ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง ประกันรถยนต์ mercedes protection  (อ่าน 2240 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong23406

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่อง ประกันรถยนต์ mercedes protection
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 23:40:47 »
สวัสดีครับ เนื่องจากว่าปัจจุบัน ผมใช้รถ MB c200 coupe ตอนนี้ใช้ประกันชั้น 1 ของวิริยะที่แถมมา เป็น mercedes protection extended ซึ่งครอบคลุมยางและล้อ 100% ซึ่งตอนนี้ก็จะครบปีแล้ว ได้ฤกษ์ต่อประกันครับ
แต่ปัญหา คือ ผมอยากจะเปลี่ยนยางเป็นยาง radial ธรรมดา (michelin PS4S)โดยที่อยากให้ประกันคุ้มครองยางตัวใหม่นี้ด้วย พอจะเป็นไปได้ไหมครับ หรือว่าจะต่อประกันโดยที่ขอการครอบคลุมแต่ตัวล้อ ไม่ต้องครอบคลุมเรื่องยาง แล้วพอมีปัญหาเช่น ยางแตก ค่อยไปเปลี่ยนร้านนอกแทนดีครับ
ปกติพี่ๆที่เปลี่ยนยาง(ไม่ได้ใช้ยางเดิมๆที่ให้มา) ทำประกันกันแบบไหนครับ
รบกวนข้อคำชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่อง ประกันรถยนต์ mercedes protection
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 23:55:58 »
เท่าที่เห็นตามกลุ่ม บริษัทประกัน Mercedes Protection ก็คุ้มครองทั้งยางธรรมดาและ Runflat นะ เพราะแทบจะ 99% ไปเปลี่ยนยางธรรมดาทั้งนั้น บางคันถอดทิ้ง Runflat ตั้งแต่ออกรถเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
Re: ขอสอบถามเรื่อง ประกันรถยนต์ mercedes protection
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 08:07:01 »
MB ที่ใช้ เคยเคลมยางเพราะไปครูดกะฟุตบาท แต่ตอนเปลี่ยนเลือกใส่ยางธรรมดา ก็เคลมได้ปกตินะคะ ประกันไม่อิดออดด้วย เพราะราคายางถูกลงไปเยอะ 555+
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ gojito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 15:29:16 »
ยางอะไรก็ได้ครับ แพงกว่าเดิม หรือถูกกว่าเดิมก็ได้ ไม่ต้องของศูนย์ก็ได้ แต่ว่าตอนเปลี่ยนซีรีย์ยาง ให้ถ่ายรูปรุ่นยางที่เปลี่ยนใหม่กลับไปให้บริษัทประกันด้วยครับอย่าลืม
ของผมยางติดรถเป็น Conti SSR Runflat ผมก็เปลี่ยนเป็น Michelin PS4 ก็เคลมปกติครับ เคลมมาหลายเส้นแล้ว ตะปูตำยางรั่วก็เคลมครับไม่ต้องรอแตก ไม่ต้องไปปะ เคลมง่ายมาก แต่เบี้ยปีถัดไปจะแพงนะครับ แค่ค่ายางคุ้มกว่า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 13:43:50 »
ลองหาเจ้าอื่นดูก็ได้นะครับ ราคาจะได้ไม่แพงแบบ MB Protection

เรื่องความคุ้มครองแบบนี้ เจ้าอื่นเค้าก็มีครับ