ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางใหม่ ของเดิมคือ TOYO Tranpath R30  (อ่าน 4724 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
สอบถามเรื่องยางใหม่ ของเดิมคือ TOYO Tranpath R30
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 13:20:57 »
กำลังมองหายางใหม่ใช้กับรถอัลพาร์ดรุ่นปัจจุบัน ยางเดิมคือ TOYO Tranpath R30 235/50R18 ไม่แน่ใจว่ามียางแบรนด์อื่นคุณภาพใกล้เคียงหรือดีกว่าแนะนำบ้างครับ อยากได้นุ่มเงียบเหมือนเดิม ถ้าเทียบกับ Michelin Primacy4 ตัวไหนน่าสนใจกว่า หรือของเดิมดีอยู่แล้วครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยางใหม่ ของเดิมคือ TOYO Tranpath R30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 13:56:02 »
Bridgestone T005a
Yokohama V552
Michelin Primacy 4

แต่เชียร์ 2 ตัวแรก มากกว่า ยี่ห้อสุดท้าย ผมเจอมา 2 ชุดละ สั่น ถ่วงลงยาก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: สอบถามเรื่องยางใหม่ ของเดิมคือ TOYO Tranpath R30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 15:09:14 »

แต่เชียร์ 2 ตัวแรก มากกว่า ยี่ห้อสุดท้าย ผมเจอมา 2 ชุดละ สั่น ถ่วงลงยาก

ถ้าปกติคนนั่งไม่เยอะ ใช้ยางรถเก๋งจะนุ่มและเงียบกว่าครับ
แต่ถ้านั่งเต็มคัน+ของเยอะบ่อยๆ ยางเก๋งจะชอบปูดบวมด้านในมักจะไม่ทันสังเกต​เห็นอันตรายครับ

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 15:33:02 »

ขอบคุณครับ แล้วตัว TOYO Tranpathเป็นไงบ้างครับเมื่อเทียบกับยางที่แนะนำมา

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 16:25:07 »
ตอนนี้ TOYO TIRES รุ่น TRANPATH Lu2 ขนาด 235/50R18 101W XL ถือว่าดีที่สุดในญี่ปุ่น เพราะหน้ายางถูกออกแบบมาเพื่อ รับน้ำหนักระดับ 2.5 ตันได้สบาย ๆ ทำให้ยางไม่เสื่อมสภาพและหมดอายุก่อนเวลาอันควร ตัวนี้ ขอบ 18 ในไทยไม่นำมาขายนะครับ มีแต่รุ่น R30 ซึ่งถือว่าเป็นเกรดต่ำสุด สำหรับ Alphard / Vellfire ที่มีจำหน่าย
ใครสนใจ สามารถสั่งซื้อได้นะครับ
ราคาเส้นละ 7300 บาท หากรับจำนวนมาก ราคาก็จะมีการปรับลงให้อีกนะครับ
เป็นยางที่เงียบที่สุด เงียบกว่า R30 อยู่เยอะ
การควบคุมรถคมขึ้น
เกาะถนนดีขึ้นกว่าเดิม
รายละเอียด ตัวยาง เพิ่มเติม
https://www.toyotires.jp/product/talu2/

มีคนนำเข้ามาขาย เข้ากู้เกิ้ลพิมพ์ O TAKARA (ปล.ไม่ใช่หน้าม้านะ เเต่น้องใช้อัลพาร์ดก็ใช้ตัวนี้อยู่) ข้อความข้างต้นเอามาจากเพจที่ว่านี้ อีกเจ้าที่เอามาขายก็ godtowathailand

edit : เห็นไทยเอาเข้ามาขายทางการเเล้ว เช็คกับ https://www.toyotires.in.th/tires/passenger-car/tranpath-lu-ii-2304 อีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2020, 16:44:38 โดย Uzsa »

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 22:49:01 »
ใช้ Toyo ดีแล้วครับ ผมเคยเปลี่ยนไปใช้มิชลิน แต่ตอนนี้กลับมา Toyo แล้ว รุ่นเดิมหรือรุ่นใหม่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 22:52:01 »
TOYO TRANPATH Lu II เลยครับ เป็นรุ่นอัพเกรดจากตัวเดิม เขาว่านุ่มและเกาะกว่าด้วยครับ

ส่วน Primacy 4 เป็นยางสำหรับรถเก๋ง อาจจะไม่เหมาะกับรถ 7 ที่นั่งเท่าไหร่ โดยเฉพาะถ้าต้องบรรทุกเต็มคันบ่อยๆ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 23:19:31 »
Toyo Tranpath Luii ซัดโค้ง วิ่งถนนแห้ง มั่นใจกว่า Michelin Primacy4 แต่ผมต้องเติมลม 34 มากกว่ามิชลิน(มิชลินเติม32 เท่ากับยางติดรถ ถ้ามิชลิน 34 จะแข็งไป)ไม่งั้นรู้สึกย้วยไป แต่พอถนนเปียกมิชลินกลับทำได้ดีกว่าพอสมควร ความเงียบโดยรวม Toyo ดีกว่า แต่มาพลาดตอนยูเทิร์นกลับรถหรือเลี้ยวขึ้นลงบนอาคารจอดรถ จะได้ยินเสียงยางดังเอี้ยด ตั้งแต่เริ่มใส่ใหม่ๆยันถอดออกเลย ยาง Toyo ที่ผมใช้งานเป็น made in japan พอครบสี่หมื่นกิโล ยางหอนเสียงดัง 1 เส้นผมเลยพาลเปลี่ยนยกออกทั้งหมด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 10:50:31 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงพอดีเข้าไปดูคุณสมบัติยางของ Toyo ทั้งสองรุ่นเทียบกัยพบว่า R30 คะแนนเต็มทุกช่องแต่ LuII กลับไม่ใช่ เลยงงว่าค่าที่แสดงในเว็บของ R30 มันเชื่อถือได้แค่ไหนครับ

R30 performance https://www.toyotires.in.th/tires/tranpath-r30-1133
LuII performance https://www.toyotires.in.th/tires/passenger-car/tranpath-lu-ii-2304