ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา เรื่อง เบรกของ MITSUBISHI PAJERO 2015 ครับ  (อ่าน 3704 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ปรึกษา เรื่อง เบรกของ MITSUBISHI PAJERO 2015 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 20:16:10 »
ช่วงที่ผ่านมาได้ไปขับรถคุณพ่อ pajero 2015 เปลี่ยนผ้าเบรกและเจียรจานมาแล้ว 1 ครั้งเมื่อต้นปียังไม่น่าหมด (ทั้งก่อนและหลังเปลี่ยนมีอาการคล้ายๆกันนี้เลยครับแต่หลังเปลี่ยนผ้าเบรกอาการจะหนักมากขึ้น) ขับขึ้นเขาทางเหนือ ผู้โดยสารรวมคนขับ 4 คน รวมสัมภาระกระเป๋าเสื้อผ้าคนละใบ ผมเริ่มสังเกตุอาการตั้งแต่วิ่งทางราบแล้วเวลาจอดหยุดตามไฟแดง กดเบรกแล้วตัวรถไม่ค่อยชะลอตามน้ำหนักเท้า แต่มาเห็นอาการชัดเจนช่วงที่ขับขึ้นเขาลงเขา ตามๆกันไปเว้นระยะตามปกติ เวลาที่คันหน้าเบรก แล้วเราเบรกตาม รถมีอาการไหลๆตัวรถไม่ได้เบรกดูดติดตามน้ำหนักเท้าเลยครับ ถึงแม้เราจะเหยียบเบรกเพิ่มจนสุดแรงเท่าที่เราจะเหยียบได้แล้วบางจังหวะก็ไม่ช่วยครับตัวรถก็ยังจะมีอาการไหลๆต่อ จริงๆเหยียบขนาดนี้รถน่าจะดูดหน้าทิ่มหรือ ABS ทำงานได้แล้ว มันจะมีอาการเหมือนรถหนักเบรกเอาไม่อยู่ไหลๆ ทั้งๆที่ก็ขับไม่ได้เร็วอะไรมาก หันไปถามคุณพ่อว่าเค้าขับได้อย่างไรเบรกแบบนี้ เค้าบอกว่าใช้แพทเดิลชิพดึงเกียร์ช่วยด้วยตลอด แบบนี้ถ้าเกิดเบรกฉุกเฉินนี่อันตรายมากแน่ๆคงจะไม่มีเวลามากดแพทเดิลชิพช่วยแน่ๆครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าเบรกทื่อหรือเปล่าครับ หากจะทำการแก้ไขควรจะเริ่มเช็คจากจุดไหนก่อนดีครับ หรือถ้าอยากเพิ่มประสิทธิภาพเบรกให้ดีกว่านี้ควรทำอย่างไรบ้างครับ
(ปกติผมขับ xtrail เส้นทางเดียวกันนี้ เบรกไม่ได้ไหลๆแบบคันนี้นะครับ กดเบรกก็ดูดตามน้ำหนักเท้าจนหยุดนิ่งได้เลยไม่มีอาการไหลๆต่อแบบ pajero คุณพ่อครับ 

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: ปรึกษา เรื่อง เบรกของ MITSUBISHI PAJERO 2015 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 20:52:49 »
รถยังใหม่ ตอนเปลี่ยนน้ำมันเบรคครั้งสุดท้ายตอนไหนครับ ไล่ลมหมดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ปรึกษา เรื่อง เบรกของ MITSUBISHI PAJERO 2015 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 21:21:16 »
ผมว่าลองเปลี่ยนจานเบรคดูครับ​

รึไม่ลองถอดผ้าเบรคมาดู  อาจจะเจอปัญหา​  เช่นผ้าเยรคร้าว-แตก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 21:33:21 »

ผ้าเบรคยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร

เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีๆ. รถน้ำหนักมาก

ถ้างบถึง เปลี่ยนจานเบรค trw xps.

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 21:39:15 »
ใช้ ปี 2015 เหมือนกัน ผ้าเบรค และจานเดิมๆของศูนย์ครับ

วิ่งเส้น เชียงใหม่ ปาย ปางมะผ้า แม่ฮ่องสอนบ่อยๆ ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าขาลงต้องแพดเดิ้ลช่วย ไม่งั้นเบรคเฟดครับ (จริงๆ คันไหนก็เฟดครับ ถ้าขาลงเหยียบแต่เบรคอย่างเดียว)

ต้องกลับไปเช็ค ปั้มเบรค น้ำมันเบรค รวมถึงจานและผ้าใหม่ครับ

ยืนยันครับ ของเดิมๆศูนย์ เอาอยู่สบายๆครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 23:15:41 »
ตามท่านบนๆแนะนำครับ
เช็คระบบเบรก ไล่ลม
ผมเช็คปีละครั้ง ถ่ายน้ำมันเบรก ไล่ลม เช็คจานเบรก
วิ่งงานทั่วดอยเหนือ ลงเขาไม่ใช่Engine brake เบรกไม่เจออาการเฟด
ส่วนตัวไม่ค่อยใช้Engine brakeเพื่อถนอมเกียร์ (เพราะค่าซ่อมเกียร์หลักหมื่น)
แต่เส้นดอยอ่างขางขาลงมาทางไชยปราการ จำเป็นต้องใช้Engine brakeเกียร์1ช่วย
เลือกผ้าเบรกที่ทนอุณหภูมิกับค่าสัมประสิทธิความฝืดให้เหมาะกับการเบรก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2020, 23:19:25 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 01:34:43 »
1.ผ้าเบรคด้าน (เก่า,ผ้าราคาถูก) เอาออกมาขัด หรือ เปลียน
2.จานลื่น (มีคราบน้ำมัน จารบี) หาน้ำยาทำความสะอาดมาฉีด เจอเฉพาะพวกที่ชอบเอาโซแน็กมาฉีดจาน หรือ จารบีมาป้ายดุมเพราะกลัวสนิม ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ หลังดิสหรือดรัม ถ้าครับ เคยเจอที่ซีลเพลาเสื่อม น้ำมันเฟืองออกมาชโลมผ้าดรัมหลัง แต่รถยังใหม่ โอกาศเจอน้อย และไม่ได้เป็นพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง และถ้าเบรคหน้ายังดี ไม่ได้มีผลถึงทำให้ลื่น ขนาดนั้น
3.ไล่ลมไม่ดี มีอากาศ ไล่ลมใหม่
4.น้ำมันเบรคเก่ามาก เปลียน
5.ปั้มบนรั่วใน แต่รถยังใหม่ ไม่น่าจะเจอ
6.สลักติด ลูกสูบติด รถใหม่ไม่น่าเจอ และคงไม่เจอพร้อมกัน 4 ล้อจนเบรคไม่อยู่
7.ปั้มลมรั่ว สายรั่ว หมอลมรั่ว รถยังใหม่ ไม่น่าจะเจอเช่นกัน ไม่รู้ไอตอนที่บอกว่าเหยีบสุดแรงเกิด แป้นลงสุดติดพื้นรถ หรือแข็งเหยียบลงนิดเดียว หรือตอนขณะเบรคลองย้ำ 2-3 ครั้ง ว่ามีแรงเบรคเพิ่มขึ้นไหม

ง่ายสุดเข้าศูนย์หรืออู่ เช็คใหม่ทั้งระบบ หรือเข้าตรวจสภาพ เช็คแรงเบรคทั้ง 4 ล้อ ครับ
ถ้าอาการเป็นหนักแบบที่อธิบาย อย่าว่าแต่ลงเขาครับ วิ่งเพลินๆไปเจอรถติดไฟแดงก็มีเหวอได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 01:48:33 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 07:02:25 »
ในเบื้องต้น ถอดผ้าเบรกมาทำความสะอาด + เอากระดาษทรายขัดๆจานเบรก อาจจะเจอสนิม เศษดิน ฝุ่ง ติดก็เป็นได้
เคยมีช่วงนึงรถเบรกไม่ค่อยดี ไปอู่เจอเศษดิน สนิม ติดที่จานเบรกครับ (ขับทางดิน ฝุ่น บ่อย)

หากไม่หาย ก็เช็คทั้งระบบตามที่พี่ๆด้านบนแจ้งไว้ครับ

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 10:09:37 »
ดูเรื่องไล่ลมเบรคไม่ดีน่ะครับ

ผมเจอ จากร้านดังแถวพระโขนง 2 รอบ / อู่ แถวบางนา อีก 1 รอบ ... เบรคกดลึกมาก เบรคไม่อยู่ พอให้คนที่ไล่เป็นไล่ เค้าบอก ฟองอากาศมาเพียบเลย

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 12:06:02 »
เข้าศูนย์ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 17:49:49 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 08:44:20 »
ช่วงที่ผ่านมาได้ไปขับรถคุณพ่อ pajero 2015 เปลี่ยนผ้าเบรกและเจียรจานมาแล้ว 1 ครั้งเมื่อต้นปียังไม่น่าหมด (ทั้งก่อนและหลังเปลี่ยนมีอาการคล้ายๆกันนี้เลยครับแต่หลังเปลี่ยนผ้าเบรกอาการจะหนักมากขึ้น) ขับขึ้นเขาทางเหนือ ผู้โดยสารรวมคนขับ 4 คน รวมสัมภาระกระเป๋าเสื้อผ้าคนละใบ ผมเริ่มสังเกตุอาการตั้งแต่วิ่งทางราบแล้วเวลาจอดหยุดตามไฟแดง กดเบรกแล้วตัวรถไม่ค่อยชะลอตามน้ำหนักเท้า แต่มาเห็นอาการชัดเจนช่วงที่ขับขึ้นเขาลงเขา ตามๆกันไปเว้นระยะตามปกติ เวลาที่คันหน้าเบรก แล้วเราเบรกตาม รถมีอาการไหลๆตัวรถไม่ได้เบรกดูดติดตามน้ำหนักเท้าเลยครับ ถึงแม้เราจะเหยียบเบรกเพิ่มจนสุดแรงเท่าที่เราจะเหยียบได้แล้วบางจังหวะก็ไม่ช่วยครับตัวรถก็ยังจะมีอาการไหลๆต่อ จริงๆเหยียบขนาดนี้รถน่าจะดูดหน้าทิ่มหรือ ABS ทำงานได้แล้ว มันจะมีอาการเหมือนรถหนักเบรกเอาไม่อยู่ไหลๆ ทั้งๆที่ก็ขับไม่ได้เร็วอะไรมาก หันไปถามคุณพ่อว่าเค้าขับได้อย่างไรเบรกแบบนี้ เค้าบอกว่าใช้แพทเดิลชิพดึงเกียร์ช่วยด้วยตลอด แบบนี้ถ้าเกิดเบรกฉุกเฉินนี่อันตรายมากแน่ๆคงจะไม่มีเวลามากดแพทเดิลชิพช่วยแน่ๆครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าเบรกทื่อหรือเปล่าครับ หากจะทำการแก้ไขควรจะเริ่มเช็คจากจุดไหนก่อนดีครับ หรือถ้าอยากเพิ่มประสิทธิภาพเบรกให้ดีกว่านี้ควรทำอย่างไรบ้างครับ
(ปกติผมขับ xtrail เส้นทางเดียวกันนี้ เบรกไม่ได้ไหลๆแบบคันนี้นะครับ กดเบรกก็ดูดตามน้ำหนักเท้าจนหยุดนิ่งได้เลยไม่มีอาการไหลๆต่อแบบ pajero คุณพ่อครับ

เปลี่ยนผ้าเบรกและเจียรจานมาแล้ว 1 ครั้งเมื่อต้นปียังไม่น่าหมด

================================

ที่เปลี่ยนไปเป็น ผ้าเบรค ของอะไรหรือครับ ผ้าเบรคศูนย์ ผ้าเบรคข้างนอก ถ้าผ้าเบรคของข้างนอก เขาจะมีกันหลายเกรดอยู่นะครับ น่าลองดูเรื่องพวกนี้ก่อนครับ

ส่วนตัวผม ผมว่าถ้าสำหรับการใช้งานปกติ พวกผ้าเบรคของแท้เบิกห้างเขาก็จะใช้งานได้อยู่นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:27:23 »

ผมเจอ จากร้านดังแถวพระโขนง 2 รอบ / อู่ แถวบางนา อีก 1 รอบ ... เบรคกดลึกมาก เบรคไม่อยู่ พอให้คนที่ไล่เป็นไล่ เค้าบอก ฟองอากาศมาเพียบเลย

ลองดูตามนี้ครับ จากที่บอกคือเบรคแรงๆแล้ว ABS ยังไม่จับ เหมือนกับแป้นเบรคมันลึกๆ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 14:06:17 »

ลองดูตามนี้ครับ จากที่บอกคือเบรคแรงๆแล้ว ABS ยังไม่จับ เหมือนกับแป้นเบรคมันลึกๆ.

ตอน civic fd ใส่ผ้า ebc yellow ตอนนั้นเบรคลึกมาก ผมก็ใช้ไม่รู้เรื่อง คิดว่า เป็นนิสัยผ้าเบรค แถมเบรคแรงๆท้ายปัดอีก

ตอน pulsar dig เบรคลึกมาก ไฟฉุกเฉินติดตลอด จนเพื่อนในคลับที่ได้ยินผมบ่น บอกว่า ผมเบรคแรง รวมถึง เบรคแล้วดึงซ้าย เลยเอะใจ ให้ลูกน้องไล่ใหม่ .. ลูกน้องบอก ล้อขวา ฟองอากาศเพียบเลย

2 คันนี้ ฝีมือร้านเดียวกัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 14:27:25 »
ผ้าเบรกที่เปลี่ยนเมื่อต้นปี เปลี่ยนที่อู่นอกครับ แต่ไม่แน่ใจว่าผ้าเบรกที่เปลี่ยนให้เป็นผ้าเบรกศูนย์หรือเปล่านะครับ
สรุปจากคอมเม้นหลายๆท่าน ได้ความว่าให้ลองเช็คไล่ลมเบรกดูก่อน และตรวจสอบรุ่นผ้าเบรกดูหากไม่ใช่ของศูนย์เหมือนเดิมก็มีโอกาสทำให้ประสิทธิภาพการเบรกเปลี่ยนไป

ถ้าหากว่าอยากจะได้ประสิทธิภาพการเบรกที่ดีขึ้นกว่าเดิมควรเริ่มอัพเกรดจากผ้าเบรกให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ และมีผ้าเบรคดีๆรุ่นไหนแนะนำไหมครับ