ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ช้าแช่ขวา พอเราเข้าไปใกล้ ดันขับชิดเส้นซ้ายเลน แต่ไม่หลบ เขาคิดอะไรอยู่ครับ  (อ่าน 6658 ครั้ง)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
น่าจะเคยเจอกันเยอะนะครับ ตามเส้นทางหลวง ออกตจว ทั้งหลาย อาการนี้ผมว่าต้องมีราวๆ 20%ของพวกช้าแช่ขวาเลย

หลักๆที่ผมเจอบ่อยคือ สาย7 motorway ครับ

เหตุการณ์คือ ขับช้าแช่ขวาสบายๆมา แล้วพอเราขับมาประชิดท้ายเขา (จี้หรือไม่จี้ก็ตาม)

คันนั้นเขาก็จะขับชิดเส้นประซ้าย หรือบางคันก็ขับทับเส้นประซ้ายหรือแม้แต่ค่อมไปเลยก็มี

แต่!!! ไม่หลบซ้ายนะครับ คาอยู่แบบนั้น จะแซงซ้ายก็ยิ่งยากเพราะรถเขาชิดซ้าย ไปจ่อขวา เขาก็ไม่หลบ ได้แต่ขับเอียงๆแบบนั้นไปเรื่อยๆ จะบอกว่าเอียงซ้ายเผื่อให้เราเห็นข้างหน้าเขาว่ามันโล่ง ให้หาทางแซงเอง?! ก็ไม่ค่อยmake sense ไปอีก

ใครเคยนั่งรถคนรู้จัก หรือเข้าใจจุดประสงค์ของคนที่ขับแบบนั้น รบกวนแชร์ทีครับว่าเขาคิดอะไร ผมสงสัยมาเป็นสิบปีแล้วครับ 555

ออฟไลน์ Mos37257

เคยเจอที่เหมือนจะหลบ​ ​เเต่เราก็ไม่ได้ขับจี้เว้นระยะตามปกติ​ เเล้วพอเรากำลังจะเเซงพี่เเกก็เบนหัวกลับมาอีก​ ละก็กลับมาเเช่ขวาอยุ่อย่างนั้นจนต้องเเซงซ้ายไป​ ไม่รู้คิดอะไรกันผมขับเร็วกว่าผมเเซงไปยังลงซ้ายในจังหวะว่าง​ เเล้วพวกเเช่เนี้ยไม่รุ้ในใจคิดอะไร​ ขับขวาทัศนวิสัยบางทีปิดกว่าเลนกลางหรือเลข3ในมอเตอร์เวย์อีกบางคนคุมรถยังไม่ดียังมาขับเลนขวาอันตรายมาก

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
เส้นนี้ปกติ ผมเลยจะวิ่งเลน 1, 2 ตลอด โล่งดี  ::)

ออฟไลน์ jame894561

อาทิตก่อนกลับจากพัทยาใช้มอเตอร์เวย์ ผมใช้เลนซ้ายสุดแซงตลอดทางเลย ขวาแช่เยอะมาก เมืองไทยแนะนำรูดซ้ายยาวไป สบายใจครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
อาจะหลบให้เรามองเห็นข้างหน้าครับ คิดบวกสุดๆ

ออนไลน์ Sit: )

เขาคิดอะไรได้แค่นั้นหละครับ
อย่าไปพยายามเข้าใจเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

เมื่อก่อนอ่านๆเจอ ไม่โดนกับตัวก็ยังว่ามันจะมีคนแบบนี้ด้วยหรือผมเฮง ที่ไม่เคยเจอ เพราะขับรถไม่เร็วมากก็ไม่ทราบ

แต่.....มันมีจริงๆ ด้วยครับ เจอมาสดๆเมื่อวาน บนทางด่วน คือเหมือนเค้าพยายามขับให้แซงไม่ได้ซักทางแบบท่าน จขกท ว่าเลย เเต่ความเร็วก็ประมาณ 110 บนทางด่วน แต่เห็นชัดเลยว่า ถ้าเริ่มเข้าใกล้เค้า จะเบนออกทันที พอเราผ่อนระยะห่างออกมา เขาก็จะเข้ามากลางช่องทางที่ตัวเองขับอยู่

ผมก็คิดๆหาเหตุผลในตอนนั้นอยู่เหมือนกัน  จนกระทั่งถึงทางออก ที่อยู่ด้านซ้ายสุด พี่แกตบซ้าย 4 เลนรวดได้เฉยเจ้ย ..... 555555

สรุปถ้าถามผม คนแบบนี้คือเค้าคิดเอง เออเองอยู่คนเดียว ก็คงได้แต่ภาวนาว่าวันนึงให้ไปเจอคนประเภทเดียวกัน นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่กวนตีนก็โง่ครับหรืออาจทั้งสองอย่าง           เราๆแซงซ้ายมุดๆไปซะขี้เกียจตอแยกับคนจำพวกนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ choomodify

Motorway 7 กับ 9 และบรูพาวิถี ขับช่องซ้ายสุด 2 ช่องดีกว่าครับ 2ช่องขวาสุด มันเป็นเลนที่ช้าที่สุดไปแล้วครับ  :-*

ออฟไลน์ bravo

เมื่อก่อนอ่านๆเจอ ไม่โดนกับตัวก็ยังว่ามันจะมีคนแบบนี้ด้วยหรือผมเฮง ที่ไม่เคยเจอ เพราะขับรถไม่เร็วมากก็ไม่ทราบ

แต่.....มันมีจริงๆ ด้วยครับ เจอมาสดๆเมื่อวาน บนทางด่วน คือเหมือนเค้าพยายามขับให้แซงไม่ได้ซักทางแบบท่าน จขกท ว่าเลย เเต่ความเร็วก็ประมาณ 110 บนทางด่วน แต่เห็นชัดเลยว่า ถ้าเริ่มเข้าใกล้เค้า จะเบนออกทันที พอเราผ่อนระยะห่างออกมา เขาก็จะเข้ามากลางช่องทางที่ตัวเองขับอยู่

ผมก็คิดๆหาเหตุผลในตอนนั้นอยู่เหมือนกัน  จนกระทั่งถึงทางออก ที่อยู่ด้านซ้ายสุด พี่แกตบซ้าย 4 เลนรวดได้เฉยเจ้ย ..... 555555

สรุปถ้าถามผม คนแบบนี้คือเค้าคิดเอง เออเองอยู่คนเดียว ก็คงได้แต่ภาวนาว่าวันนึงให้ไปเจอคนประเภทเดียวกัน นั่นแหละครับ

ผมเคยเจอ ช้าแช่ขวา ไม่หลบให้ใครทั้งนั้น
ผมก็หาทางแซงซ้ายเอาเอง
สักพัก ผมจะออกทางขนาน ผมต่อแถวอยู่ (รถขยับตามกันไปช้าๆ) ก็เห็นรถคันที่ช้าแช่ขวา ปาดจากเลนขวา ไปแทรกเพื่อจะออกทางขนานตรงเส้นทึบ
ผมงงมากครับ ว่าเขาคิดยังไง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าเขาไม่ได้คิดอะไรเลยครับ ไม่สนใจอะไรเลยจริงๆ

หลังๆผมก็ไม่คิดอะไรเลยเหมือนกันครับ แซงซ้าย เบียดขวา ปาดหน้า โดยไม่ทำให้เขาต้องเบรค

ไม่กดแตร ไม่มองหน้า ไม่เบรคใส่หน้า ขับต่อไปด้วยความเร็วที่แซงมาแบบไม่ติดค้างอะไรต่อกัน

เมื่อพี่เขาไม่ได้คิดอะไร ผมก็ไม่ได้คิดอะไรเช่นกัน

ถ้าตามมาเอาคืนก็ค่อยมาสนุกกันต่อครับ มาเล่นกันเถอะ มาเล่นกันเถอะ ๆๆๆๆๆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Vipvipvip

ผมเจอพวกขับรถโง่ๆแบบนี้มากกว่าพวกขับเฮียๆอีกครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเคยเจอ ช้าแช่ขวา ไม่หลบให้ใครทั้งนั้น
ผมก็หาทางแซงซ้ายเอาเอง
สักพัก ผมจะออกทางขนาน ผมต่อแถวอยู่ (รถขยับตามกันไปช้าๆ) ก็เห็นรถคันที่ช้าแช่ขวา ปาดจากเลนขวา ไปแทรกเพื่อจะออกทางขนานตรงเส้นทึบ
ผมงงมากครับ ว่าเขาคิดยังไง

คือทีแรกผมคิดว่า เขาอาจจะขับรถไม่เก่งไรงี้ครับ แต่ผมเห็นการขับ ถึงบางอ้อเลยว่า ไม่ใช่ขับแล้วเกร็งหรือกลัวเว่อร์ไป เฮ้อ เจอแบบนี้มันก้อเซ็งสุดจริงๆ

ออฟไลน์ rokrok

โอ้โห แนวร่วมเยอะจริงๆครับ5555

มันน่าโมโหตรงที่ พฤติกรรมแบบนี้มันทำให้แซงยากด้วยแหละครับ ถ้าเขาขับกลางเลนไปปกติๆ เรายังซ้ายง่ายกว่า

ออฟไลน์ Left lane driver

เจอบ่อยมาก ทั้งบนทางด่วนและทางธรรมดา
แล้วบางทีพอเราตัดสินใจจะแซงซ้ายแล้ว เขาก็เปลี่ยนมาเลนซ้ายอีก
สุดท้ายเราก็ต้องกลับไปเลนขวาแล้วแซงขวาแทน

คนพวกนี้ผมสันนิษฐานว่าเป็น
1. คนแก่
2. คนขับรถไม่เป็น หรือยังไม่คล่อง
3. พวกชอบกั๊กถนน (พวกขับกวนตีน)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่สนว่าใครจะแช่เลนไหน ผมต้องการแค่ให้อยู่นิ่ง ๆ ก็พอ ไม่ต้องหลบ เด๋วผมแซงเอง 555  8)

ออฟไลน์ turbofever

ขับทางอีสานโดนแน่ด่านจับพวกแช่ขวาเยอะ  แต่ภาคอื่นๆตำรวจสนแต่พวกขับเร็ว แปลกดีไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ mochalatte

เวลาเจอรถแช่ขวาถ้าผมยังไม่มีจังหวะเปิดให้แซงซ้ายก้อจะขับเว้นระยะปลอดภัย ไม่จี้ก้นเค้า
แต่ชอบเจอพวกบ้าพลังมาจี้ก้นผมแทน บางครั้งเจอกระพริบใส่ พอจังหวะเปิดเลยระเบิดอารมณ์กดมิดคันเร่งเลยครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เส้นลงใต้ใครขับบ่อยก็จะรู้ดีโดยเฉพาะพวกรถขนผัก ขนผลไม้ แช่ขวา 80 ขับยาวๆ
แถมนิสัยเสียด้วยน่ะพอจะแซงซ้ายเท่านั้นและ ชอบแกล้งเยียบไม่ให้แซง
ไม่เข้าใจเหตุผลเลย!!

ประมาณว่า "รถข้ากระบะบรรทุก แต่จิดใจข้าคือ Lamborghini"

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
เผาตำราศรีธนญชัย
พยายามลบคำว่า slow but sure
sure บ้าน ....... คุณเถอะ ถ้าเจอขับแบบนี้
สุภาษิตไทย เค้าแบ่งตามสถานะการณ์
แต่พวกหัวคิดดี นำมารวมกันไปหมด
มันจึงย้อนแย้งกัน

ออฟไลน์ AboveGod

เจอพวกนี้ เวลาเราแซงซ้ายผมจะเอากระข้างไปเบียดให้ชิดๆ แต่ยังอยู่ในเลนกลางของเรา แล้วมันก้จะชิดขวาไปเอง  8)

ออฟไลน์ apinui

ผมเป็นคนที่ชอบดูคลิป ต่างๆเช่นเฮียขับรถ หรือเพจอื่นๆ ก็จะเจอกรณีแช่ขวาเป็นประจำ และผมก็ดูบ่อยจนผมใจเย็นไปเยอะและครับ ...เพราะอะไรน่ะหรอ

ผมไม่รู้ว่า คนแช่ขวาคิดอะไร แต่ที่แน่ๆ สำคัญเราต่างหากที่คิดยังไง บางคนใจเย็นทนๆผ่านๆไป แต่บางคนหัวร้อน ก็มีเรื่องมีราวไป

อย่างตัวอย่างคลิปนี้ เป็นคลิปเก่าแล้วนะครับ แต่มันเป็นเหตุการแบบที่ผมว่ามาว่า บางคนทนได้ก็ขับผ่านไปตั้งหลายคัน  แต่มีอยู่ 1 คนที่ไม่ทนก็ตามภาพเลย ... ....

ดังนั้นผมจึงหวังว่าคนแช่ขวา อาจจะได้เจอพวกไม่ทนแบบนี้ในคลิปนี้ ไม่ช้าก็เร็ว 

ออฟไลน์ Thong

• **
ใช่ครับ  ถ้ารักจะขับแช่ขวา ก็ขอให้ขับอยู่ที่ขวาสุดครับ 
ผมจะได้แซงซ้ายได้โดยสะดวก  กรุณาอย่าแทงกั๊ก เหมาเลนถนน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่สนว่าใครจะแช่เลนไหน ผมต้องการแค่ให้อยู่นิ่ง ๆ ก็พอ ไม่ต้องหลบ เด๋วผมแซงเอง 555  8)

ผมก็ประมาณนี้แหละ แต่บางทีก็อยากจะร้องไห้​ คือเดี๋ยวนี้ขับเรียงหน้ากระดานเลย ไม่รู้จะแซงยังไง ยิ่งตีไฟ บีบแตรด่า แม่มยิ่งแกล้ง

ได้แต่ทำใจครับ ขนาดแม่ผมว่าใจเย็นแล้ว ไปกลับกรุงเทพ ปากช่อง ทุกอาทิตย์ ถ้าเป็นเวรผมต้องขับไปส่งแม่ แม่จะสั่งให้ผมรูดซ้ายตลอดเลย คือผมน่ะเป็นพวกไม่ชอบรูดซ้ายตามถนนต่างจังหวัดเสียด้วย เพราะผมรักช่วงล่างยิ่งชีพ

ปกติแม่จะนั่งรถตู้ h1 หรือ กระบะไป ถ้าเป็นพ่อผมก็ไม่ยอมรูดซ้ายครับ แต่กับคนขับรถ โดนสั่งประจำ รถกระบะมันพอทนกับถนนพวกนั้นได้อยู่

ออฟไลน์ seeker

เกลียดมากเบื่อสุด จนบางทีคิดว่าเราขับอยู่ยุโรปหรือเปล่าที่ต้องคอยแซงซ้ายเอง
ปกติผมจะไม่แซงซ้าย จะดริปไฟ หรือไม่ก็บีบแตร

คันไหนกวนตีนมาก พอแซงได้ก็จะผ่อน ไม่เบรคนะครับ ให้เค้ามาโดนขวางบ้าง
และก็เห็นว่าหลบซ้ายได้ บางคันก็จะแซงซ้ายได้

ปล
ขับที่เยอรมัน ออสเตรีย พอเห็นเราจะแซงขวานี่ รีบหลบให้แซงขวาตลอดเลยครับ
มารยาทการขับขี่ดีมาก จนไม่อยากจะแซงขวาเลย ให้สัญญานพอ แล้วจะหลบให้เอง

ออฟไลน์ Alcatraz

เจอจนไม่เก็บมาใส่หัวแล้วทุกประเภท ใช้รถ300+ม้า 80-120 4วิ แซงซ้ายรถพวกนี้ไม่เกิน2-3วิก็พ้นแล้ว ถ้าต้องเก็บมาคิดทุกคันสมองพังหมด วันไหนขับอีโคคาร์ก็ขับตามเลนกลาง เลนซ้าย ถ้าขวาก็ไม่ต้องคิดแซง ปวดหัว+อันตรายป่าวๆ

ฝึกบริหารจิต+สนุกกับการขับรถดีกว่ามานั่งปวดหัวกับเรื่องไร้สาระของคนอื่น

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
เลิกคิดหาคำตอบแล้วครับ  ;D
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ NPS2

• **
รู้แต่ไม่อยากลง เบนไปตามสัญชาตญาณที่รู้ว่าต้องลงซ้าย แต่ความคิดมักง่ายมันสั่งการว่าไม่ต้องลง
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เจอพวกนี้ เวลาเราแซงซ้ายผมจะเอากระข้างไปเบียดให้ชิดๆ แต่ยังอยู่ในเลนกลางของเรา แล้วมันก้จะชิดขวาไปเอง  8)

มีคนทำเหมือนผมด้วย 555 ;D

ออฟไลน์ HLRx

ผมเป็นคนที่ชอบดูคลิป ต่างๆเช่นเฮียขับรถ หรือเพจอื่นๆ ก็จะเจอกรณีแช่ขวาเป็นประจำ และผมก็ดูบ่อยจนผมใจเย็นไปเยอะและครับ ...เพราะอะไรน่ะหรอ

ผมไม่รู้ว่า คนแช่ขวาคิดอะไร แต่ที่แน่ๆ สำคัญเราต่างหากที่คิดยังไง บางคนใจเย็นทนๆผ่านๆไป แต่บางคนหัวร้อน ก็มีเรื่องมีราวไป

อย่างตัวอย่างคลิปนี้ เป็นคลิปเก่าแล้วนะครับ แต่มันเป็นเหตุการแบบที่ผมว่ามาว่า บางคนทนได้ก็ขับผ่านไปตั้งหลายคัน  แต่มีอยู่ 1 คนที่ไม่ทนก็ตามภาพเลย ... ....

ดังนั้นผมจึงหวังว่าคนแช่ขวา อาจจะได้เจอพวกไม่ทนแบบนี้ในคลิปนี้ ไม่ช้าก็เร็ว 

ตบได้เนียนกริบเลย