ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 31 ตุลาคม 2020  (อ่าน 2178 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ยาง size 265 60r18 สำหรับ fortuner 2020  ยาง toyo st3 ok มั้ยครับ ถ้าเป็นคนเท้าหนัก
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ALTIS ตัวปัจจุบันถือว่ายอดขายแป้กไหมครับ

แล้วToyota จะมีปรับอุปกรณ์เร็วๆนี้ไหม

ออฟไลน์ AkE

รถที่คุณ Jimmy ทดสอบหรือได้ขับแล้วทำ Top Speed ได้สูงที่สุดคือรถอะไรและความเร็วเท่าไหร่หรอครับ

เอาที่ขับในไทยหรือต่างประเทศก้ได้นะครับ บนถนนหรือในสนามก้ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

ยอดขายเทอร่า 1 คัน และนิสสัน kick สองร้อยกว่าคัน คิดว่านิสสันวางแผนผิดพลาดมั้ยครับ

ส่วนตัวว่าเทอร่าดูไม่ได้ขี้เหร่ แต่ทำไมยอดขายร่วงหนักมาก

ออฟไลน์ Yeahyeahs

MG Thailand นี่เป็นระบบแบบบริษัทแม่เข้ามาทำตลาดเอง หรือเป็นระบบแบบตัวแทนจำหน่ายครับ
CP กับ MG เกี่ยวข้องกันแบบไหน แล้วใครมีอำนาจการตัดสินใจในไทยมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ปกติเครื่องยนต์เทอร์โบจะมีoverboostมั้ยครับ พอดีว่าผมจำได้ว่าตัวเครื่องรถผมแรงบิดสูงสุดในสเปคคือ1750-2500 แต่ผมมองไปเข็มรอบบางที2800 ยังmax toqueอยู่
2.ขอเล่าเรื่องด้วยนิดนึง ญาติพึ่งออก320d g20 มา6วัน จากศูนย์แถวพระราม4ขับๆอยู่พวงมาลัยหักซ้าย-ขวาไม่ได้ เลยต้องขึ้นยานแม่มาที่ศูนย์เครือเดียวกันแต่อยู่ที่ลาดพร้าว วันแรกช่างไม่มี วันที่สองต้องโทรไปถึงได้รู้ว่าต้องรอเปลี่ยนพวงมาลัย1เดือน อย่างนี้เค้าจะมีรถมาให้ใช้ระหว่างรอมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
เปลี่ยนล้อขนาดเท่าเดิม offset ลดลง มีผลดีผลเสียต่อการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ lunacy

ใครเป็นกำหนดครับว่า
โมเดลนี้ จะมี่กี่รุ่นย่อย แล้วจะใส่ออพชั่นอะไรในแต่ละรุ่นย่อย
(ผู้บริหารไทยหรือผู้บริหารที่ต่างประเทศหรือผู้จัดการโซนแต่ละภูมิภาค)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

ทำไมล้อแม็กแต่งตามร้านทั่วไป ..ส่วนมาก..มักจะทำออฟเซทให้ยื่นล้นตัวถังออกมานิดๆ
หารุ่นที่ออฟเซทเท่่ากันที่ติดรถมาไม่ค่อยจะมี   ล้อล้นมันเป็นเทรนที่ดูสวยหรือครับ

ออฟไลน์ falconnut

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Magic Collar ดีไหมครับ ช่วยได้จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Firzen

พวงมาลัยไฟฟ้ากับไฮโดรลิค แบบไหนตอบสนองดีกว่า ทนทานกว่า ดูแลรักษาง่ายกว่า และค่าซ่อมบำรุงถูกกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องรถมือสองครับ
1.สนใจ Fortuner โฉมหน้ายักษ์ กำลังลังเลระหว่าง 3.0 4×4 กับ TRD 4x4 (โฉมหน้ายักษ์เหมือนกัน) โดยราคารุ่น Trd จะแพงกว่า 3.0 4×4 อยู่ประมาณ4-6หมื่นบาท กำลังคิดว่าถ้าเอาตัว 3.0 4x4 แล้วเอางบส่วนต่างไปอัพเกรดช่วงล่างโช๊ค สปริงใหม่จะดีกว่าช่วงล่างเดิมtrdหรือเปล่าครับ แต่ก็แอบเสียดายตัวtrdที่ดูสวยกว่ามีชุดแต่งมาจากโรงงานเลย
2.แล้วช่วงล่างเดิมโฉมนี้ 3.0 4x4 นั่งแล้วเมารถจริงไหมครับ ปกติใช้รถเดินทางท่องเที่ยว ตจว. ขึ้นเขาลงห้วย 2-5คน ขับไม่เกิน110km/h

ออฟไลน์ armallstar

• **
ขับกระบะ dmax ตัวเตี้ยตอนเดียว ขับผ่านแอ่งน้ำเล็กๆ พอจะเลี้ยวออกจากซอยเป็นถนนลาดยางและแห้ง รถมีอาการท้ายปัดสบัด(เลี้ยวซ้าย ท้ายออกขวา) แบบนี้เป็นอาการปกติของรถที่พึ่งขับผ่านน้ำแล้วจะมีอาการท้ายปัดรึป่าวครับ หรือว่าเป็นที่สภาพของยางครับ ลมยาง หน้า32 หลัง 50

เคยเจอ 2-3 ครั้ง แต่ครั้งล่าสุดหนักเลยปัดไปปัดมาจะเข้าเสาไฟฟ้า ตอนนี้เวลาจะเข้าโค้งนี้หลอนเลยตอนนี้กลัวท้ายจะปัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2020, 14:30:35 โดย armallstar »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
BMW F30 ปี 2015 มือสอง เบนซิน กับดีเซล อันไหนน่าซื้อใช้งานมากกว่ากันครับ ทั้งค่าบำรุงและปัญหาต่างๆ
หรือ รอSUV ที่เป็น EV จาก GWM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2020, 14:24:38 โดย Nontarat »

ออฟไลน์ polwath

- ขอถามคำถามนอกเรื่องรถสักหน่อยครับ เพราะอะไรที่บริษัทบุหรี่ถึงได้ลงทุนและเป็นผู้สนับสนุนการแข่งขันรถยนต์ต่าง ไม่ว่าจะเป็น Off-road, MotoGP และ F1 ค่อนข้างเยอะพอสมควร ทั้งผู้จัดการแข่งขันและทีมแข่งต่างๆ มากมายในอดีต แม้แต่ในปัจจุบันที่มีกฎห้ามแบรนด์บุหรี่เป็นผู้สนับสนุนการแข่งขันทุกประเภท ก็ยังมาในนามบริษัทหรือแบรนด์อื่นๆ ของตัวเอง (แต่ก็ยังตรวจเองและถูกเอาออกจากรถแข่งในการแข่งขันบางรายการอยู่ดี)

- พูดถึงระบบเกียร์ออโต้ที่มาในรถรุ่นปัจจุบีนทั้ง Conventional หรือ CVT หรือแม้แต่เกียรธรรมดาในรถรุ่นใหม่ ยังคงใช้ระบบกลไกหรือไฮโดรลิคต่อกับเฟืองเหมือนในอดีต ต่อกับชุดเฟืองเกียร์ใต้คันเกียร์อยู่ หรือใช้เป็นระบบไฟฟ้าและเซนเซอร์หมดแล้วครับ

ใช้suzuki ertiga 2019 ครบ1ปีแล้วครับ รุ่นนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับเท่าที่พวกพี่ๆทราบ ส่วนตัวใช้แล้วก็ยังไม่พบปัญหาอะไร ติดอย่างเดียวถ้าจอดรถตากแดด แอร์เย็นค่อนข้างช้า ต้องดูดลมจากข้างนอกเข้ามา

ออฟไลน์ กัสสึ...

ระหว่าง chr มีacc stop&go กับ collora cross มี brake hold อะไรจะมาก่อนกันครับ

หรือมีรถรุ่นอื่นที่มี acc stop & go และ brake hold ในคันเดียวกันที่ราคาต่ำกว่านี้ไหมครับ

ออฟไลน์ MUK

mu-x ใหม่มี ชาร์จอุปกรณ์ไร้สายไหมครับผม

ออฟไลน์ Harem

พวงมาลัยแบบไฮดรอลิคกับไฟฟ้า มีจุดเด่นจุดด้อย ยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2020, 14:50:07 โดย Harem »

ออฟไลน์ zgmx9900

PIRELLI รุ่นCINTURATO P1 กับ P7 ต่างกันอย่างไรครับไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลย (จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อนี้เพราะได้รับรางวัลมา)

แล้วถ้าเอา2ตัวที่ว่ามาเปรียบเทียบกับ Michelin หรือ Bridgestone มันเกรดเดียวกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
ขอสอบถามเกี่ยวกับ MG HS PHEV ครับ
1. ถ้าเทียบด้วยราคา กับ CX-8 ตัวล่างสุด คิดว่าภาพรวม 2คันนี้เป็นอย่างไรคีบ
2. ขอความรู้เกี่ยวกับที่ชาร์จไฟบ้านด้วยครับ หากซื้อ MG
จากที่คุยเรื่องรูปโฉม MU-X ใหม่ ผมว่าได้ม่จาก โคโดะ ดีไซน์ครับ ด้านหน้าคล้ายกระบะมาสด้าใหม่ ท้ายคล้าย CX-5 ครับ
ขอบคุณมากครับ ขอให้กลับบ้านได้..เร็วๆนะครับ :)