ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงรบกวนภายในรถยนต์ฮอนด้า  (อ่าน 4554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
เสียงรบกวนภายในรถยนต์ฮอนด้า
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 16:43:02 »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการเก็บเสียงของรถยนต์ฮอนด้าที่บ้าน
จริงๆแล้วมันเป็นรถที่ดีคันนึง ไม่งอแงอะไรเลย ยกเว้นเรื่องเสียงรบกวนที่เข้ามามาก
จนขาดอรรถรสการขับไป อยากเรียนถามสมาชิกทุกท่านว่า มีวิธีใดที่ช่วยให้เก็บเสียงดีขึ้นไหม
แบบทำแล้วได้ผล คุ้มค่าเงินที่เสียไป ขอบคุณครับ :)
ปล. รถที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ CRV g4 มีปัญหาแค่เสียงรบกวนที่เข้ามาจากยาง และด้านล่าง เรื่องลม
ผมเองขับไม่เร็วไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2020, 21:19:57 โดย Sakutaro »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: เสียงรบกวนภายในรถยนต์ฮอนด้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 16:53:48 »
damp พื้น / ประตู / หลังคา / เสา A-B-C-D
พ่นซุ้มล้อ
เปลี่ยนยางขอบประตูยางหนา
เปลี่ยนยางนุ่มเงียบ

ก็ดีขึ้น แต่คงไม่เงียบกริบเท่ารถที่เงียบๆครับ

ดีที่สุดคือ ทำใจ ประหยัดตังค์ด้วยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

Re: เสียงรบกวนภายในรถยนต์ฮอนด้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 17:27:05 »
ลองสังเกตุว่ารถเจ้านี้ทำมาบางมากน่าจะที่สุดที่เคยลองมือกดดู  เดาว่าน่าจะมาจากความบางของเฟรมรอบคันและตัวถัง ผมเคยลองแกะรถแฟนมาติดเครื่องเสียงเห็นแผ่นผ้าห่มที่ปูพื้นบางและเล็กมากไม่เต็มพื้นที่เลยครับ ติดแผ่นแดมป์แบบยางมะตอยน่าจะช่วยได้เยอะเลย โดยเฉพาะพื้นและรอบๆซุ้มล้อ ประตูทั้งสี่บานช่วยได้เยอะเลย  เสริมพ่นยางที่ซุ้มล้อและใต้ท้องก็ช่วยได้มากครับ  สังเกตุจากรถยุโรปรุ่นเก่าๆนี่เงียบมากเลยเพราะพ่นยางกันเสียงรอบคันไม่เว้นแต่ในแก้มข้าง แผงประตู  นิสสันเองหลายๆรุ่นก็พ่นที่ซุ้มล้อมาครับเสียงพื้นเงียบใช้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2020, 10:24:31 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 17:30:44 »
เหมือนข้างบนครับ แดมป์พื้น แดมป์ซุ้มล้อ พ่นซุ้มล้อ แดมป์ประตู เงียบลงมากน้อยขึ้นอยู่กับทำมากน้อยส่วนหนึ่ง ความปราณีตของช่างอีกส่วนนึงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 18:10:05 »
ถามก่อน  รุ่นไหน  ต้องการป้องกันเสียงอะไร  ลม หรือยาง

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 19:42:54 »
ซื้อหูฟังดีๆ มาใส่ เงียบกริบเลยครับ  ::)
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 04:42:52 »
รถยี่ห้อนี้ อย่าได้หาความนุ่มเงียบ เพราะการลดต้นทุนในส่วนที่มองไม่เห็น เป็นหัวใจหลัก เช่น วัสดุซับเสียง คานกันชน + กับงานประกอบที่ห่วย เสียงเลยเข้ามาเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเป็นเรื่องปกติ Damp ก็แค่ภายใน ทำให้รถหนัก แต่งานประกอบ เสียงก็ยังเข้ามาอยู่ดี

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:12:49 »
นอกจากแดมพ์ที่ทำให้ดีขึ้นในระดับหนึ่ง ก็ทำใจครับ  ;D

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 08:16:22 »
คุณได้ ฮอนด้าแท้ๆ แล้วสบายใจได้ครับ

แนะนำอยู่เฉยๆไม่ต้องทำไรดีกว่า

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 08:54:37 »
เคยเช่า Ativ มารู้สึกว่าเงียบกว่า FC ที่ใช้อยู่ในความเร็วไม่เกิน 100 ค่อยข้างเยอะ

รถราคาห่างกันสองเท่า  :-\

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 09:19:22 »
ใช้ Civic FB  เคยมีคำถามแบบนี้เข้ามาในหัว  ศึกษา หาทางทำ หาร้านทำ จนสุดท้ายจะขับรถเข้าไปทำ ขับรถไปคิดไป อยู่สักพัก 
รถหนักขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น  รถต้องโดนรื้อ ให้ช้ำ ลำพังแค่ไม่รื้อก็ เอี๊ยดอ๊าดๆ อยู่ละ 
สรุป...วกรถกลับแวะโลตัสกินเอ็มเค ปล่อยแม่งงั้น
ใช้ยาง คอมฟอตเอา ช่วยได้นิดหน่อย  ใช้มันไปทั้งยังงี้หละ  :P

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 10:54:47 »
2 ปีก่อน G4 ผมเอาไปแด้มป์ 2-3 ชั้นต่อจุด รอบคัน 4หมื่นกว่าบาท จากร้านดังราชพฤกษ์ เงียบขึ้นมาก เสียงภายนอกเข้าน้อยลงมาก เช่น เสียงคนคุยข้างนอก เสียงมอไซ เสียงรถกระบะเร่ง เสียงรถเมล์กระหึ่มข้างๆ เสียงเพลงออกนอกรถ ให้ดีขึ้น 80%++ ให้ผ่านประทับใจมาก

แต่เสียงยางยังเข้าอยุ่ แต่น้อยลงชัดเจนสัก 50% ปกติ วิ่ง 100-120 ยางดังลั่น เพลงไม่ต้องฟัง ตอนนี้ก็กลับมาได้ยินดีขึ้นแต่ยังไม่พอใจ

หลังจากเปลี่ยนยางเป็น privacy เงียบกว่า camry acv50 แล้วครับ สบายหูมาก

ถามว่าคุ้มไหมผมว่าขึ้นอยุ่กับเงินในกระเป๋าแต่ละคนเงิน 5 หมื่น ความคาดหวังไม่เท่ากัน

แลกกับเสียงเงียบขึ้น ผมถือว่าแพงอยู่ ย้อนกลับไปคงไม่ทำเสียดายเงิน ซึ่งทำแล้วคงต้องใช้รถไปอีก 10ปีถึงจะคุ้ม ถ้าชอบเปลี่ยนรถบ่อยไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 11:33:30 »
ผมขับแจ้ส GE MT ตัวล่างสุด ได้ยินทุกเสียงแม้แต่มอไซค์ที่คุยกันข้างนอก 555
  แต่ผมชอบนะ เสียงท่อเสียงยางเร้าใจดีตอนขับ
แต่พออีกคันที่เป็นรถSUVสำหรับครอบครัว เก็บเสียงดีแต่เสียงลมเริ่มเข้าที่ความเร็ว100 อัพ รู้สึกรำคาญและเสียความรู้สึกมาก
  อาจเป็นเพราะวัตถุประสงค์ในการใช้งานรถคันนั้นๆด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 12:02:14 »
จะตอบงว่าเป็นปกติของ Hond.. ก็จะดูเป็นกำปั้นทุบดินไปหน่อย  ;D ;D

วิธีแก้ ก็ไปแดมป์ครับ แต่อาจดีขึ้นสัก 10% เพราะเสียงพวกนี้มันมาจากเหล็ก และงานประกอบ งานเชื่อมตัวถัง ซึ่งบางทีแดมป์ก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 12:51:46 »
แดมป์พื้น ตั่งแต่ firewall ไปจนถึงหลุมยางอะไหล่
อยากเงียบใช้แบบหนา (ทำยาก ต้องค่อยๆ เป่าปืนร้อนและทุบไล่)​
แดมป์ประตูคู่หน้า ใช้แบบบางได้
พ่น coat ในซุ้มล้อหน้า
เงียบขึ้นในระดับน่าพอใจ
นี่เหลือแดมป์หลังคากันเสียงฝนตก

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 15:25:35 »
ยอมรับในความไม่งอแง คุณภาพศูนย์บริการ การประหยัดน้ำมัน และอรรถรสในการขับรถของฮอนด้าครับ

ถ้าจะแดมป์ต้องถามตัวเองก่อนว่าคาดหวังให้มันเงียบขนาดไหน?
เพราะแดมป์มาก็ลดเสียงได้"นิดหน่อย"
เสียงก่อนแดมป์ที่ดูเข้ามาแบบโล่งๆ ก็จะยังเข้ามาอยู่ แต่เข้ามาแบบมีอะไรมากั้นครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ...
-ถ้ามีกำลังทรัพย์เหลือ แดมป์ไปเลยครับ ยังไงก็ดีกว่าไม่แดมป์
-ถ้าคาดหวังว่าจะเงียบเท่าพี่โต อันนี้ทำใจ แล้วกำเงินไว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 15:59:40 »
ถ้าตอบแบบกวนๆ วิธีแก้ถูกสุด ซื้อหูฟังตัดเสียงรบกวน พวก airpods pro หรือ sony x1000m4 ไรงี้มาใส่ขับ  :-X :-X

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 17:46:59 »
ถ้ามันไม่มีเสียงดังก๊อกแก๊กอะไรก็อย่างไม่ยุ่งกับมัน พวกแผงพลาสติก แผงประตูถ้าแกะแล้วประกอบใหม่มีโอกาสเสียงดังก๊อกแก๊กมาหลอกหลอนได้ ฉะนั้นอย่าทำ!!!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 22:34:52 »
จริงครับ เจ้าโมบิที่บ้านขนาดติดยางกันเสียงขอบด้านในประตูทั้ง4บานแล้ว เสียงภายนอก  เข้ามาในรถมากกว่า เจ้ากระบะBT 50. ที่แก่กว่า8ปีเสียอีก เจ้ากระบะBT. ยังเงียบกว่าอีก...ทั้งที่กระบะไม่ได้ติดยางกันเสียงอะไรเลยเดิมๆ  ว่าจะหายางเก็บเสียงที่ติดตรงสันขอบประตูมาติดเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 06:27:36 »
 :) ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านที่สละเวลาตอบครับ
จริงๆแล้วผมมีความคิดนี้นานมากแล้ว แต่ก็ตกไป หลังมา
มีเหตุที่จะต้องใช้รถคันนี้บ่อยขึ้นความคิดเหล่านี้เลยเกิดขึ้นอีก
ชั่งใจดูจากหลายๆท่านว่า เป็นตัวอย่าง และมีเหตุผลมากที่จะไม่ทำครับ
รถก็ปลายอายุแล้ว ตอนนี้วิ่งมา 2 แสนแล้วครับ
แต่..รถคันต่อไป ผบ.ท่านจะเอาฮอนด้าอีก :-[ กระผมจึงจำเป็นต้องหาทางหนีทีไล่เรื่องนี้ไว้ เพราะทัดทานได้ยากมากๆครับ
ขอบคุณทุกท่านครับผม :)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 23:14:53 »
Civic FB ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ผมทำใจเฉยๆปล่อยวาง ทุกวันนี้ก็ชินจนเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ ;D