ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป อนาคตโตโยต้า ไม่คิดจะขาย CHR แล้วใช่ไหม  (อ่าน 6886 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
โทรไปถามเซลล์ ที่เคยติดต่อกัน มีรถโชว์ไหม กำลังหารถไหม่ จะเอามาแทนคันเก่า ในตัวเลือก ไม่เทอร์โบ ก็ไฮบริด เทอร์โบจะไปคันไหนคงไม่ต้องสืบ เเต่ไฮบริดดูคันนี้ เคยเห็นแต่ด้านนอก ไม่เคยเห็นด้านใน สรุปคือไม่มีรถให้ดู ทีนี้มาลองทบทวน คือขายไม่ดีมาก จะดูไม่มีให้ดู ฝั่ง hrv ปกติผมไปศูนย์เช็คระยะ กี่ครั้งก็เห็น คงต้องมาทบทวนใหม่ ว่าจะไปต่อหรืพอเท่านี้ อนาคตดูเทาๆ จริงๆกับรถรุ่นนี้

***ขอบคุณทุกท่านทึ่มาช่วยตอบครับ อย่างที่หลายๆท่านบอกไม่ไปครอสหรือ คำตอบคือที่บ้านมีsuv อยู่คันนึงแล้วครัย และ chr มันดูวัสดุอุปกรณ์ เหมือนรถคนละคลาสกับครอส ในความรู้สึกคือใช่เลย แต่หาดูก็ยากแล้ว ก็ถอยมาตั้งหลักใหม่ ก็เข้าใจ รถมันไม่นิยมในคนหมู่มาก เเต่ถ้าลงทุนทำมาแล้วขนาดนี้ น่าจะพยายาม หาทางเพิ่มยอดขายสักหน่อย อย่างน้อยเอามันวางในโชว์รูม ให้เห็นง่ายสักหน่อย ดูอย่างฮอนด้า ถ้าวาสนามีจริง เราคงใด้เป็นเนื้อคู่กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2020, 19:19:22 โดย renew »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สรุป อนาคตโตโยต้า ไม่คิดจะขาย CHR แล้วใช่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 13:28:07 »
ไฮบริดน่าจะมีเหลืออยู่นะครับ ส่วนmc จะมีมั้ยผมว่ามีโอกาสจะไม่มีสูงขึ้นละ ถ้าชอบก้จัดเลยครับรถดีนะครับ

สำหรับผม chr สวยกว่าcross ไม่น้อยเลย แต่chr ในไทยคงมีตัวนี้ตัวเดียวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ KTN88

Re: สรุป อนาคตโตโยต้า ไม่คิดจะขาย CHR แล้วใช่ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 13:34:55 »
chr mc ถ้ามาคงต้องรอให้ยอดจอง cross ซาๆลงก่อนครับ เพราะเปิดตัวตอนนี้ไลน์ผลิตก็เต็มอยู่ดี

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 14:04:26 »
ขายแต่อาจจะไม่สต็อคครับ ลูกค้าเฉพาะกลุ่มอยากได้คงสั่งเลย
ในงานรถคราวที่แล้วเห็นอยู่คันเดียว

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 21:33:04 »
ถ้า C-HR ไม่ผลิตแล้ว .. เค้าก็ยังมี Corolla Cross ขายทดแทนกันอยู่นะ

ไม่สนใจ Corolla Cross บ้างเหรอครับ ผมว่า มันก็พอๆ กันนะ
ทั้งเครื่อง 1800cc + Hybrid รูปทรงภายนอกภายในก็สวยทั้งคู่

ถ้าให้ผมเดา .. ผมว่า Corolla Cross มีอนาคตกว่านะ
ลองคิดดูว่า ขนาดผลิต C-HR มาขายแล้วราว 3 ปี ..
แทนที่ To จะออก C-HR minorchange ตามวงจรปกติ .. แต่กลับไม่..
ดันไปออกรุ่นใหม่หมดทั้งคันอย่าง Corolla Cross ซะงั้น

ผมดูแววแล้ว เค้าคงกะจะขาย Corolla Cross ต่อเนื่องไปยาวนาน 5-6 ปี
อีก 2.5-3 ปี จึงมี minorchange รอบนึงก่อน

ดังนั้น C-HR คงเตรียมเลิกผลิตแล้วล่ะครับ
ไม่มาผลิตต่อ หรือออกไมเนอร์เชนจ์ มาขายแข่งอีกรุ่นหรอก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 22:53:10 »
มันจะไมเนอร์แล้วครับ อาจจะช่วงมกราคมเป็นต้นไป รอดูครับ ที่เงียบๆไปนี่ น่าจะรอเปิดตัวกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 23:35:52 »
รอ MC ครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 08:49:01 »
ถ้าไม่ขายจริงเสียดายงานออกแบบมากครับ
เสียดายคันเล็กไปไม่เหมาะกับรถนิยมคนไทย
เคยขับของเพื่อนใช้งานสะดวกดีนะครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 09:40:43 »
สำหรับผมเป็นรถที่ขับดีมากๆคันนึงเลยนะครับ
ในมุมมองคนขับคือ ช่วงล่างแน่น หนึบ ขับกทม.สบาย ขับตจว.ไม่เหนื่อย
คุณภาพ การประกอบ ออฟชั่น(ตัวท้อป)ดีมาก การดีไซน์ดูทันสมัย

แต่สำหรับคนนั่ง
-ข้างหลังอึดอัดมาก นั่งนานๆแอบมีเมารถหน่อยๆ

เหมาะสำหรับคนที่ขับนั่งกัน 1-2 คนมากกว่า (นานๆจะมีนั่งเกิน 2 คนขึ้นไป)
ถ้ามีไมเนอร์เชนจ์มาแล้วสามารถรักษามาตรฐาน รวมถึงปรับปรุงภายในได้อีกนิด ผมว่าน่าสนใจมาก

ปัจจุบันของแต่งทั้งภายใน-ภายนอกก็มีแต่สวยๆทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 09:58:00 »
อาจจะยังมีอนาคตเล็กๆมั้งครับ เพราะลูกค้าที่ชอบก็ยังมีอยู่ ส่วนตัวผมเองก็จะซื้ออยู่ครับ เริ่มไม่อยากรอตัวMC แล้ว
เพระาตัวMC ปรับเปลี่ยนภายนอกเล็กน้อย+ภายในได้จอที่รองรับApple car play

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 10:38:20 »
เป็นรถวัยรุ่น ที่ราคาไม่วัยรุ่นหนะสิครับ

First Jobber ซื้อกันยากอยู่

จะขอเงินที่บ้านซื้อ ผู้ใหญ่ส่วนหนึ่งก็อาจจะไม่เห็นด้วย และให้เอา Cross หรืออื่นๆแทน 

ถ้าออกแบบดีๆ หลังโล่งๆนั่งได้สบายๆ คงไม่เป็นแบบนี้

รุ่นหน้า ถ้ามี อยากให้กระจกเต็มๆประตู ให้ดีมีกระจกเสา C ท้ายลาด แบบ SUV Coupe

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 10:49:48 »
MC น่าจะยังมาอยู่นะครับ แต่ next model นี่สิครับ ผมว่ายากแล้ว

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 11:02:16 »
ผมว่ายังมาอยู่นะ อาจจะปลายปีนี้มั้ย
ผมว่าข้างในมันนั่งสบายนะ
เพียงแต่กรอบหน้าต่างคู่หลังมันขึ้นมาบัง
ข้างในก็สีดำอีก ดูทึบดูอึดอัดไปหมดเลย
ขนาดผมขับคนเดียวยังรู้สึกอึดอัดเลย
แต่ช่วงล่างดีงามพระราม4จริงๆ น่าจะแรงกว่านี้อีกหน่อย
ผมว่ามันอืด

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 11:54:45 »
ถ้า CHR มี Panoramic Sunroof คิดว่าจะช่วยให้หายเมารถรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 12:33:54 »
ถ้าไม่มานี่น่าเสียดายจริงๆครับ
คิดว่าโรงงานมีความสามารถพอที่จะแบ่งมาผลิตได้
หลังจาก cross เริ่มอยู่ตัว เพราะเป็นรถที่มีเอกลักษณ์มากอยู่

แต่ตัวโมเดลถัดไปก็คิดว่ายากเหมือนกันครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:11:21 »
ช่วยเล่าประวัติ ch-r หน่อยครับ  เหมือนจะเคยเห็นคนเม้นว่าตอนแรกไม่ได้มีแผนจะเข้าไทย
แต่ทำไปทำมาไทยได้ประกอบขาย ได้ใช้รถ toyota โฉมโลกหรูหราหมาเห่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:14:46 »
ไฮบริดเพิ่ง MC ไปไม่นานนี้ เปลี่ยนรูปแบบทำสีหลังคาดำ กับแผงประตูข้าง กับอื่นๆ อีกนิดหน่อย งานดีกว่าตัวแรกด้วย

รุ่นพี่ผมก็เพิ่งออกมาคันนึง เพียงแต่ตอนถามเซลส์ก็คือ ไม่มีตัวเบนซินให้เลือกแล้ว ยกเว้นรถค้างสต็อก

ส่วนลดเยอะด้วย คาดว่าเซลส์อาจจะได้ยอด Margin น้อยกว่า Cross หรือบริษัทแม่อาจจะสั่งอะไรบางอย่าง

ถ้าคนเล่นรถไปจับดู จะรู้ว่าคุณภาพสองรุ่นนี้ นอกจากเครื่องเกียร์แล้ว เหมือนรถคนละคลาสเลยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 15:15:24 »
รถแฟชั่น โตโยต้าเค้าชอบทำรถตามใจอยาก มีเยอะรุ่นเดียวแล้วหาย

ออฟไลน์ kamalaxp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 15:38:01 »
ยังตัดใจจาก CHR 1.8 mid ไม่ได้ อยากได้รถตอนเลิกทำตลาดแล้ว :'(

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 15:49:27 »
ไฮบริดเพิ่ง MC ไปไม่นานนี้ เปลี่ยนรูปแบบทำสีหลังคาดำ กับแผงประตูข้าง กับอื่นๆ อีกนิดหน่อย งานดีกว่าตัวแรกด้วย

รุ่นพี่ผมก็เพิ่งออกมาคันนึง เพียงแต่ตอนถามเซลส์ก็คือ ไม่มีตัวเบนซินให้เลือกแล้ว ยกเว้นรถค้างสต็อก

ส่วนลดเยอะด้วย คาดว่าเซลส์อาจจะได้ยอด Margin น้อยกว่า Cross หรือบริษัทแม่อาจจะสั่งอะไรบางอย่าง

ถ้าคนเล่นรถไปจับดู จะรู้ว่าคุณภาพสองรุ่นนี้ นอกจากเครื่องเกียร์แล้ว เหมือนรถคนละคลาสเลยครับ

เห็นด้วยเช่นกันครับ  Cross กับ CHR วัสดุภายใน ภายนอดก การประกอบ ความหรูหรา ห่างชั้นกันจริงๆ
ส่วนตัวว่า ถ้าหลับตานั่งเฉยๆ ผมว่า CHR นั่งสบายกว่ามากทั้งเบาะหน้า เบาะหลัง
แต่พอลืมตา ดันมีกระจกมาบัง ภายในสีดำ มันเลยดูแคบ ตามสไตล์รถคูเป้
ยืนยันอีกเสียงว่าเป็นรถที่ขับดี ขับสนุก แต่อืดไปหน่อย แต่ปรับโหมด Sport ก็พุ่งเอาเรื่องอยู่นะครับ
และคิดว่า MC น่าจะมาแน่ๆ แต่แค่รอเวลากับไลน์การผลิตที่ยังต้องเทไปให้ Cross ตอนนี้อยู่

รถ Test รถในโชวรูม พอดีเห็นที่โชวรูมผึ้ง ก็ยังมีให้ลองจับ ลองขับนะครับ หรือถ้าอยากขับบู๊ๆ ไป TDEX เลยครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 16:29:43 »
ตอนผมซื้อเดือน ต.ค. ก็ไม่มีรถในโชว์รูมแล้วครับ ก็ให้เซลหามาจนได้ (และหลังจากนั้นเซลบอกว่าปิดรับจองแล้ว) ผมเคยได้ลองขับเมื่อ 2 ปีก่อน ถึงเวลาจะซื้อจริงก็ได้ไปลองขับ Cross ด้วย แต่ถ้าซื้อวันนี้ผมจะรอเพราะได้ข่าวว่าอาจจะมามอเตอร์เอ็กซ์โปปลายปีนี้หรือไม่ก็อีกกระแสข่าวว่าจะมาไตรมาสแรกปีหน้า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 12:18:51 »
ตอนผมซื้อเดือน ต.ค. ก็ไม่มีรถในโชว์รูมแล้วครับ ก็ให้เซลหามาจนได้ (และหลังจากนั้นเซลบอกว่าปิดรับจองแล้ว) ผมเคยได้ลองขับเมื่อ 2 ปีก่อน ถึงเวลาจะซื้อจริงก็ได้ไปลองขับ Cross ด้วย แต่ถ้าซื้อวันนี้ผมจะรอเพราะได้ข่าวว่าอาจจะมามอเตอร์เอ็กซ์โปปลายปีนี้หรือไม่ก็อีกกระแสข่าวว่าจะมาไตรมาสแรกปีหน้า

หมายถึงทุกรุ่น หรือเฉพาะเบนซินครับ