ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเหล่านี้ใช่ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ไหมครับ?  (อ่าน 3236 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
รถผมมีอาการสตาร์ทเครื่องเย็นพอหมุนพวงมาลัยจะมีแรงสั่นเป็นคลื่นๆ มาที่พวงมาลัย เลี้ยวความเร็วต่ำนี่ชัดเลย แล้วอีกอาการคือเวลาเปลี่ยนเกียร์ เช่น N->D, D->N, N->R, R->N จะมีอาการรั้งเหมือนเครื่องจะไปก่อนล้อ มีอาการดึงๆ แต่เวลาขับเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลไม่มีกระตุก เป็นแค่ช่วงเปลี่ยนตัดต่อเวลาเปลี่ยนเกียร์มันจะกระตุกทีนึง แบบโดนดึงรั้งไว้อ่ะครับ

อาการเหล่านี้ใช่แท่นเครื่องแท่นเกียร์ไหมครับ ขอรบกวนผู้รู้แนะนำทีครับ BMW e90 10 ปี 120,000 km.
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Smith686

ถ้ายางแท่นเครื่องมีปัญหา สตาร์ทเครื่องแล้วรถสั่น  ถ้ายางแท่นเกียร์มีปัญหาใส่เกียร์เกียร์แล้วสั่น

ออฟไลน์ neung23

แท่นเครื่อง bmw เสีย เดินเบาจะสะท้าน เร่งจะนิ่ง

กลับกัน benz m271 สูบ โบ เดินเบาแทบไม่ต่าง แต่ตอนเร่งจะคราง

บิดพวงมาลัยสะท้านมือ คันผมก็เป็น ไม่ได้แก้ ทำใจ
แต่อาการเดียวกันใน accord g8 เปลี่ยนท่อน้ำมันพาวเวอร์ที่มีวาวแรงดัน หาย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เกี่ยวกับยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์

ออฟไลน์ tom46

ผมไม่ได้ใช้ 90 นะครับ ใช้แต่ 46 นะครับ

อาการ ตึงตัง ตอนเปลี่ยนคันเลื่อนเกียร์ ส่วนมากมักจะจาก บูชเฟืองท้าย ครับ

ส่วนยางแท่นเครื่อง ผมไม่ค่อยรู้เคยเปลี่ยนตอนมันทรุดก็ไม่ได้รู้สึกอะไร เพียงแต่ช่างบอกว่า แท่นเครื่องทรุด ต้องเปลี่ยนก็เลยเปลี่ยนไปครับ แต่มีรุ่นน้องไปเปลี่ยน ยางแท่นเครื่อง ของเทียบ ก็ว่ามีอาการสั่นๆอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ของที่ใช้อยู่เป็นของอะไร ลองๆเช็คดูจุดนี้ก่อนก็ได้ครับ

ส่วนยางแท่นเกียร์ ผมใช้ของเทียบอยู่ ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ chaithawat

อาการสาวพวงมาลัยแล้วครางหนืดๆมือน่าจะปั๊มพาวเวอร์ครับ เคยเป็นใน n46
ส่วนยางแท่นเครื่องสังเกตุง่ายมากติดเครื่องปุ๊บเครื่องเต้น ฝากระโปรงสั่นตามอันนี้ชัดเจนครับ ถึงเวลาเปลี่ยนได้แล้วราคาในศุนย์ไม่แพงครับทนกว่าของเทียบวัดโสมพันกว่าบาทเยอะมากๆ ของเทียบ2-3หมื่นโลทรุุดแล้ว ของแท้ใช้ได้ร่วมแสนโล

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ กำลังเปลี่ยนอยู่เลย เดี๋ยวเสร็จแล้วรายงานผลครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S