ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี  (อ่าน 8497 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 16:09:01 »
ขับในกทม. วันละ 2-300 กม. จะต้องอยู่บนรถกันถึงกี่ชั่วโมงเชียวครับ
ช่วงพีคๆ นี่ ชั่วโมงนึงไปได้แค่ 10 กม. เองมั้งครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 16:11:46 »
รอ New civic ไหวไหมครับ ?
ถ้าทั้ง2คัน ยังไม่โดนใจ  ;)

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 17:52:58 »
วันล่ะ สองสามร้อยโลในกทม วิ่งเยอะน้องๆ Taxi

ผมเลือก Altis น่ะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 19:20:46 »
แอลติสเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 20:09:31 »
ผมเป็นคนขอบขับรถจึงเลือกMazdaครับ แต่ถ้าเลือกทนทานใช้งานก็ต้องAltis
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 20:40:12 »
ผมให้มุมมองในฐานะคนที่ไม่เก่งด้านขับรถ แต่ชอบความเร็วนะครับ
- เค้าว่ากันว่า………มาสด้าสามช่วงล่างเทพกว่า………กว่าไปเท่าไหร่ครับ ซื้อรถมาใช้เราสาดโค้งที่ความเร็ว 140-160 ตลอดรึป่าว ผมเจอเยอะพวกขับรถแพงๆ พอเจอโค้งเหยียบเบรคเหลือ 40~80ส่วนผมขับ Crv (ที่ใครๆเค้าว่าช่วงล่างย้วย) เข้าโค้ง 120 แซงเฉยยย หนำซ้ำรถแพงๆแช่ขวาเยอะมาก สงสัยกลัวคุมรถไม่อยู่เปลี่ยนเลน
- ภาย mazda 3 ในหรูกว่า………อันนี้ผมชอบอัลเท่าติสมากกว่าและนั่งแล้วสบายกว่า อันนี้ต้องขอเรียนตรงๆผมรู้สึกว่าภายในของอัลติสมันอาจจะหลอกตาให้ดูโปร่งดีก็ได้ และอาจจะเพราะสำหรับผมแล้วเวลาผมนั่งรถขอให้แอร์เย็นสบายก็พอ ไม่ได้มีเวลาดื่มด่ำกับวัสดุนัก เพราะผมเน้นดื่มด่ำกับที่ที่ผมจะไปมากกว่าในรถ
- ถ้าเครื่องยนต์~อัตราเร่ง ช่วง 80~120 ไม่ได้ต่ำกว่า 5วิ ทั้งสองรุ่นก็คงไม่ต่างกัน เอามาแซงทางเลนคู่ก็อืดอยู่ดี
- ความทนทาน เรื่องนี้คงบอกเป็นตัวเลขไม่ได้ ชื่อชั้นใครมาก่อนมาหลังไปเช็คดู
- ความประหยัด ผมใช้รถน้อยเรื่องประหยัดมีแค่เรื่องราคาขายต่อครับ

ปล ผมกำลังจะจอง Mu X 3.0 2wd ultimate ครับ ได้คำตอบจากที่นี่เหมือนกัน อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับรุ่นที่ จขพ ต้องการแต่หวังว่ามุมมองผมจะช่วยตอบโจทย์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 23:39:14 »
รอ New civic ไหวไหมครับ ?
ถ้าทั้ง2คัน ยังไม่โดนใจ  ;)

น่าจะยังอีกนานพอควรเลยผมต้องหารถมาใช้แทนกระบะเกียร์ธรรมดาในตอนนี้ทนเหยียบคลัทช์ไม่ไหว 555อีกอย่างพอดีที่บ้านมี civic fc แล้วเลยไม่อยู่ในตัวเลือกครับ 😁

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 23:46:22 »
ขับในกทม. วันละ 2-300 กม. จะต้องอยู่บนรถกันถึงกี่ชั่วโมงเชียวครับ
ช่วงพีคๆ นี่ ชั่วโมงนึงไปได้แค่ 10 กม. เองมั้งครับ

ต้องบอกว่า กรุงเทพและปริมณฑลครับ โทษที และปะปนกันไปครับ แต่ประมาณแล้วตกวันๆนึงก็ถึงครับ บ้านผมไกลเมืองด้วย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 00:01:00 »
Altis เหอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 01:13:05 »
มาสด้า3ครับ ใจชอบมาสด้าก็ไปมาสด้าเถอะ ไม่งั้นก็ค้างคาใจใช้รถแบบไม่มีความสุข ส่วนปั๊มติ๊กพังก็เปลี่ยนเป็นของแต่งได้ใช้นานจนลูกบวช ส่วนน้ำมันเกียร์แอบไปเปลี่ยนข้างนอกที่ระยะ 40,000กม. ก็ได้ครับใช้วิธีดูดหรือฟลัชชิ่งเอายังไงทางศูนย์ก็จับไม่ได้ครับ  แถมน้ำมันเกียร์ของมาสด้าก็ถูกพอสมควรเมื่อเทียบกับ น้ำมัน CVT บางค่ายด้วยซ้ำ  ส่วนการซ่อม ซ่อมอู่นอกได้ครับหากพ้นระยะ ค่าอะไร+ค่าแรงไม่แพงนัก ปล. CVT หลายๆค่ายพังง่ายกว่าเกกียร์มาสด้าเสียอีก โดยเฉพาะค่าย H กับค่ายN  ส่วนไฮบริดอัลติส ยังเป็นแบบเฟือง  แต่ระบบอะไรต่างๆก็แพงหน่อยนะครับ แม้ว่าหลายๆท่านจะว่ามันไม่ค่อยจะพัง

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 13:52:17 »
ผมก็คิดเหมือนกัน จขกท. ครับ
เทียบกันภายในนี่คนละโลกเลยจริงๆ

ถ้าใช้รถเยอะแบบนี้ ยังไงต้องคำนึงถึงค่าน้ำมัน + ค่าซ่อมบำรุงเป็นหลักเลย

เคยขับอัลติส ไฮบริดไปทำงานไป-กลับ 200 โล ก่อนกลับบริษัทแวะเติมน้ำมันคืน
พนักบอกราคาน้ำมันมา นี่คำแรกที่ผมตอบกลับไปเลยคือ "อะไรนะครับ เต็มถังหรือเปล่า?"

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 22:27:58 »
มาสด้า3ครับ ใจชอบมาสด้าก็ไปมาสด้าเถอะ ไม่งั้นก็ค้างคาใจใช้รถแบบไม่มีความสุข ส่วนปั๊มติ๊กพังก็เปลี่ยนเป็นของแต่งได้ใช้นานจนลูกบวช ส่วนน้ำมันเกียร์แอบไปเปลี่ยนข้างนอกที่ระยะ 40,000กม. ก็ได้ครับใช้วิธีดูดหรือฟลัชชิ่งเอายังไงทางศูนย์ก็จับไม่ได้ครับ  แถมน้ำมันเกียร์ของมาสด้าก็ถูกพอสมควรเมื่อเทียบกับ น้ำมัน CVT บางค่ายด้วยซ้ำ  ส่วนการซ่อม ซ่อมอู่นอกได้ครับหากพ้นระยะ ค่าอะไร+ค่าแรงไม่แพงนัก ปล. CVT หลายๆค่ายพังง่ายกว่าเกกียร์มาสด้าเสียอีก โดยเฉพาะค่าย H กับค่ายN  ส่วนไฮบริดอัลติส ยังเป็นแบบเฟือง  แต่ระบบอะไรต่างๆก็แพงหน่อยนะครับ แม้ว่าหลายๆท่านจะว่ามันไม่ค่อยจะพัง

อธิบายมาขนาดนี้เป็นผมไป Altis เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 10:41:05 »
ผมขอตอบในฐานะที่เคยขับ Mazda 3 ในระยะทางไกลๆ
และมีเพื่อนสนิทใช้อยู่นะครับ
ปัญหาจุกจิกมีนิดหน่อยตอนออกรถจอเรือนไมล์มีเส้นขีดขึ้นตรงกลาง แต่ก็ไปเคลมเรียบร้อย
blindspot รวนนิดหน่อยก็เคลมจบไปแล้วครับ
ภายใน ผมว่าเขาออกแบบมาดีมากนะให้เทียบกับ C-Segment ญี่ปุ่น ทุกคันที่ยังขาย
Mazda 3 ดีกว่าทุกคันครับ
ช่วงล่างพวงมาลัยดีกว่า Civic FB ที่ผมเคยใช้เอามากๆ
ถ้าแต่คุณเน้นประหยัด ยังไงมันก็แพ้ Altis Hybrid ครับ
ค่าแรงค่าอะไหล่ Mazda ก็สูงกว่า Toyota
และถ้าใช้งานยาวๆ ตรงนี้ Mazda น่าจะยังสู้ Toyota ไม่ได้ครับ
อ่ออีกอย่าง เบาะหลังก็คาดหวังอะไรไม่ได้นะครับ Altis ชนะขนาดเหมือนกันตรงนี้
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 15:09:36 »
ใช้เยอะขนาดนี้ ไป altis เถอะครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 12:24:09 »
ทำใจกับภายในอัลติสไม่ได้  แล้วต้องมาขับทุกวันวันละ 200-300 โล  ผมว่ามันก็ไม่เหมาะนะครับ

Mazda ดีทุกอย่าง  เอาเป็นว่า ความทนมันก็ทน  แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่า อันนี้รู้ล่วงหน้าอยู่แล้ว  แต่คุณแฮปปี้กว่า ใน Mazda กว่า Toyota  ผมว่าถ้าเงินไม่ได้ตึงขนาดต้องประหยัดทุกเม็ด  ผมว่า Mazda ดีกว่านะครับ