ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำไฟหน้าให้ทีครับ ไฟเดิมมืดมากๆครับ  (อ่าน 6030 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
รถ chr 1.8 เบนซิลครับ ไฟเดิมๆจะเป็นลูกแก้ว ใส่หลอดฮาโลเจน เวลาวิ่งเจอรถสวน หรือมีไฟข้างทาง จะมองไฟรถผมเองไม่ออก เหมือนกับไม่ได้เปิดไฟเลยครับ ต้องวิ่งบนถนนมืดๆจริงๆถึงจะเห็นไฟตัวเองชัดๆ
อยากเปลี่ยนหลอด งบประมาณอยู่ที่ 2000 ครับ ที่ดูๆไว้มี led p9 , philip ultinon , xenon kit ที่ถูกๆหน่อย 1000 - 2000 นิดๆ , philip xtreme ฮาโลเจน ตัวอัพเกรด
ถ้าผมใช้คิท ซีนอน ใส่ลูกแก้วเดิมจะดีไหมครับ ซีนอนราคาประมาณนี้ จะดีกว่า led ราคาพอๆกันไหมครับ เห็นบางคนบอกว่า ซีนอนจีนไม่ค่อยดี ซีนอนออสแรม ฟิลิปก็แพงเกินงบไปเยอะเลยครับ
led p9 ราคาพอๆกับ philip ultinon เลย แถมสว่างกว่าด้วย ใช้งานจริง ความสว่าง ความทน คัทออฟ ต่างกันเยอะไหมครับ
ฮาโลเจนตัวอัพเกรด สว่างกว่าของติดรถเยอะไหมครับ บางคนก็เชียร์ให้ใช้แค่ฮาโลเจนอัพเกรดพอ เพราะแสงจับถนนดำกับฝนตกได้ดีกว่า led แต่ผมกลัวมันจะต่างกับของติดรถแค่นิดเดียว แล้วจะมองไม่เห็นเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: แนะนำไฟหน้าให้ทีครับ ไฟเดิมมืดมากๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 11:54:44 »
อันดับแรกลองดูฟิล์มบานหน้าว่ามืดไปไหม ไม่ควรมากกว่า 40%

ถ้ามั่นใจว่าฟิล์มหน้าไม่มืด

หลอดไฟ Philips Extreme ก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่อายุไม่ยืนครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: แนะนำไฟหน้าให้ทีครับ ไฟเดิมมืดมากๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 11:56:31 »
ของผมหลอดฮาโลเจนเหมือนกัน เป็นหลอด H7 ผมใช้หลอดฟิลิป แบบอัพเกรด ที่ใช้ วัตต์ เท่าเดิม แต่สว่างมากขึ้น ก็โอเคดีอยู่ครับ แต่หลอดอาจจะขาดบ่อยนะครับ ประมาณปีละครั้ง ก็ต้องมีเปลี่ยนหลอดใหม่ดวงนึงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 12:15:14 »
กรณีมองไฟรถตัวเองไม่ออก ถ้าเปลี่ยนฮาโลเจน upgrade แสงพุ่งกว่าก็จริง แต่เกรงว่าสีจะไม่ต่างจากเดิมมาก

ไป xenon จบกว่าครับ เลือกแบรนด์ดีๆ ไปเลย
พวกของจีนมีหลายเกรด แต่ส่วนมาก บัลลาท พังก่อนหลอด อายุปีเดียวก็ไปและครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:24:30 »
กรณีมองไฟรถตัวเองไม่ออก ถ้าเปลี่ยนฮาโลเจน upgrade แสงพุ่งกว่าก็จริง แต่เกรงว่าสีจะไม่ต่างจากเดิมมาก

ไป xenon จบกว่าครับ เลือกแบรนด์ดีๆ ไปเลย
พวกของจีนมีหลายเกรด แต่ส่วนมาก บัลลาท พังก่อนหลอด อายุปีเดียวก็ไปและครับ

มี Projector อยู่แล้วไปใช้ชุด Kit Xenon ดีสี่สุดครับ. ผมทำแบบนี้ในรถ 2คัน 1.Fortuner BMC2010 เปลี่ยนเป็น Xenon 4300k 2. BMW 520d E60 (รุ่นพิเศษตัดoption) มีโคมProjector อยู่แล้วเปลียนแหล่งกำเนิดแสงเป็น Xenon เลือกค่า Kไม่เกิน4300K-6000K สว่างที่สุด เอาแบรนจีนได้ แต่ถ้าเอาง่ายไปที่ร้านไปหน้าที่เปิดมานานๆ ของพวกนี้เอาประกันที่ร้านชัวที่สุด จะยี้ห้ออะไรก็แล้วแต่.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:31:37 »
สมัยผมขับ Civic FD ก็รู้สึกแบบนั้น ผมขับรถกลางคืนเยอะ

ผมเลยไปจับ OSRAM Night Breaker มา(ตอนนั้นยังไม่มี Plus) ใช้งานได้ปีกว่า ก็ขาด

เลยไปจับ OSRAM Night Breaker Plus ใช้งานได้ปีกว่า เช่นกัน

โดยรวม OSRAM Night Breaker และ OSRAM Night Breaker Plus ผมว่าสว่างเดิม 20-30% ได้ ยังเป็นแสงขาวๆ ออกนวลๆ (หลอดเดิม ขาว-เหลือง)

ผมว่าขับกลางคืนสบายกว่าหลอดเดิมติดรถมาก

สุดท้ายก็มาจบที่ชุด LED 12,000 lumen แสงสว่างกว่า OSRAM Night Breaker Plus พอสมควรเลย เรียกได้ว่า น้องๆ Xenon หรือ LED โรงงานเลย (เทียบกับหลอดเดิม น่าจะสว่างกว่า 70-80% ได้มั้ง)

แต่มันจะมีปัญหาคือ มันจะค่อนข้างฟุ๋ง แสงกระเจิง สว่าง แต่ไม่ได้พุ่งไกล ผมเลยแก้ไขโดยการ กดไฟให้ต่ำ(ใส่เฉพาะไฟต่ำ) ก็ช่วยได้เยอะมาก

ถ้างบถึง ไปถอยโคมตัว CH-R ท๊อป ที่เป็น LED มาใส่เลยครับ น่าจะจบที่สุด

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:33:50 »
เบิกรุ่น top มาใส่แทนได้ไหมครับ
น่าจะจบกว่า

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:39:50 »
ขอแนะนำว่าใส่ Xenon หรือ LED ก็ได้ แต่ว่าค่า k ต้องอยู่ในช่วง 4500 -​5500 K  เกินนี้ดูไม่ออกครับ

ยิ่งแสงขาว 6000 -​ 6500K เห็นแต่พวกที่สะท้อนแสงขาวได้ดี แต่ถนนดำเอย หมาแมวเอย มองไม่เห็นครับ ฝนตกจบข่าวเลย  เพราะตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ แสง 6500K 20000 lumens สว่างตาแตก แต่ในรถมองแทบไม่เห็นทั้งที่ฟิล์มหน้า 40 สู้พวก Xenon 4500-5500K ไม่ได้เลยครับ

อีกอย่าง LED ใช้แล้วขับนานๆ เหมือนตาจะล้าครับ ทางที่ดีอย่าใช้เลยดีกว่า ไป Xenon convertion​ kits หรือพวกหลอดใส้แรงๆ อายุสั้นดีกว่าครับ ใช้ได้ปี 2 ปี เปลี่ยน
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:43:28 »
ซีน่อนจบที่สุดครับ ส่วนอายุการใช้งานจะนานจะสั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพอุปกรณ์ครับ ผมเคยใช้ซีน่อนแล้วกลับไปใช้หลอดเดิมอีกครั้ง แต่สุดท้ายก็ต้องวนกลับมาใช้ซีน่อนใหม่ อยากแนะนำว่าบางทีอาจจะต้องมองข้ามเรื่องมองเห็นแสงไฟรถเราหรือโดนแสงไฟถนนกลบนะครับ คือไม่ต้องไปสังเกตุแสงไฟเราตลอดเวลาว่ามันเห็นไหมหรือมันโดนกลบตอนไหน แต่ให้โฟกัสไปที่ว่าเรามองเห็นทางได้ดีเพียงหรือเปล่าครับ

timeline ของผม ประมาณนี้
- ไปติดที่ร้านดังร้านนึง ผ่าโคมยัดลูกแก้ว ใช้อุปกรณ์เกรดคลองถม ชุดนั้น 7 พัน บัลลาสขาดไวมาก ใช้ได้ไม่ถึงปีก็ขาด เปลี่ยนบัลลาสใหม่ข้างละ 1000
- อัพหลอด+บัลลาสเป็นซีน่อนของ OSRAM ทนมาก ใช้ได้ 4 ปียังไม่มีทีท่าว่าจะขาด แต่แสงดรอบลงแล้ว อาจจะเพราะชุดเลนและลูกแก้วเกรดคลองถมเสื่อมแล้วก็เป็นได้
- เกิดอุบัติเหตุทำให้โคมแตก เคลมโคมมาใหม่เป็นโคมแท้โรงงาน+หลอดฮาโลเจนเดิม
- อัพเป็นหลอดฮาโลเจนอัพเกรด OSRAM Night Breaker
- อัพเป็น Xenon Hella ยี่ห้อ NHK 5500k 38w โดยเป็นชุด Kit ติดตั้งกับโคมเดิมได้เลยไม่ต้องผ่าโคมยัดลูกแก้ว

ภาพเปรียบเทียบครับ Halogen OEM vs Halogen OSRAM vs Xenon ดูในไฟล์แนบนะครับ ตัวแสงที่มองด้วยตาเปล่าจริงๆ แตกต่างกันชัดเจน แต่พอเอามือถือถ่ายคนละที มือถือมันน่าจะปรับแสงออโต้ ทำให้สุดท้ายรูปออกมามันแตกต่างกันน้อยมากเลยครับ

ส่วนอันนี้เป็นคลิปขั้นตอนการติดตั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:52:34 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ The Boy Who Lived

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 14:48:07 »
ซีน่อนจบที่สุดครับ ส่วนอายุการใช้งานจะนานจะสั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพอุปกรณ์ครับ ผมเคยใช้ซีน่อนแล้วกลับไปใช้หลอดเดิมอีกครั้ง แต่สุดท้ายก็ต้องวนกลับมาใช้ซีน่อนใหม่ อยากแนะนำว่าบางทีอาจจะต้องมองข้ามเรื่องมองเห็นแสงไฟรถเราหรือโดนแสงไฟถนนกลบนะครับ คือไม่ต้องไปสังเกตุแสงไฟเราตลอดเวลาว่ามันเห็นไหมหรือมันโดนกลบตอนไหน แต่ให้โฟกัสไปที่ว่าเรามองเห็นทางได้ดีเพียงหรือเปล่าครับ

- ไปติดที่ร้านดังร้านนึง ผ่าโคมยัดลูกแก้ว ใช้อุปกรณ์เกรดคลองถม ชุดนั้น 7 พัน บัลลาสขาดไวมาก ใช้ได้ไม่ถึงปีก็ขาด เปลี่ยนบัลลาสใหม่ข้างละ 1000
- อัพหลอด+บัลลาสเป็นซีน่อนของ OSRAM ทนมาก ใช้ได้ 4 ปียังไม่มีทีท่าว่าจะขาด แต่แสงดรอบลงแล้ว อาจจะเพราะชุดเลนและลูกแก้วเกรดคลองถมเสื่อมแล้วก็เป็นได้
- เกิดอุบัติเหตุทำให้โคมแตก เคลมโคมมาใหม่เป็นโคมแท้โรงงาน+หลอดฮาโลเจนเดิม
- อัพเป็นหลอดฮาโลเจนอัพเกรด OSRAM Night Breaker
- อัพเป็น Xenon Hella ยี่ห้อ NHK 5500k 38w โดยเป็นชุด Kit ติดตั้งกับโคมเดิมได้เลยไม่ต้องผ่าโคมยัดลูกแก้ว

ภาพเปรียบเทียบครับ Halogen OEM vs Halogen OSRAM vs Xenon ดูในไฟล์แนบนะครับ ตัวแสงที่มองด้วยตาเปล่าจริงๆ แตกต่างกันชัดเจน แต่พอเอามือถือถ่ายคนละที มือถือมันน่าจะปรับแสงออโต้ ทำให้สุดท้ายรูปออกมามันแตกต่างกันน้อยมากเลยครับ

ส่วนอันนี้เป็นคลิปขั้นตอนการติดตั้งครับ

ล่าสุด งบเท่าไหร่ครับน้า มีอะไรบ้างในงบนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 15:11:09 »
ล่าสุด งบเท่าไหร่ครับน้า มีอะไรบ้างในงบนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

เจ้าของร้านให้แจ้งราคา 7xxx ครับ ฮ่าๆ ของผมมันมีอุปกรณ์ซีน่อนเดิมเหลืออยู่บางชิ้นที่สามารถ reuse ได้ ก็เลยลดหลั่นราคาลงมาครับ แต่ก็ลดแค่หลักร้อยแหละครับ ในชุดหลักๆก็จะมีแค่ เลนส์โปรเจคเตอร์ บัลลาสต์ ฝาครอบ และชุดติดตั้งอื่นๆ ผมไม่ได้ใส่ลูกเล่นอะไรเลยครับ เนื่องจากในชุดซีน่อนแรกผมเคยอัพหลายรอบ เคยใส่ไฟ DRL พอมันดับดวงนึงนี่ดูขี้เหร่ไปเลย Double Xenon ก็เคยใส่มาแล้ว พอไปประสบอุบัติเหตุคู่ในกับคู่นอกซ่อมมาคัตออฟไม่เสมอกันใช้งานก็ไม่ได้เรื่อง เหนื่อยกับการต้องมานั่ง maintenance ครับ สุดท้ายพอใช้งานจริงๆเราก็ต้องการแค่ความสว่างของไฟซีน่อนเท่านั้น ก็เลยเอาเท่านี้พอครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 17:36:16 »
ตามด้วยคนครับ  ::)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 19:02:11 »
คุณ clound เลือกแบบไหนมาอัพเดทกันด้วยนะครับ ผมก็ดูๆไว้อยู่เหมือนกัน
เบิกรุ่น top มาใส่แทนได้ไหมครับ
น่าจะจบกว่า
เห็นคนใช้ตัว Hybrid ก็ยังบ่นๆกันอยู่ครับ ว่าไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 19:18:36 »
ไฟเดิมๆจะเป็นลูกแก้วอยู่แล้ว ใส่ซีนอนไปเลยน่าจะจบครับ  พวกไฟฮาโลเจนอัพเกรดมันก็สว่างเพิ่มอีกแค่ในระดับหนึ่ง แล้วหลอดมันชอบขาดบ่อยขาดบ่อยครับ คู่นึงก็ไม่ใช่ถูกๆ  ถ้าต้องเปลี่ยนทุกปี ผมว่าไม่ได้ถูกนะ

คันเก่าผมมาสด้า 2 ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ เปลี่ยนไปใช้ไฟซีนอนมา 6 ปี ยังไม่เคยต้องทำอะไรกับไฟหน้าเลยทั้งหลอดทั้งบัลลาส  ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับไฟหน้าเลยจนขายรถไป

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 20:04:07 »
ถ้าโคมลูกแก้ว แล้วงบประมาณนี้ ก็ใส่ซีนอน จะ (4200kขาวอมเหลือง )หรือ( 6000k ขาว)แล้วแต่จะชอบ
แต่ถ้าใช้ไปอีกซักพักมีงบมากกว่านี้หน่อยแนะนำหาร้าน retrofit เปลี่ยนลูกแก้วในโคมจะได้แสงที่กว้าง+คัทออฟที่ดีกว่าเดิมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2020, 20:06:19 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 21:50:06 »
แนะนำให้ไปหา Xenon ครับ โคมเป็น Projector อยู่แล้ว หาชุด Kit มาใส่ น่าจะได้เลย ลองปรึกษาร้านดูครับ ผมเองเอา Jazz ไปทำ Xenon Projector มา ส่างชัดมาก ชัดกว่า HRV ที่เป็น LED คู่ 2 ดวงอีกครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 06:53:33 »
ไฟเดิมๆจะเป็นลูกแก้วอยู่แล้ว ใส่ซีนอนไปเลยน่าจะจบครับ  พวกไฟฮาโลเจนอัพเกรดมันก็สว่างเพิ่มอีกแค่ในระดับหนึ่ง แล้วหลอดมันชอบขาดบ่อยขาดบ่อยครับ คู่นึงก็ไม่ใช่ถูกๆ  ถ้าต้องเปลี่ยนทุกปี ผมว่าไม่ได้ถูกนะ

คันเก่าผมมาสด้า 2 ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ เปลี่ยนไปใช้ไฟซีนอนมา 6 ปี ยังไม่เคยต้องทำอะไรกับไฟหน้าเลยทั้งหลอดทั้งบัลลาส  ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับไฟหน้าเลยจนขายรถไป

Xenon ที่เคยเปลี่ยนมา ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ และพอจะบอกชื่อร้านได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 15:34:01 »

NHK Hella ติดตั้งที่ไหนครับ กำลังลังเลเทียบกับ osram ครับ
พอดี H11 philips ไม่ทำต่อแล้ว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 17:35:18 »
NHK Hella ติดตั้งที่ไหนครับ กำลังลังเลเทียบกับ osram ครับ
พอดี H11 philips ไม่ทำต่อแล้ว

พี่ที่ติดตั้งซีน่อน ร้าน YaModel Auto Service อยู่บางกรวย ถนนกาญจนาครับ ผมก็รู้จักจากกลุ่มบอร์ด hlm นี้แหละครับ ทำกับพี่แกมา 3 ปี ได้แล้ว ตั้งแต่แก้ไขซีน่อนชุดก่อนจนถึงทำซีน่อนชุดใหม่นี้เลยครับ

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 17:59:30 »
ผมยิ่งอ่านยิ่งสับสนครับ ตอนแรกคือตัดฮาโลเจนอัพเกรดออกไปจากตัวเลือกแล้ว
แต่ตอนนี้ก็เอากลับมาเป็นตัวเลือกอีกแล้ว 555 เพราะว่าฮาโลเจน จับถนนดำ กับฝนตกได้ดี แต่ติดที่อายุการใช้งานสั้น ถ้าวิ่งๆไปแล้วขาด น่าจะขับลำบากน่าดู

ซีนอน NHK ก็น่าสนครับ กลัวแค่เรื่อง qc  ถ้ามันดับไปเฉยๆยังพอรับได้ พอดีอ่านเจอซีนอนจีนมีปัญหาแล้วค่อนข้างกลัวครับ บางรายบัลลาสควันพุ่งเลย บางคันเห็นว่าไฟไหม้รถเลย ผมยิ่งกลัวครับ

ตอนนี้กำลังหาดู led แบบที่แสง 5500k อยู่อีกอย่างครับ น่าจะพอใช้ได้ ดีกว่า led ที่ 6000k+

คิดไปคิดมาคือ ฮาโลเจนอาจจะแพงกว่า เพราะขาดง่าย ต้องเปลี่ยนบ่อย แต่น่าแสงส้มใช้ได้ทุกสภาพถนน
คิดอีกทีก็ led สว่างกว่า ใช้สัก 5500k น่าจะได้อยู่น่า สว่างดีด้วย
หรือซีนอนเลยดี แต่ไปของแพงเลยไม่ไหวแน่นอนครับ เลือกไม่ถูกเลยครับตอนนี้  ;D

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 20:41:15 »

Xenon ที่เคยเปลี่ยนมา ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ และพอจะบอกชื่อร้านได้มั้ยครับ

ติดที่ร้าน  B.P. Auto ครับ  ใช้บัลลาสของยี่ห้อ Zenco แต่เปลี่ยนหลอดเป็นของยี่ห้อ LGP  (เพราะต้องการหลอดที่ 4300K ซึ่งให้ความสว่างมากกว่าและยังจับถนนได้ดี แต่ไฟอาจจะไม่ขาวเท่าไร)   ส่วนของ Zenco หลอดน่าจะเริ่มต้นที่ 5500K  ผมเลยขอเปลี่ยนหลอดครับ

ค่าใช้จ่ายน่าจะ 6-7 พันบาท ผมจำไม่ค่อยได้เพราะหลายปีแล้ว  เวบนี้เลยครับ http://www.bpautoshop.net/

ผมติดที่สาขากาญจนาภิเษกนะ แต่ตอนี้ร้านที่สาขากาญจนาภิเษกปิดไปแล้ว     แต่เป็นไฟที่จ่ายครั้งเดียวแล้วไม่เคยต้องจ่ายอะไรเกี่ยวกับไฟหน้าอีกเลย ส่วนตัวสำหรับผมคือคุ้มนะครับ สำหรับความสว่างที่ได้ใช้ในช่วง 5-6 ที่ใช้งานมันมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2020, 20:44:31 โดย kittik25 »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 06:39:57 »

ติดที่ร้าน  B.P. Auto ครับ  ใช้บัลลาสของยี่ห้อ Zenco แต่เปลี่ยนหลอดเป็นของยี่ห้อ LGP  (เพราะต้องการหลอดที่ 4300K ซึ่งให้ความสว่างมากกว่าและยังจับถนนได้ดี แต่ไฟอาจจะไม่ขาวเท่าไร)   ส่วนของ Zenco หลอดน่าจะเริ่มต้นที่ 5500K  ผมเลยขอเปลี่ยนหลอดครับ

ค่าใช้จ่ายน่าจะ 6-7 พันบาท ผมจำไม่ค่อยได้เพราะหลายปีแล้ว  เวบนี้เลยครับ http://www.bpautoshop.net/

ผมติดที่สาขากาญจนาภิเษกนะ แต่ตอนี้ร้านที่สาขากาญจนาภิเษกปิดไปแล้ว     แต่เป็นไฟที่จ่ายครั้งเดียวแล้วไม่เคยต้องจ่ายอะไรเกี่ยวกับไฟหน้าอีกเลย ส่วนตัวสำหรับผมคือคุ้มนะครับ สำหรับความสว่างที่ได้ใช้ในช่วง 5-6 ที่ใช้งานมันมา

รายละเอียดครบมาก ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ส่วนตัวผมที่อยากอัพก็ยังอยากใช้แสงเหลืองอยู่ ต้องการแค่ความเข้มแสงที่มากขึ้น/สว่างขึ้น เน้นใช้งาน ไม่อยากได้แสงขาวเผื่อฝนตก/หมอกลงครับ

เสียดาย สาขากาญจนาปิดไป ไม่งั้นได้ตามท่านไปจัดแน่ๆครับ