ผู้เขียน หัวข้อ: // มาชมคลิป Mazda3 Turbo AWD 2021 \\  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
// มาชมคลิป Mazda3 Turbo AWD 2021 \\
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 09:04:49 »
อัตราเร่งจัดจ้านดีครับ 

ไหนๆ Toyota นำ Yaris GR  เข้ามาแล้ว 

Mazda Premium ไม่ลองนำตัวนี้เข้ามาบ้างละครับ    :P :P :P

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ AkE

Re: // มาชมคลิป Mazda3 Turbo AWD 2021 \\
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 09:13:21 »
Size บริษัท นโยบายต่างๆ ต่างกันไม่น้อยครับ ตอนนี้mazda Thailand ยังมึนๆตัวเองอยู่เลย

รถแบบนี้โอกาสจะเอามาขายไม่ง่ายครับ แต่ก้ไม่แน่นะ 5555 ยี่ห้อนี้ยิ่งมึนๆ แต่ผมว่ายากครับที่จะมา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: // มาชมคลิป Mazda3 Turbo AWD 2021 \\
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 09:19:20 »
ผมไม่ได้มองว่าเป็น Mazda Premium แต่อย่างใด

มองแค่ว่า เป็น Mazda 3 Lineup นึงแค่นั้น

ส่วนจะขายไหม มันก็คือ Demand vs Supply ครับ ตามหลักปกติง่ายๆ เลย

ถ้าขายได้ ก็ขาย แต่ถ้ามองแล้วว่า ไม่คุ้ม ไม่ไหว ก็ไม่ขายครับ

เอาแค่ Mazda3 ตัวธรรมดา ให้รอดก่อนดีกว่า ผมว่าตอนนี้ ก่อนเปิดตัวที่หลายคน หลายสื่อ แม้กระทั้งใน HLM เอง ก็เชียร์ๆ กันเยอะแยะ แต่ยอดขายจริงมันสวนทางกันเลย

ตัวนี้อยากให้มาไหม ตอบเลยว่า อยากให้มา แต่ต้องอยู่ในราคาที่พอฟัดพอเหวี่ยงหน่อย สัก 1.4-1.5 ล้าน อาจจะมีคนกลุ่มนึงที่รอซื้อยู่นะ อาจจะไม่ได้เยอะ ต้องดูว่าได้ไปต่ออีกป่าว

ผมว่าแค่นี้ Mazda ก็เหนื่อยใจแล้วครับ

บางคนพยายามโยงว่า องค์กร Mazda ไม่ได้ใหญ่ ผมว่าไม่เกี่ยวนะ เพราะไหนๆ ออกแบบ และ ผลิตรถได้ออกมา จุดขาย หรือ ยอดขาย ไม่ได้แปรผันตามขนาดองค์กรหรอก มันอยู่ที่คนซื้อล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 10:24:56 »
mazda ไม่น่าจะแยก premium ไม่ premium นะผมว่า

3 ธรรมดายอดยังไม่ไหวเลย เอา turbo มาน่าจะเหนื่อย เหมือน cx5 ก็ไม่น่าจะสดใสเท่าไหร่

นำเข้าทั้งคันเพื่อคนรักจริงแล้วยอมรับกับราคาแพงๆได้จะคุ้มเหนื่อยรึเปล่าต้องลองดู

กองเชียร์เยอะแต่ demand จิงแทบไม่มีเลย อย่าง yaris gr เค้าเฉพาะกลุ่มมากๆ เข้ามาแบบ MT ตามใจกองเชียร์ แต่จะมีกองเชียร์กี่คนที่ซื้อ

ผมเชื่อว่า 90% เห็นรถราคาเหยียบ 2ล้าน เอาไปเทียบกับ รถ premium แน่นอน ขนาด segment ต่างกัน ราคาห่างกันไม่มากยังเทียบเลย

เปิดให้คนรักจริงสั่งราคาแพงๆหน่อย แต่เอางบมาดูแลเรื่อง service เถอะ คนรอบๆตัวที่รัก mazda กลัวใจศูนย์บริการมากจากข่าว cx5

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 11:05:49 »
สั่งเครื่องนี้มาใส่น่าจะง่ายกว่ารอมาสด้าขายเอง

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 11:20:12 »
mazda ไม่น่าจะแยก premium ไม่ premium นะผมว่า

3 ธรรมดายอดยังไม่ไหวเลย เอา turbo มาน่าจะเหนื่อย เหมือน cx5 ก็ไม่น่าจะสดใสเท่าไหร่

นำเข้าทั้งคันเพื่อคนรักจริงแล้วยอมรับกับราคาแพงๆได้จะคุ้มเหนื่อยรึเปล่าต้องลองดู

กองเชียร์เยอะแต่ demand จิงแทบไม่มีเลย อย่าง yaris gr เค้าเฉพาะกลุ่มมากๆ เข้ามาแบบ MT ตามใจกองเชียร์ แต่จะมีกองเชียร์กี่คนที่ซื้อ

ผมเชื่อว่า 90% เห็นรถราคาเหยียบ 2ล้าน เอาไปเทียบกับ รถ premium แน่นอน ขนาด segment ต่างกัน ราคาห่างกันไม่มากยังเทียบเลย

เปิดให้คนรักจริงสั่งราคาแพงๆหน่อย แต่เอางบมาดูแลเรื่อง service เถอะ คนรอบๆตัวที่รัก mazda กลัวใจศูนย์บริการมากจากข่าว cx5

Yaris GR ที่เข้ามา 6 คันผมว่าหมดนะ แย่งกันซื้อด้วย
ถ้าถามผมนะ Yaris GR กับ Supra ตัวปัจจุบัน ผมกดซื้อ Yaris GR แบบคิดไม่เยอะครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 13:22:14 »

มีตังจริงผมก็กด gr เก็บได้ยาวๆเลย supra มันเฉยๆสำหรับผมมาก

mazda 3 ผมก็ชอบ แต่เห็นนโยบายบริษัทกับการแก้ปัญหา ก็ขอผ่านละครับ หารุ่นอื่นแล้วทำช่วงล่างเอาหน่อยมันได้ใกล้เคียงกัน แต่ขับๆไปละมั่นใจกว่า ไปไหนไกลๆไม่ต้องมาระแวง ไม่สนุกเลยจริงๆ

Yaris GR ที่เข้ามา 6 คันผมว่าหมดนะ แย่งกันซื้อด้วย
ถ้าถามผมนะ Yaris GR กับ Supra ตัวปัจจุบัน ผมกดซื้อ Yaris GR แบบคิดไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 14:25:15 »
หลังๆมานี่ Mazda ไม่ทำตัวแต่งออกมาเลยครับ เข้าใจว่าตัวแรง ก็คงไม่ทำเช่นเดียวกัน คงขายตัวปกติไปตลอดมากกว่า

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 14:34:51 »
ผมไม่ได้มองว่าเป็น Mazda Premium แต่อย่างใด

มองแค่ว่า เป็น Mazda 3 Lineup นึงแค่นั้น

ส่วนจะขายไหม มันก็คือ Demand vs Supply ครับ ตามหลักปกติง่ายๆ เลย

ถ้าขายได้ ก็ขาย แต่ถ้ามองแล้วว่า ไม่คุ้ม ไม่ไหว ก็ไม่ขายครับ

เอาแค่ Mazda3 ตัวธรรมดา ให้รอดก่อนดีกว่า ผมว่าตอนนี้ ก่อนเปิดตัวที่หลายคน หลายสื่อ แม้กระทั้งใน HLM เอง ก็เชียร์ๆ กันเยอะแยะ แต่ยอดขายจริงมันสวนทางกันเลย

ตัวนี้อยากให้มาไหม ตอบเลยว่า อยากให้มา แต่ต้องอยู่ในราคาที่พอฟัดพอเหวี่ยงหน่อย สัก 1.4-1.5 ล้าน อาจจะมีคนกลุ่มนึงที่รอซื้อยู่นะ อาจจะไม่ได้เยอะ ต้องดูว่าได้ไปต่ออีกป่าว

ผมว่าแค่นี้ Mazda ก็เหนื่อยใจแล้วครับ

บางคนพยายามโยงว่า องค์กร Mazda ไม่ได้ใหญ่ ผมว่าไม่เกี่ยวนะ เพราะไหนๆ ออกแบบ และ ผลิตรถได้ออกมา จุดขาย หรือ ยอดขาย ไม่ได้แปรผันตามขนาดองค์กรหรอก มันอยู่ที่คนซื้อล้วนๆ ครับ

คุณเข้าใจผิดแล้วละครับ

ตอนนี้มาสด้าไม่ได้เหนื่อยอะไรเลย .... แต่เค้ากำลังฉลองยอดขายที่เติบโตขึ้นทุกไตรมาสเลยด้วยซ้ำ ...

คือรถขายดี ไม่จำเป็นที่ยอดขายต้องขึ้นอันดับ 1 เท่านั้นหรอกครับ เพียงแค่ยอดขายเติบโตจากปีก่อน รวมถึงยิ่งมี covid-19 แต่ก็ยังเติบโตนี่สิยิ่งน่าภูมิใจ ...

คุณอาจจะคิดว่ามาสด้า ขายไม่ออก สู้เจ้าตลาดไม่ได้ หากคุณมองแค่ตารางสรุปยอดขายที่โชว์ทุกเดือนใน HLM ... แต่ความเป็นจริงแล้ว ค่ายที่ยอดขายอันดับ 1 น่ะ ... ยอดตกจากปีก่อนไปเท่าไรล่ะครับ โดนแชร์ตลาดไปแล้วกี่ %  รู้หรือเปล่า ... 

ข่าวอ้างอิงค์ครับ (อ่านสักหน่อยก็จะเข้าใจขึ้นครับ)
https://www.autodeft.com/deftreport/mazda-sales-report-thailand-over-3000-units
https://www.naewna.com/business/523502
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2020, 14:36:54 โดย apinui »

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 15:41:33 »
CX-5 ยังเอา 2.5 Turbo มาขายแบบงงๆกันเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 16:06:51 »
ผมว่า ความหวังที่มาสด้ายังมีโอกาสที่จะเอารถรุ่นใหม่ๆ สวยๆ แรงงๆ มากกว่านิสสัน โตโยต้า ฮอนด้าครับ  ฝั่งนิสสันนี่มีแต่แซยิดหรือเอารถที่ไม่เข้าท่ามาขายอย่างเดียว อย่างคิ้กนี่นี่ มั่นหน้ามาจากไหนว่า การตั้งราคาขนาดนี้กับเอาอีเพาเวอร์มาขายอย่างเดียวมันจะขายออก  หรือนิสสันโน้ต  กะจะเอากำไรเยอะๆโดยเอาเครื่องเก่าๆอืดๆไม่ได้ประหยัดน้ำมันจากมาร์ช และอัลเมร่ามาขายแล้วมาขายแพงๆสุดท้ายขายยังไงก็ไม่ออก ส่วนโตโยต้านั้นรถสวยอย่างยาริสยุโรป  ก็ไม่เอามาขาย แต่เลือกเอายาริสจีน แต่โชดีความมั่นใจในผู้ซื้อมากกว่านิสสันเลยขายดี  ส่วนฮอนด้า เสียดายฟิตตัวใหม่ที่ไม่เอาเข้ามาครับ