ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับผู้รับผลประโยชน์ประกันชั้น1  (อ่าน 1591 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
กรณีรถผ่อนกับไฟแนนท์ ผู้รับผลประโยชน์เป้นไฟแนนท์ ดูแล้วไม่เป็นธรรมกับคนผ่อนไหมครับ เวลาเสียหายขึ้นมาไฟแนนท์จะได้ทั้งค่าผลประโยขน์และมาให้เราใช้ค่าผ่อนที่เหลือ แล้วค่าผ่อนที่เหลือน้อยกว่าเงินที่ได้จากประกันไฟแนนท์ก็กำไรมากเลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับผู้รับผลประโยชน์ประกันชั้น1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 08:08:17 »
ไฟแนนซ์เขาก็ได้เฉพาะส่วนของยอดค่าเช่าซื้้อรถที่คงเหลืออยู่ ส่วนเกินจากยอดเขาก็ให้เจ้าของรถนะครับ เช่น เราทำประกันชั้น 1 ทุน 1 ล้าน เรามียอดกับไฟแนนซ์รวม 5 แสน หากรถสูญหาย ไฟไหม้หรือเกิดอุบัติเหตุเสียหายเกินกว่าร้อยละ 70 ของทุนประกันแล้วประกันคืนทุน 1 ล้าน ประกันก็จะจ่ายให้ค่ายอดผ่อนที่เหลือทั้งหมดให้ไฟแนนซ์ 5 แสน อีก 5 แสนที่เหลือก็จะให้เจ้าของรถครับ มันก็เป็นประโยชน์ทั้งสองฝ่าย
  ประกันภัยก็คือประกันความเสี่ยงที่ บ.ประกันเข้ามารับความเสี่ยงแทนผู้ใช้รถ

ออฟไลน์ Stp

Re: สอบถามเกี่ยวกับผู้รับผลประโยชน์ประกันชั้น1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 09:05:40 »
ตอนแรกผมก็รู้สึกไม่ค่อยชอบที่เขามารับผลประโยชน์ก่อนเรา แต่ในความเป็นจริงมันเจ็บปวดแบบนั้นแหละครับ ตัวเล่มทะเบียนก็ยังเป็นของเขา เรายืมเงินเขาใช้ตั้ง 4+ ปีจะไม่ให้เขาเป็นคนรับผลประโยชน์ก็คงใช่เรื่อง ถ้าเราขับรถไปชนพังทั้งคันเขาก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยเหรอ

แต่ก็ตามท่านด้านบนบอกไว้ ปกติถ้าอุบัติเหตุต้องคืนทุนประกันแล้วยอดจ่ายประกันมากกว่าที่เราผ่อนไปแล้ว บริษัทจะต้องคืนเงินส่วนต่างมาให้เราครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 11:07:15 »
finance เขาเป็นเจ้าของรถครับ ผู้เช่าซื้อเป็นแค่ผู้ครอบครอง ไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ ก็ถูกต้องแล้วที่ผู้รับผลประโยชน์จะตกแก่เจ้าของกรรมสิทธิ์ เมื่อไหร่ที่ผ่อนหมดกรรมสิทธิ์ถึงจะตกเป็นของผู้เช่าซื้อ
แต่ finance เขาก็คืนเงินบางส่วนให้ตามที่เม้นท์บนบอก

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 14:06:44 »
ไฟแนนซ์ให้ยืมเงิน เค้าเลยออกกฎที่ให้ประโยชน์กับเค้าได้ครับ

ส่วนเราสามารถเลือกได้ว่า จะใช้บริการไฟแนนซ์หรือไม่ครับ