ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี  (อ่าน 8527 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:15:30 »
ผมกำลังหารถใช้งานวันละ 2-3 ร้อยกิโลเมตร ใช้งานใน กทม.
ตัวเลือกตอนนี้คือ

Mazda 3 ตัว c
Toyota altis hybrid entry

ไปดู Toyota แล้วทำใจเรื่องวัสดุกับการออกแบบไม่ได้เลยแม้แต่ตัว Mid แต่ถ้าต้องใช้รถเยอะๆเห็นว่าระยะยาว Toyota น่าจะโอเคกว่า

คำถามคือถ้าใช้งานหนัก Mazda จะเป็นหนึ่งในตัวเลือกไหวไหม ทนและซ่อมบำรุงเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:25:21 »
mz3 ทนมั้ยผมก็ไม่แน่ใจนะ แต่โดยชื่อมันก็แอบน่าห่วงอยู่ แต่ซ่อมไม่ถูกครับ cx5 เฉลี่ยปีๆนึงจะเท่า lexus gs แล้วครับปีที่ 3-4

ความคุ้มค่ายังไงก็คงต้องตอบโตต้า แต่รถมันมีเรื่องอารมณ์มาเกี่ยวข้อง มันก็ไม่ได้พังน่ากลัวแบบสมัย ดีเซลน้ำดันนะครับ เลือกสิ่งที่ชอบดีกว่า

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
Re: ปรึกษาครับจะเลือก mazda3 หรือ Altis hybrid ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:26:02 »
มาสด้า แน่นอน เรื่องอะไหล่ ไม่น่าสู้พี่โตได้แน่นอน ขนาดมาสด้า 2 นี่หลังๆมาเจอเรื่องคาปา ไดชาจแปรผัน เริ่มเจ้กอั้กกันเรื่อยๆ ราคาซ่อมระดับยุโรป

ถ้าวิ่งเยอะ ใน กทม ด้วย ผมว่า อัลติสเป็นต่อมากกว่าหน่อยครับ อาจจะต้องเจอค่าแบตบ้างไรบ้างแต่ผมคิดว่ายังคุ้มครับ

ส่วนภายในวัสดุ การออกแบบ อัลติสไม่มีอะไรสู้มาสด้าได้เลย ฉะนั้น ถ้าเน้นอารมณ์เอามาสด้า เน้นเหตุผลเอาอัลติส ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:28:40 »
เชียร์ Altis เพราะ 1 ปี วิ่งแสนกิโล แล้ววิ่งในกทม ส่วนต่างน้ำมันคุ้มเลยสำหรับรถ hybrid
และในระยะยาวหลัง mazda หมดช่วงฟรีค่าแรง ค่าดูแลรักษา altis น่าจะถูกกว่า หลักๆ เลยมาจากค่าแรง
เพราะใน กทม ค่าแรงต่อชั่วโมงแพงมาก 800+++

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:29:05 »
Mazda3 รุ่นนี้สวย แต่ไม่ปังเหมือนรุ่นก่อน รุ่นก่อนวิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมือง
รุ่นนี้นานๆจะเห็นซักที แต่เห็นตัวจริงแล้วสวยมาก
ถ้าใช้งานยาวหลายปี ผมเชียร์ Altis ดูจะใช้งานแล้วเป็นมิตรกว่า

Mazda เหมือนผู้หญิงวัยรุ่น สวย หุ่นดี ดูโดดเด่น เก่งไปหมด แต่ต้องเอาใจใส่
Altis เหมือนผู้หญิงวัยทำงาน สวยกลางๆ ประหยัด ดูแลตัวเองได้ ไม่ต้องใส่ใจมากมาย

ใช้งานเยอะขนาดนี้ Hybrid ตอบโจทย์กว่ามาก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:32:06 »
ใช้งาน กทม.รถ hybrid น่าจะประหยัดกว่าเยอะ คู่นี้วัสดุ และการขับขี่ มาสด้า ดีกว่า แต่มาสด้าอ่านๆมา น่าจะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการและนโยบายการรับประกันชิ้นส่วนบางรายการที่ยังเป็นปัญหา

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:38:39 »
เสนอ Altis Cross Hybrid ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:39:07 »
Altis Entry ครับ แล้วก็ไปใส่ BSM ได้ในราคาหมื่นนิดๆ

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:42:44 »
โจทย์แบบนี้ อัลติส อีกเสียง

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 11:52:40 »
ถ้าดูความคุ้มค่า มาสด้าแพ้กระจุยเลยนะครับ
แต่ถ้าจะเอาวิ่งในเมือง ข้างในตกแต่งดีกว่าโตโยต้า ลองเหลือบมอง MG5 EV ไหมครับ

ออฟไลน์ MANUS995

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:01:09 »
วิ่งเยอะ Altis กินขาดเลยครับ ประหยัดค่าน้ำมันตอนใช้งาน และเหลือเงินไว้ดูแลบำรุงรักษาแบบสบายๆ
Mazda 3 ไม่ประหยัดเท่าไร และค่าซ่อมค่าแรงแพงน้องๆยุโรป นัดคิวศูนย์ยาวอีกต่างหาก
ทุกวันนี้ผมเองหันมาใช้ Toyota เพราะเรื่องบริการและค่าอะไหล่เป็นหลักเลยครับ
แต่ถ้าเน้นออปชั่น สู้ค่าบริการและการบริการได้ก็จัด Mazda 3 ครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Powerpete

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:05:04 »
ผมให้โอกาสทุกแบรนด์เท่ากัน เคยใช้ มาทั้ง T Altis 2012, H FC และล่าสุด All new Mz3 มันขึ้นอยู่กับว่ารถใช้เพื่อวัตถุประสงค์เพื่ออะไร แต่ละช่วงอายุก็ไม่เหือนกันอีก

จากคำถาม T ไม่ต้องคิดเลยครับ ขับเยอะ เอาประหยัด ขับเยอะค่าซ่อมเยอะ T ยังไงก็ดีที่สุด
ถ้าจะเอา Mz3 ตัว c ไม่มีอะไรเลยนะครับ ระบบต่างๆ กล้องมองหลัง ไม่ประหยัด ขับในเมืองเลขตัวเดียว ผมดีหน่อยวิ่งสุพรรณ- นนทบุรี ได้ 21 km/L

- เหตุผลที่เลือก Mz3 เพราะให้ความสำคัญกับความปลอดภัยมากสุด c secment จากเทสชนเมืองนอก ผมขับรถเร็ว ห้องโดยสารที่เงียบ เงียบกว่า accord ตัวใหม่อีก เพลงเพราะเรื่องเกาะถนนช่วงล่างแม้เป็นทอชั่นบีมแต่ดีกว่าอิสระ T H แบบเทียบไม่ติดถ้าไม่เจอคอสะพาน ใช้มา 1 ปีพอดี ไม่มีปัญหาอะไรเลย นั่งหลังพวงมาลัยแล้ว เป็นรถญี่ปุ่นที่มีความสุขที่สุด
- ไปลอง altis มาเหมือนกันก่อนตัดสินใจ ผมว่ามันไม่เหมาะกับคนขับเร็วๆ พวงมาลัยมันไม่คม ช่วงล่างไม่ดี แถมทดสอบชนเมืองนอกก็แพ้ Mz3 อีกอย่างห้องโดยสารโครตดังเลยครับ วัสดุแย่สุดในคลาสแล้วครับ
- FC อันนี้แถม เป็นรถญี่ปุ่นที่แย่ที่สุดที่เคยใช้มา ดีแค่กว้าง ปัญหาจุกจิกเยอะมาก ทั้งเล็กๆ สนิม จนเรื่องเกียร์พัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:08:30 โดย Powerpete »

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:05:16 »
ใช้มาสด้า3ตัวท็อปในเมืองกรุงเทพ ความประหยัดน้ำมันสู้อัลติสไม่ได้ครับ รถล็อตปัจจุบันมีปัญหาเรื่องคิ้วโครเมียมตรงขอบกระจกหลุด ก็ยังแก้ปัญหากันไม่ได้ ช่างศูนย์เองก็จนปัญญา สิ่งที่สู้อัลติสได้คือเรื่องวัสดุภายในนี่ล่ะ ที่มันทำให้น่าซื้อ

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:07:04 »
Mazda 3 ครับ ทั้งเหตุผลและอารมณ์ ไม่มีเหตุใดที่ต้องจ่ายเงินเป็นล้านเพื่อรถที่ทนกว่าแต่ไม่ถูกใจ

อีกอย่าง mazda 3 มันไม่ใช่ alfa romeo 156 นะครับ ไม่ต้องกลัวขนาดนั้น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:17:57 »
ถ้าเป็นคนที่มีเวลาดูแลรถและยอมที่จะจ่ายค่าซ่อมที่แพงกว่า 20-30% เพราะชอบ3 มากกว่าจริงๆ

ก้ซื้อได้แต่ต้องรับได้ด้วยกับค่าน้ำมันที่จะกินมากกว่าaltis hv 5-6km/l ถ้ารับได้ก้ใช้ได้ครับ

ถ้ามีข้อใดข้อหนึ่งที่รับไม่ได้ ไปซื้อaltis เถอะครับรถไม่ได้สวยมากมายแต่ซื้อมาแล้วจบ นุ่มกว่า3 ขับสบายกว่า

ช่วงล่างแพ้แค่น่อยนิด ยิ่งถ้าทำช่วงล่างด้วยกันเผลอๆไม่แพ้ ลองดูครับ แต่ผมเข้าใจภายใน3 เหนือกว่าขาด

ลอยครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:04:06 »
ความประหยัด Altis Hybrid ชนะครับ

แต่ถ้าความสนุกในการขับขี่ รวมทั้งสุนทรียภาพในห้องโดยสาร ผมให้ Mz ครับ

เลือกตามที่ใจต้องการ จะได้ไม่ค้างคา/เสียดายครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:07:37 »
คู่นี้ต้องด฿ว่าจะเอาอารมหรือเหตุผลเลยครับ อารมล้วนๆไปmazda3ครับ
แต่ถ้าเอาเหตุผล ไปอัลติสครับ เข้าใจว่าภายในทำใจลำบากนิดนึง เพราะเวลาขับสิ่งที่เราสัมผัสตลอดคือภายใน
สู้ไปครับ ขอให้ได้รถที่ชอบ
ไม่มองซิวิคหรอครับ ถึงใครจะว่ายังไงก็กผ้ยังน่าเก็บเป็นอีกตัวเลือกนึงอยู่ดีครับ อิอิ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:10:21 »
Mazda น้ำมันเกียร์ไม่ต้องถ่ายตลอดอายุการใช้งานด้วย

ครบปี 100,000 กม. เกียร์พัง ก็ยกลูกใหม่เลย ... จ่ายกันหลักแสน

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:19:42 »
วิ่งในเมืองเป็นหลัก คงต้องไฮบริดเท่านั้นครับ
แล้วจะติดใจในความประหยัด

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:30:59 »
ToyotaCorollaAltisHybrid

:)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 13:55:38 »
Mazda 3 มีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊ก (หลายคันมาก) กับเกียร์พัง (น้อยคัน แต่พอมี) ครับ
Altis Hybrid ไม่รู้เพราะเจอคนที่ใช้จริงน้อยคนหรือเปล่า แต่ยังไม่เคยมีใครมาบ่นปัญหาให้ฟังครับ ได้ยินมาแค่เรื่อง ไม่ว่าจะขับกระทืบยังไง ก็ได้เกือบๆ 20 กม./ลิตร เสมอ

ระยะยาวยังไงผมก็ว่าโตโยต้าคุ้มกว่าเสมอครับ ในเรื่องค่าใช้จ่ายในการใช้งาน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 14:28:19 »
ขอตอบในมุมของคนที่ใช้ทั้ง 2 รุ่น (เจนเก่า) ในระยะยาวอยู่แล้วนะครับ
 - Mazda3 => ตอบโจทย์ด้านอารมณ์มากกว่าทั้งการขับขี่และตัวรถ แต่ไม่ตอบโจทย์ด้านการดูแลรักษาและค่าน้ำมัน
 - Altis => ตอบโจทย์ด้านความสบายใจมากกว่าทั้งการดูแลรักษาและค่าน้ำมัน แต่ไม่ตอบโจทย์ด้านอารมณ์และตัวรถครับ
ส่วนตัวมองว่ามันเป็น 2 รุ่นที่มีความ contrast กันอยู่ครับ ลองพิจารณาดูว่าแบบไหนเหมาะกับเรามากกว่าแบบไหนที่ถ้าเราเลือกแล้วจะไม่มาเสียดายทีหลัง โดยที่ทั้งสองอย่างต้องอยู่ในคันเดียวกันได้
ขอให้โชคดีกับคันรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 14:37:39 »
😎 สรุปเกือบทุกเสียงไปทาง Altis ลืมบอกอีกเงื่อนไขคือน้ำมันฟรี แต่ผมก็เข้าใจว่ายังไงพี่โตกินขาดในเรื่องความทน ตอนนี้หาส่วนลดพี่โตที่เยอะๆก่อน

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 14:41:19 »
😎 สรุปเกือบทุกเสียงไปทาง Altis ลืมบอกอีกเงื่อนไขคือน้ำมันฟรี แต่ผมก็เข้าใจว่ายังไงพี่โตกินขาดในเรื่องความทน ตอนนี้หาส่วนลดพี่โตที่เยอะๆก่อน

น้ำมันฟรี เอา1.8GR-Sportครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 14:42:45 »
Altis +1. ไม่ต้องลังเลเลย

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 14:54:26 »
ผมว่าวัสดุ Altis มันก็ไม่ได้แย่อะไรนะครับ
ขอบแผงประตูด้านหลังยังเป็นบุนุ่มมาให้ด้วย ส่วนอื่นผมว่ามันก็โอเคอยู่ แต่การออกแบบมันไม่ค่อยสวยแค่นั้น

ตัวเลือกนี้ผมไป Altis Hybrid เลยครับ ใช้รถใน กทม เยอะแบบนั้น ประหยัดน้ำมันไปได้เยอะเลย

Mazda 3 มีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊ก (หลายคันมาก) กับเกียร์พัง (น้อยคัน แต่พอมี) ครับ
Altis Hybrid ไม่รู้เพราะเจอคนที่ใช้จริงน้อยคนหรือเปล่า แต่ยังไม่เคยมีใครมาบ่นปัญหาให้ฟังครับ ได้ยินมาแค่เรื่อง ไม่ว่าจะขับกระทืบยังไง ก็ได้เกือบๆ 20 กม./ลิตร เสมอ

ระยะยาวยังไงผมก็ว่าโตโยต้าคุ้มกว่าเสมอครับ ในเรื่องค่าใช้จ่ายในการใช้งาน
ปั๊มติ๊กมันมีปัญหาแค่ช่วงล๊อตๆนึงแค่นั้นครับ แล้วล๊อตนั้นคือช่วง ปลายปี2018 - ต้นปี2019 แค่นั้น
รถในล๊อตก็เป็นกันหมดไม่รอด แต่ล๊อตอื่นนอกจากนั้นคือไม่มีปัญหานี้เลย แล้ว Mazda3 ตัวใหม่มันไม่ได้อยู่ในล๊อตนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2020, 15:00:07 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 15:17:31 »
วิ่งวันละสองสามร้อยกิโล น้ำมันฟรี แล้วค่าดูแลรักษาล่ะครับ วิ่งขนาดนี้นี่เช็คหมื่นโลเดือนเว้นเดือนเลย ไม่นานก็หมดประกันแล้ว ถ้าซื้อด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล ตอนจ่ายหนักๆกับเริ่มจุกจิกน่าจะอารมณ์เสียได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 15:35:39 »
ตัวเลือกของจขกท. คล้ายๆผมครับ แต่ของผมเป็นCX-30 กับ CHR
สิ่งที่ชอบในMazda คือ งานออกแบบ+วัสดุภายในครับ งานปราณีต เหมาะสมรถราคา1ล้านบาท
แต่สุดท้ายแล้ว รถคันนึงใช้5-7ปี เลยจองCHR เรียบร้อย แม้จะสวยไม่เท่า แต่ก็น่าอุ่นใจกว่าครับ
ดังนั้น เชียร์ Altis Hv ครับ จขกท. ใช้รถเยอะด้วย คุ้มค่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2020, 15:41:27 โดย aleebahbah »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 15:52:05 »
วิ่งวันละ 200-300km นี่มันก็ชัดแล้วนะครับ ว่าต้องเลือก Altis Hybrid นะ

วิ่งเยอะ ใช้น้ำมันเยอะ hybrid ประหยัดกว่า

วิ่งเยอะ เสื่อมเยอะ พังไว ถึงอายุซ่อมเร็ว ก็ต้อง toyota อีก ถึงจะ hybrid แต่ระบบ hybrid มีรับประกัน ชิ้นส่วนที่เหลือ หาได้ตามท้องตลาด

โจทย์มันเลือกแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 16:01:45 »
จากโจทย์นี่ ต่อให้ Mazda 3 ทนทานซ่อมถูก ก็ยังควรจะเลือก Altis Hybrid อยู่ดีครับกับการใช้รถในเมืองเยอะแบบนี้ จะเห็นผลเรื่องค่าน้ำมันที่ต่างกันชัดครับ
และด้วยความที่ใช้ในเมือง ช่วงออกตัว 1.8 HV ก็มีสมรรถนะที่เพียงพออยู่ครับ จะไปเหนื่อยตอนทำความเร็วนอกเมืองมากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX