูดังอี๊ด เจอมาเองเลย บอกไม่ดังทุกครั้งบ้างล่ะ เอา sonax มาฉีดให้ก่อนแล้วก็ไม่หายบ้างล่ะ กว่าจะได้เคลมชุดกลอนมา
พวงมาลัยลอก บอกถ่ายรูปไม่ติดไม่เคลมทั้งที่สากมือเห็นรอยแล้วบ้างล่ะ บางคันเห็นเป็น ผญ ใช้ก็บอกเกิดจากเครื่องสำอางเครื่องประดับบ้างล่ะ
ล่าสุดที่เจอกันเริ่มเยอะก็แร็คพวงมาลัย ฝืดตอนหมุนเลี้ยว ไม่ค่อยคืน หรือมีเสียงดังกึกๆ ช่างบางศูนย์ยังขับไม่เจอบอกปกติอยู่เลยครับ

ยากครับ ผมเครมนิสสันสมัยปี2012 ผมว่ายากนะครับ
มาสด้านี่ก็ข้ออ้างเยอะครับ

สุดท้ายก็ขึ้นอยู่ว่าไปเจอใครด้วย แต่นิสสันที่ผมว่าเครมยากคือ ของผมนิสสัน มอเตอร์ ไทยแลนด์มาดูเอง
อยากจะบอกว่าจริงๆไม่ต้องมาให้เสียกำลังคนหรอก ของมันรู้อยู่แล้วว่ารถรุ่นนี้บกพร่องตรงไหน
ผมเป็นคนเดียวซะที่ไหนล่ะปัดโถ่ มาเพื่อหาเรื่องตอบปฏิเสธ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:17:34 »
สมัยตอนที่ได้ มาสด้า 2 ดีเซลมาใหม่ๆ เมื่อเกือบ 5 ปีที่แล้ว
เคลมง่ายมากครับ แทบไม่ต้องพูดเลย แม้แต่เรื่องแบตเตอร์รี่

แต่สัก 2-3 ปีให้หลัง ก่อนรถหมดประกันคุณภาพ
กราบแทบเท้าผู้จัดการศูนย์ ก็ไม่ทำเรื่องเคลมให้
โทรเข้ามาสด้า สติวปิ๊ด ไลน์ คอยเซ็นเตอร์ก็ตอบแค่ คะๆๆๆๆ อย่างเดียว

สงสัยกลัวยอดขายอะไหล่ไม่ถึงเป้า แล้วจะโดนตัดโบนัสหละมั้ง

ส่วนค่าวิทยุนิสสัน
ผมว่า มันก็ปกตินะ เพราะของพวกนี้ ไปเบิกศูนย์ ก็โดนชาร์จเต็มๆ อยู่แล้ว
แพงเหมือนกันทุกค่าย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:28:40 »
ไอ้เราก็นึกว่าเรื่องจริง จ่ายจริง ที่แท้ออกบิลสำหรับเคลม
ไว้เจอบิล ที่จ่ายจริงๆ ค่อยเอามาโพสต์ใหม่นะครับ
ก่อนหน้านี้อีกเวปหนึ่ง เอาราคา เปลี่ยน แบตไฮบริดของรถยี่ห้อหนึ่ง คุ้นๆว่า เกือบแตะเลข 7 หลัก ทำเอากระทู้ลุกเป็นไฟ สรุปสุดท้าย เจ้าของรถ ไม่ได้จ่ายสักบาท แต่มาโพสต์โชว์เรียกกระแสไปงั้นๆ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 18:14:58 »
ไอ้เราก็นึกว่าเรื่องจริง จ่ายจริง ที่แท้ออกบิลสำหรับเคลม
ไว้เจอบิล ที่จ่ายจริงๆ ค่อยเอามาโพสต์ใหม่นะครับ
ก่อนหน้านี้อีกเวปหนึ่ง เอาราคา เปลี่ยน แบตไฮบริดของรถยี่ห้อหนึ่ง คุ้นๆว่า เกือบแตะเลข 7 หลัก ทำเอากระทู้ลุกเป็นไฟ สรุปสุดท้าย เจ้าของรถ ไม่ได้จ่ายสักบาท แต่มาโพสต์โชว์เรียกกระแสไปงั้นๆ
ถ้าคุณไม่เดือดร้อนคุณจะไม่กระทบหรอกครับผมเบิกไปแค่ไอ้พลาสติกอุดท่อเจิมน้ำมัน  พลาสติกโง่ๆแต่วัดระดับน้ำมันไม่ได้ก็294บาทแล้วครับ เพียงแต่ผมไม่ได้โพสต์  อันนี้ผมโพสต์เป็นกรณ๊ศึกษาครับไม่ได้โพสต์เอามัน  และขงผมเอารถซ่อมโดยประกันด้วยเหมือนกันห็กลัวว่าทันจะแพงเกินทุนประกันไปเยอะนะ