ผู้เขียน หัวข้อ: MG ประกอบไทย เทียบกับแบรนด์ญี่ปุ่นประกอบอินโด/มาเลย์ ใครงานเนี๊ยบกว่ากัน  (อ่าน 4745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ อยากถามผู้เคยสัมผัสจริงๆ
ไม่พวกนับเรื่อง defect ที่มาจากการ r&d ต่างๆนะครับ เอาแค่ความเนี๊ยบความแน่น พวกจุดเชื่อมต่อต่างๆอะไรพวกนี้

ปล. จริงๆอยากเทียบกับพวกวอลโว่ประกอบมาเลย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
MG ผมดูบ่อยนะ ทั้ง HS หรือ ZS จากรถที่จอดโชว์ตามห้าง ผมเดินผ่านก็แวะดูทุกที จัดว่า วัสดุดี การประกอบแน่น เนี๊ยบดีนะ ...

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เม้งประกอบจีน งานประกอบเหนือกว่า เม้งประกอบไทยคับ

ออฟไลน์ MisterDante

ผมว่าใช้ได้อยู่นะ เคยใช้ ZS อยู่ปีนึง
แค่งานประกอบนะ แต่อย่างอื่น....

ออฟไลน์ AkE

ผมว่า HS ดีนะ เรื่องการประกอบนะ โอเคเลยเพราะถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นประกอบอินโดก้ต้องเทียบ innova

เพราะราคาใกล้เคียง ผมว่า hs สู้ได้สบาย วัสดุดีงามกว่าเยอะด้วยครับ แต่ถ้าเป็น zs เทียบกับ พวก sienta

Brv xpander  ผมไม่ชัวร์ ค่อนข้างเชื่อว่าวัสดุzsดีกว่าแต่การประกอบไม่แน่ใจครับ

ถ้าเทียบกันโดยรวมผมว่ามันขึ้นอยู่กับรสนิยมในแต่ละประเทศมากกว่า รถประกอบอินโดมันไม่ต้องลุ้นเลยอะ

ครับ มีแต่อเนกประสงค์ล้วนๆ การประกอบพอไหวมั้งครับ วัสดุโคดจะประเทศโลกที่เท่าไหร่ก้ไม่รู้ พลาสติกแข็ง

เต็มคันคนก้โอ ส่วนไทยดีไซน์ต้องสวย วัสดุต้องดีกว่าอินโด ส่วนการประกอบหลังๆก้ไม่ต่างกันในasean

ส่วนเรื่องmalaysia ผมยังไม่เคยดูรถมาเลย์ของบีเอม แต่ถ้าวอลโว่ การประกอบภายนอกโอเค ภายในโอเค

แต่วัสดุ ผมมั่นใจครับว่า S60 V60 V40 วัสดุด้อยกว่า CX-30 & 3 ใหม่แน่นอน อาจจะโทษประเทศที่ผลิตไม่

ได้อาจจะเป็นที่แบรนด์มากกว่า ส่วนมาสด้าที่ประกอบมาเลย์ผมเคยเห็นในyard การทำสีแย่กว่ารถมาสด้า

ที่ประกอบที่ aat ระยองเยอะครับ และส่งมามีซ่อมแทบทุกคัน

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ถ้าพูดถึงเฉพาะเรื่องงานประกอบ รถตลาดๆบ้านๆนะ ฮอนด้า เข้าขั้นห่วยสุด
น้าข้างบ้านขับ MG HS Gap ระยะระหว่างชิ้นงาน เนียนกว่ารถ ฮอนด้าที่บ้านผมครับ

ออฟไลน์ basterias

ขอมาตอบในส่วนของวอลโว่ประกอบมาเลย์

ส่วนตัวให้ค่าว่าผ่านมาตรฐานครับ ไม่มีช่องว่างน่าเกลียดแต่ก็ไม่ได้ชิดกันจนเนียนเวอร์ แค่เนียนเฉยๆ สมราคาดีอยู่ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าวัดแค่งานประกอบ
ผมให้ ZS EV > HS > ZS ครับ
และทั้ง 3 รุ่น ดีกว่า Avanza ทุกโฉม , Juke โฉมเดิม ชัดเจนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ยี่ห้อมั้งครับ

Xv Forester ตัวแรกประกอบมาเลย์ งานไม่ค่อยดีครับ อ้าเยอะครับ

แต่ผมไปดูพวก Innova Sienta ผมว่างานประกอบดีกว่า Subaru ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Freed ประกอบ indo ผมว่าดีกว่า jazz ประกอบไทยเยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ axister

เรื่องงานประกอบผมว่าเค้าโอนะ

แต่คุณภาพวัสดุไม่ไหวมากกว่า ในเรื่องความทนทานของวัสดุ

ออฟไลน์ johnlee

ยี่ห้อนี้เห็นผ่านตามีรายนึง  วันรับรถน้ำเข้าไฟหน้า

เซลให้รับไปก่อน เด่วเคลมให้  ผลคือ ปัญหามาอีกสารพัด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chaithawat

งานประกอบพอได้นะเทียบกับ hs  เห็นความตั้งใจของเขาแล้วน่าจะต่อยอดได้ไกล เช่นพ่นยางกันเสียงพื้นรถทั้งหมดบุแผ่นกำมะหยี่ซุ้มล้อ ผลคือเงียบมาก เสียงพื้นต้องชมจากใจจริงคือวิ่งไม่เกินร้อยแทบไม่ได้ยินเลยเงียบกว่า bmw f30 อย่างเห็นได้ชัดทั้งเสียงลมเสียงพื้นสงัดกว่ากันมากมาย ส่วนบอดี้เฟรมรอบคันก็หนาแน่นดีมาก เทียบ f30 หลายๆจุดที่เคาะดูรอบคันยังโปร่งเสียงกลวงกว่าด้วยซ้ำ เสียงก๊องแก๊งกลวงๆแบบรถญีปุ่นไม่มีเลย เอามือกดดูรอบคันไม่ยุบตามนิ้วเหมือนฮอนด้า  เดินไปเคาะดู mb ต่อ อืมพอๆกันเลยเสียงแน่นๆรอบคัน เดินไปเคาะนิสสัน โตต้า ต่อโอ้โหคนละเรื่องเลย อย่าเพิ่งเชื่อครับต้องไปทดสอบเท่านั้น
ปล.แบนด์ญี่ปุ่นที่เทียบประกอบไทยหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2020, 10:41:42 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ KTN88

งานประกอบไทยที่ว่าดีกว่าอินโดเสมอ พอเจอฮอนด้าไทยเข้าไปต้องกลับมาคิดเลยว่าเกี่ยวกับประเทศแน่หรือ

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
อย่าลืมแยกงานประกอบ ออกจาก งานออกแบบ ด้วยครับ

ประกอบให้ดีแทบตายยังไง ถ้าการออกแบบ ชิ้นส่วนวัสดุ ไม่ละเอียด ก็เท่านั้น

เช่นไฟฟังชั่นปุ่มบนพวงมาลัยไม่มี สวิทต์หลุดและลอก เป็นต้น

ออฟไลน์ frame@kk

งานประกอบไม่มีปัญหานะครับ แต่วัสดุในหลายๆจุดที่ไม่ได้เป็นจุดสัมผัสค่อนข้างลดต้นทุนเยอะไปหน่อย
แต่ที่แน่ๆ ขอยกฮอนด้าขึ้นหึ้งไปเลย เรารู้กัน