ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ PCS ACC ใน TOYOTA VELLFIRE , ALPHARD SC มี Stop & Go ไหมครับ  (อ่าน 3068 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ระบบ PCS ACC ใน TOYOTA VELLFIRE , ALPHARD SC มี Stop & Go ไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 09:29:47 »
- ระบบ PCS ACC (Dynamic Radar Cruise Control)   ใน TOYOTA VELLFIRE , ALPHARD SC ของเกรย์และของศูนย์  มี Stop & Go หรือยังครับ

- เห็นตัว VELLFIRE , ALPHARD ของศูนย์มีกล้อง 360 แล้ว  จึงอยากสอบถามว่ามีโอกาสที่ ตัวนำเข้าจากเกรย์จะได้กล้อง 360 องศาไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2020, 10:22:59 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ระบบ PCS ACC ใน TOYOTA VELLFIRE , ALPHARD SC มี Stop & Go ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 10:18:11 »
ถ้ารถศูนย์ TMT ตอนนี้มี All Speed Stop&Go แล้วครับ ระบุลงในโบรชัวร์​เลย แต่ไม่แน่ใจว่ามีมาให้ตั้งแต่ minor change เลยหรือเพิ่มมาทีหลังปีไหน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ระบบ PCS ACC ใน TOYOTA VELLFIRE , ALPHARD SC มี Stop & Go ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 14:59:36 »
รถผม Alphard 30 (minor change) รุ่น 2.5X Hybrid มี Radar Cruise Control stop & go ครับ
หยุดให้ ไหลตามคันหน้าตอนรถติดได้  ถ้าคันหน้าหยุดแล้วขยับต่อเลย รถก็จะไหลตามเลยครับ
แต่ถ้าหยุดจนสนิทสักแป๊บ ต้องกดคันเร่งเพื่อออกตัวด้วย (ระบบยังคงคุมความเร็วแปรผันอยู่ ไม่ต้องเปิดใหม่)
แต่รถจะเว้นระยะจากคันหน้า จะโดนแทรกได้ง่ายครับ

อีกฟังก์ชั่นที่จะได้ประโยชน์จาก Radar คือเวลาเบรคตอนจอดรถติดอยู่แล้วคันข้างหน้าเคลื่อนออกไปแล้ว แต่เราไม่มีทีท่าว่าจะขับออกไป
ระบบจะเตือนว่ารถคันหน้าออกตัวไปแล้วครับ เผื่อเราแอบเล่นโทรศัพท์ระหว่างติดไปแดงเพลินครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 16:09:39 »
รถผม Alphard 30 (minor change) รุ่น 2.5X Hybrid มี Radar Cruise Control stop & go ครับ
หยุดให้ ไหลตามคันหน้าตอนรถติดได้  ถ้าคันหน้าหยุดแล้วขยับต่อเลย รถก็จะไหลตามเลยครับ
แต่ถ้าหยุดจนสนิทสักแป๊บ ต้องกดคันเร่งเพื่อออกตัวด้วย (ระบบยังคงคุมความเร็วแปรผันอยู่ ไม่ต้องเปิดใหม่)
แต่รถจะเว้นระยะจากคันหน้า จะโดนแทรกได้ง่ายครับ

อีกฟังก์ชั่นที่จะได้ประโยชน์จาก Radar คือเวลาเบรคตอนจอดรถติดอยู่แล้วคันข้างหน้าเคลื่อนออกไปแล้ว แต่เราไม่มีทีท่าว่าจะขับออกไป
ระบบจะเตือนว่ารถคันหน้าออกตัวไปแล้วครับ เผื่อเราแอบเล่นโทรศัพท์ระหว่างติดไปแดงเพลินครับ

รถเกรย์ใช่ไหมครับ  อ๊อฟชั่นจัดเต็มเตือนออกนอกเลน ดึงพวงมาลัยกลับด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 18:26:39 »
ของผม 2.5SC ปี 2019 ออฟชั่นความปลอดภัยครบหมดครับ ไฟสูงอัตโนมัติทำงานเร็วมาก เป็นแบบ LED 3 ดวง เหมือนหลักการทำงานจะคล้ายของ Lexus

แต่ไม่มีกล้อง 360 ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 23:20:12 »

รถเกรย์ใช่ไหมครับ  อ๊อฟชั่นจัดเต็มเตือนออกนอกเลน ดึงพวงมาลัยกลับด้วยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ มีเตือนออกนอกเลน ดึงพวงมาลัยกลับด้วย โดยเฉพาะตอนเปิด Radar Cruise Control เหมือนระบบจะพยายามตรึงรถให้อยู่ในเลนมากกว่าปกติ
แบบว่าปล่อยพวงมาลัย ไม่ต้องเหยียบคันเร่งได้แป๊บนึงเลยครับ แต่ไม่นานระบบจะเตือนให้จับพวงมาลัย
แต่ไม่มี Blind Spot  ไม่มีประตูหลังไฟฟ้า ไม่มีกล้อง 360 แต่มี Sensor กะระยะรอบคัน
กล้องหลังศูนย์เกรย์ติดให้พร้อมจอ Andriod ในไทยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 19:21:54 »
รบกวนถามสมาชิกอัลพาดนิดครับว่า รถ 30 ตัวแรก ปี 15 ติด stop&go เพิ่มได้มั้ยครับ