ผู้เขียน หัวข้อ: ACCORD G7 2.4/3.0 VS MAZDA3 2.0  (อ่าน 15271 ครั้ง)

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
ACCORD G7 2.4/3.0 VS MAZDA3 2.0
« เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 17:51:10 »
ก่อนอื่น ขอสวัสดีสมาชิก HLM ทุกท่านนะครับ
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน แต่ก็ได้ติดตามเวปนี้มาได้นานพอสมควรแล้ว รู้สึกได้ถึงความอบอุ่น ดั่งเป็นพี่เป็นน้องกัน
และที่สำคัญ อัพเดตข่าวในแวดวงยานยนต์ใหม่ๆได้ไวมากๆ
เข้าเรื่องเลยนะครับคือ ผมวางแผนจะซื้อรถมือสองไว้ใช้เอง งบประมาณ 6.5-8.0 แสนบาท ตอนนี้ใช้รถร่วมกับพี่ชาย เป็น Mazda2 (ตัวรองท็อปด้วย) ก็กำลังลุ้นว่าจะเอาไงกับเรื่องช่วงล่างต่อไป เพิ่งจะเข้าศูนย์ทำแอร์ที่เหม็น เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ดันมาเจอข่าวแบบนี้อีก (เห้อ) แม้ว่าทุกอย่างโดยรวมจะโอเค แต่รู้สึกว่ามันแคบๆไปสำหรับผม เลยอยากได้รถที่กว้างหน่อย แต่ยังคงความสปอร์ตอยู่ กำลังสนใจ Honda Accord G7 (เครื่อง 2.4 หรือ 3.0 ก็ได้) กับ Mazda3 2.0 (มองว่า Hatchback สวยกว่า) ส่วนตัวเป็นคนขับรถตามอารมณ์ เรื่อยๆ (ประหยัด อิอิ) แต่เรียกเมื่อไหร่ก็มาได้ทันใจ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ที่มี SunRoof ด้วย (แม้รู้ทั้งรู้ว่าบ้านเราเป็นเมืองร้อนแต่คนมันชอบครับ) มีความรู้เรื่อง maintenance เบื่้องต้น อาศัยหาความรู้เพิ่มจากคลับต่างๆรวมทั้งที่นี่ด้วย ไม่กังวลเรื่องราคาขายต่อ แต่กังวลเรื่องพวกอะไหล่สิ้นเปลืองมากกว่า และในอนาคตอันไกลอาจจะติดแก็สก็เป็นได้ครับ
จึงอยากขอความคิดเห็น คำแนะนำ ปัญหา ข้อดี-ข้อเสียของทั้งสอง ควรที่จะเล่นตัวไหน ปีไหนดีครับ ขอขอบคุณสมาชิกใจดีทุกท่านไว้ล่วงหน้าครับ ;D
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ BIMBO

• Newbie
  • *
Re: ACCORD G7 2.4/3.0 VS MAZDA3 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 21:22:15 »
สวัสดีครับ กระทู้แรกเช่นกันครับ ฝากตัวด้วยครับ

ใช้มาสดา3 2.0 อยู่ครับ  ส่วนตัวคิดว่าอัตราเร่งอืดไปนิดครับ แถมกินน้ำมันพอตัวถ้าขับในเมืองนะครับ เฉลี่ย 8 - 10 กิโลลิตรครับ

ส่วนช่วงล่างหนึบใช้ได้เลยครับ และคิดว่าน่าจะเป็นข้อเด่นจริงๆ ของมาสดาตัวนี้ครับ

ps ส่วนเรื่องที่จะติดแก้ส เคยเห็นบางคนเอาไปติดแล้วเครื่องมีปัญหา เห็นเขาบอกว่าหัวฉีดมันเล็กไป

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
Re: ACCORD G7 2.4/3.0 VS MAZDA3 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 23:49:33 »
ผมขับ มาสด้า 2.0

แต่เลือก แอคคอร์ดครับ เพราะใหญ่กว่า แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:39:12 »
เลือก ACCORD ครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:27:26 »
ใช้มาสด้า 2.0 ครับ ติดแก้สด้วย

แต่ ส่วนตัวเป็นคนขับรถตามอารมณ์ เรื่อยๆ (ประหยัด อิอิ)

เพราะฉะนั้น ที่คุณบอกชอบ Sunroof นั้น Accord V6 3.0 ให้คุณได้ครับ แต่คุณจะรับได้มั้ยถ้าคุณนำไปติดแก้ส

แล้วแพงกว่ารถ 4 สูบ อีก 20,000 บาท และจะต้องจ่ายค่าแก้สในราคาพอๆกับราคาค่าน้ำมันของเก๋ง เครื่อง 1500

และเสียภาษารายปี ในราคาเกือบหมื่น เพราะ จำนวนซีซีที่มาก

ซึ่งปัจบัน ในเครื่องพิกัด 2000 ที่ผมใช้ เสียภาษี+ พ.ร.บ.ปีละ 3500 บาท อีก 1000 ซีซี ก็คิดต่อแล้วกันครับอีก ซีซีละ 5 บาท

และค่าดูแลรักษา ในเรื่องของราคา ผมว่าพอๆกันครับ ถ้าเข้าอู่นอกนะ แต่อะไหล่ บางชิ้น มาสด้าอาจจะหายากกว่าหน่อย เช่นพวก

แรกค์พวงมาลัย เพลาขับ อะไรประมาณนั้น

จากที่เคยได้ลองสัมผัส Accord G7 V6 3000 มานั้น อัตราเร่งบอกได้คำเดียวว่า ประทับใจมาก เร่งบิดสุดยอด เหยียดแรงล้อจะฟรีทิ้งตลอด

0-100 ไม่เกิน 10 วิ ภายโดยรวมถือว่า OK ยกเว้นหัวเกียร์ ที่มองยังไงก็ไม่เข้ากับรถอยู่ดี  มีเท่านี้แหละครับ

ที่เหลือต้องให้คุณ ไปลองสัมผัสเอง ว่าชอบคันไหน อยู่ที่คุณตัดสินใจครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 11:17:12 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
แนวโน้มเหมือนจะเป็น Accord 3.0 (ตัวเองชอบด้วย) ได้ครบทุกอย่างที่อยากได้เลย ที่ต้องมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมากโขเลย
ก็ยังชอบ Mazda3 นะครับ ครบเหมือนกัน ขับแล้วหล่อเลย แต่กังวลเรื่องอะไหล่ ร้านข้างนอกที่เชื่อใจได้ก็ไม่ค่อยรู้จัก มีไรก็เข้าศูนย์อย่างเดียว และที่บ้านมี Mazda อยู่คันนึงแล้ว ยังไงผมก็ต้องหาโอกาสไปทดลองขับ Accord ดูก่อน เคยแต่นั่งของรุ่นพี่คนนึง บอกได้เลยว่า แรงงง เล่นเอาเสียวตลอด เสียงเครื่องตอนอัดเพราะดี

'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:20:30 »
accord 3.0 ต้องระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับ ชอบกลับบ้านเก่าเร็ว เห็นคนในคลับติดออยเกียร์เพิ่มกันหลายคนน่าจะช่วยอืดอายุได้บ้าง เรื่องสมรรถะนั้นก็เป็นอย่างที่อย่างได้กับเครื่อง 3.0 V6 แหละครับ แต่ถ้าจะคิดเอามาติดแก๊สในอนาคตแล้ว ผมว่า 2.4 ก็พอนะครับ เครื่อง K24 ก็ทนพอสมควร ติดแก๊สถูกกว่า แต่ไม่มีซันรูฟแค่นั้นเอง ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:54:05 »
ที่บ้านมีทั้ง Accord G7 3.0 และ Mazda3 2.0 5Dr.

เป็นรถของพี่ครับ เคยขับหลายครั้ง ตอบตามที่เคยสัมผัส

>>>เอา G7 ก่อน ของพี่ปี 03 เดิมๆ วิ่งไปแสนโลแหละ
- ขับชิวๆในเมืองได้สบาย ออก ตจว. ยิ่งสบายเพราะ เครื่อง 6เม็ด แต่ค่อนข้างซดใช้ได้นะครับ ถ้าขับแบบรถติดๆ
- กดเมื่อไหร่เป็นมา เบรคเิดิมๆติดรถ เอาไม่ค่อยจะอยู่ครับ ได้ moon roof 2.4 จะไม่มีครับ
- ช่วงล่างนิ่มไปหน่อย ในย่านความเร็วสูงๆ คงเพราะผมค่อนข้างเท้าหนัก (ถ้าขับแบบ ชิวๆ คิดว่าก็น่าจะพอไหว)
- เรื่องเกียร์ พี่ผมมันใช้อย่างเดียวนะครับ ไม่ค่อยถนอมรถ ตอนนี้ก็ยังไม่พังนะครับ แต่ถ้าพังก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ ซ่อมได้ครับ

>>> Mazda3 2.0 5Dr. เดิมๆ วิ่งไป 2 พันกว่าโล
- ได้ moon roof ภายในวัยรุ่นเบาะดำ การประกอบยังไม่ค่อยเนี้ยบซักเท่าไหร่
- Handling ดีครับ แน่นๆ เดิมๆได้แค่นี้ ถือว่าใช้ได้ สอบผ่าน
- ตัวนี้อย่าเห็นว่า ความจุ 2.0 แ้ล้วจะัประหยัด ไม่ประหยัดเอาเสียเลยย แต่แลกมากับ Handling ผมว่าคุ้ม
- ไม่ค่อยจะแรงทันใจผมเท่าไหร่ครับ ขนาด Kick Down มีรออยู่หน่อยๆ (อันนี้ถ้าเท้าไม่หนัก ผมคิดว่าน่าจะรับได้)

สรุปจากโจทย์ให้มา  >>> Accord 3.0 ได้แรงแน่ๆ+ได้ moon roof ตามต้องการ
ส่วน Mazda3 2.0 5Dr ผมว่ามันอืดไปหน่อยอ่ะครับ (สำหรับผมนะ)
 --------- ปล.รถญี่ปุ่น ตามมุมมองและประสบการณ์ยังไงซะมันก็ไม่จุกจิกจนแก้ไม่ได้อ่ะครับ ไม่เหมือนรถยุโรป

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 14:17:36 »
ตอนนี้ผมได้ accord V6 3.0 year 2004 ซื้อมือ 2 มาประมาณ 2 เดือน
ก่อนซื้อได้ลองขับ แล้วเอาไปเข้า testcar ดูว่ารถปกติดีหรือเปล่า
เมื่อตกลงราคากับเจ้าของรถแล้ว ก็รับรถมาดูแลต่อ
ได้ขับจาก กรุงเทพไปร้อยเอ็ด ความเร็วประมาณ 120-130 มีบ้างที่ ขึ้นไปถึง 160
ค่าน้ำมันเติมเต็มถัง เมื่อถึงร้อยเอ็ดอยู่ที่ 1,300 บาท(ประมาณ 500 km.) โซฮอล์ 95
ความคิดผมเกี่ยวกับตัวรถผมว่าโอเคนะครับ
การกินน้ำมันถ้าเดินทางก็พอรับได้ครับ
แต่ถ้าวิ่งในที่รถติดๆเข็มน้ำมันลงเร็วมากครับ
ตอนนี้จับไปติดแก๊ส LPG แล้วครับ เคยขับได้ประหยัดสุดอยู่ที่ 1.16 บาท/กิโลเมตร ขับทั่วไปอยู่ที่ 1.4-1.8 แล้วแต่ความเร็วนะครับ :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:47:35 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
ตอนนี้ผมได้ accord V6 3.0 year 2004 ซื้อมือ 2 มาประมาณ 2 เดือน
ก่อนซื้อได้ลองขับ แล้วเอาไปเข้า testcar ดูว่ารถปกติดีหรือเปล่า
เมื่อตกลงราคากับเจ้าของรถแล้ว ก็รับรถมาดูแลต่อ
ได้ขับจาก กรุงเทพไปร้อยเอ็ด ความเร็วประมาณ 120-130 มีบ้างที่ ขึ้นไปถึง 160
ค่าน้ำมันเติมเต็มถัง เมื่อถึงร้อยเอ็ดอยู่ที่ 1,300 บาท(ประมาณ 500 km.) โซฮอล์ 95
ความคิดผมเกี่ยวกับตัวรถผมว่าโอเคนะครับ
การกินน้ำมันถ้าเดินทางก็พอรับได้ครับ
แต่ถ้าวิ่งในที่รถติดๆเข็มน้ำมันลงเร็วมากครับ
ตอนนี้จับไปติดแก๊ส LPG แล้วครับ เคยขับได้ประหยัดสุดอยู่ที่ 1.16 บาท/กิโลเมตร ขับทั่วไปอยู่ที่ 1.4-1.8 แล้วแต่ความเร็วนะครับ :D
ตอนนั้นได้มาเท่าไรครับ สงสัยว่าซื้อจากไหน จึงสามารถเอาเข้า testcar ได้ ก่อนซื้อ หรือตามเต้นทั่วไป หรือที่ประกาศขายรถบ้าน ก็เอาเข้าทดสอบได้ก่อนซื้อ
และได้ทำอะไรเพิ่ม หรือ พบปัญหาอะไรบ้างไหมครับ