ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่อ cat เสีย  (อ่าน 11349 ครั้ง)

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่อ cat เสีย
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 14:03:33 »
ท่อ cat เวลาเสีย เราสามารถเช็คจากสภาพมันได้ไหมครับ ว่าหมดสภาพแล้วจริง

รถวิ่งประมาณเท่าไหร่ถึงเสีย วิ่งน้อยไม่ถึง 70,000 เสียได้ไหมครับ ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่อ cat เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 14:07:00 »
ใช้แสนกว่าโลก็ยังไม่พังนะ ขึ้นอยู่กับว่าอยู่ติดทะเลไหม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่อ cat เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 15:03:04 »
พี่ที่ทำงานร่วมกัน Cat แกพัง แต่แกก็ยังใช้ต่อไป เพียงแต่รถมันไม่เร่งได้ปรู้ดปร๊าดและมีไฟ Engine ขึ้น ลบโค้ดไปซักพักก็กลับมาขึ้นอีก ให้ช่างเช็ค O2 Sensor ที่ Cat ก็ปกติดี

สรุปว่าถ้า Cat พัง ไฟ Engine จะติดครับ ถึงตอนนั้นก็ค่อยเปลี่ยน Cat ใหม่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 15:26:30 »
รถ มี sensor ไว้ตรวจสอบมลพิษไอเสียครับ
ถ้ามันเสีย ไฟรถจะโชว์เอง

แต่ถ้ามันตัน แต่มันยังควบคุม มลพิษได้ มันอาจจะไม่โชว์
แต่รถจะอั้น และ อืด

ส่วนใหญ่ รถ เบนซินไม่ตัน มีแต่ สึกกรอ่น แตก ใน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 17:01:47 »
ไฟโชว์อีกเสียงครับ ตรวจ error code จะได้รีบข้อความเกี่ยวกับ O2 Censor ทำงานผิดปกติ หรือตรวจเจอความผิดปกติ อะไรทำนองนี้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 19:36:52 »
Sensor
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2020, 21:20:42 »
พอดีผมหาข้อมูล เพื่อคุยกับช่าง ตอนแรกช่างบอกว่าแคทอาจจะตัน เพราะ sensor o2 มันขึ้น ก่อนหน้าเปลี่ยน sensor ไปทีแล้วเหมือนจะหาย สุดท้ายวิ่งไปไม่กี่ร้อยโล อาการเดิมรูปเครื่องขึ้นโชว์ ก่อนหน้าเพิ่งซ่อมกล่องไปไม่นาน คิดว่ากล่องจะเป็นตัวปัญหาหรือเปล่า เพราะลบไฟไปสักพักก็กลับมาอาการเดิม ใครเคยเจออาการกล่องรวน อาการมันเป็นยังไงครับ คล้ายกับแบบนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 06:53:13 »
รถผม accord g9 ไฟเครื่องโชว์นำเข้าศูนย์เช็คโค๊ตแล้วแจ้งว่า แคทตาไลติกเสื่อมสภาพรถวิ่งมาแสนสามแล้วครับ
ช่างได้ทำการลบโค๊ตแล้วนำกลับมาใช้ได้สองอาทิตย์ก็ขึ้นโชว์ใหม่ ทีนี้ผมลองเปลี่ยนศูนย์ดูบ้างว่าจะเช็คโค๊ตมาเหมือน
กันหรือเปล่าปรากฎว่าขึ้นโค๊ตเดียวกันต้องเปลี่ยนแคทซึ่งราคาแพงมากผมจึงถามช่างว่าถ้าเราทะลวงไปเลยได้หรือไม่
ช่างบอกว่าไอเสียจะเหม็น รถจะมีอาการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นเสียงเครื่องจะเปลี่ยนไป ตอนนี้ผมกำลังศึกษาถ้าเราจะใส่แคท
ของเทียมของร้านท่อไอเสียที่มีความน่าเชื่อถือ ไฟเครื่องจะขึ้นโชว์ไหม? ตอนนี้ผมก็วิ่งทั้งไฟเครื่องโชว์ไปก่อนครับ
ให้ไว้เป็นข้อมูลครับตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ทำอะไรครับค่อยๆศึกษาไปก่อนครับ...

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 07:54:12 »
ไฟที่เกี่ยวกับแคตและ O2 sensor มันจะมีรอบและเงื่อนไขในการแสดงอยู่ครับ (เช่น ค่า O2 ตอนช่วงเครื่องเดินรอบเบาต่อเนื่องเกิน 5 นาที ต้องต่ำกว่ามาตรฐานมากกว่า 100 cycle ... เลขมั่วนะครับ) ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ไฟตระกูลนี้จะลบแล้วจะหายไป 100-200 กิโล แล้วกลับมาใหม่ ... คือมันไม่ได้หายจริง มันแค่รอเวลาเงื่อนไขครบก็แสดงใหม่

ไฟเกี่ยวกับแคตและ O2 sensor แอบวิเคราะห์ยากว่าสาเหตุจริงอยู่ที่ไหน เพราะ 2 ระบบนี้มันสัมพันธ์กันตรงๆ

ปล. 7 หมื่นแคตยังไม่น่าเสีย ถ้าไม่ได้เกิดจากระบบอื่นลากทำแค่เสีย เช่น ระบบจุดระเบิดมี misfire

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 08:34:01 »
รถผม accord g9 ไฟเครื่องโชว์นำเข้าศูนย์เช็คโค๊ตแล้วแจ้งว่า แคทตาไลติกเสื่อมสภาพรถวิ่งมาแสนสามแล้วครับ
ช่างได้ทำการลบโค๊ตแล้วนำกลับมาใช้ได้สองอาทิตย์ก็ขึ้นโชว์ใหม่ ทีนี้ผมลองเปลี่ยนศูนย์ดูบ้างว่าจะเช็คโค๊ตมาเหมือน
กันหรือเปล่าปรากฎว่าขึ้นโค๊ตเดียวกันต้องเปลี่ยนแคทซึ่งราคาแพงมากผมจึงถามช่างว่าถ้าเราทะลวงไปเลยได้หรือไม่
ช่างบอกว่าไอเสียจะเหม็น รถจะมีอาการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นเสียงเครื่องจะเปลี่ยนไป ตอนนี้ผมกำลังศึกษาถ้าเราจะใส่แคท
ของเทียมของร้านท่อไอเสียที่มีความน่าเชื่อถือ ไฟเครื่องจะขึ้นโชว์ไหม? ตอนนี้ผมก็วิ่งทั้งไฟเครื่องโชว์ไปก่อนครับ
ให้ไว้เป็นข้อมูลครับตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ทำอะไรครับค่อยๆศึกษาไปก่อนครับ...

การวิ่งทังไฟโชว์ มันไม่ดีนะครับ
เพราะหากมี โชว์ โค้ทอื่น เราจะไม่รู้แล้ว เราก็นึกว่า ไฟโชว์แค่ แคท แนะนำ พยายาม หา ทางแก้ไข
หรือไม่ก็ติกเกจ OBD ดู Code เลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 12:12:48 »
ถ้าได้กลิ่นไอเสียมากกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 16:21:23 »

ผมเปลี่ยนแคตเดิมติดรถที่แตกนิดหน่อย --> แคตมือ 2 มิตซู มิราจ แต่รอบสูงไอเสียเหม็นมาก เพราะแคตเล็กไป --> สั่งแคตยี่ห้อ AutoSaver88 มาจาก Ebay ขนาด 2.25 นิ้ว รถวิ่งดีขึ้น ไอเสียเหม็นกว่า แคตเดิมติดรถ ที่สำคัญ "กราฟการทำงานของ O2 Sensor ตัวที่ 2 มีการขยับขึ้นลงระหว่าง 0.1 - 0.9 Volt" แล้ว
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 20:59:08 »
ไว้แก้จบแล้วผมจะมาอัพเดทอีกทีครับ  ตอนนี้เปลี่ยน o2 senser ตาม code แจ้งก่อน เคย Misfire มาเปลี่ยน หัวเทียนและ คอล์ย เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 11:22:47 »
รู้เมื่อ ไฟโชว์ ครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:49:57 »
รู้เมื่อ ไฟโชว์ ครับ

แคตเดิมโรงงานของ City Zx สึกกร่อน แตกใน + ตันนิดหน่อย = ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Kuk146

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 10:19:01 »
S60 ปี2003 พึ่งเสียครับ ใช้มา500000 กว่าโล อาการเครื่องสะอึกบ้าง บางครั้ง ช่างอู่นอกทะลวงออกครับ เปลี่ยนใหม่แพงครับหลายหมื่น