ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 21 พฤศจิกายน 2020  (อ่าน 2454 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

Swift 1.2 ล้อขอบ16เดิม อยากหายางใส่ใหม่ครับ ยางเดิมหมดสภาพแล้ว

185/55 หรือ 195/55 ดีครับ

เล็งๆไว้ Toyo Cf2  Toyo CR1  Goodyear Triplemax เห็นพี่จิมมี่บอกว่าดีราคาไม่แรง ตัวไหนดีครับ

ปกติขับรถในเมือง ขับเร็วบ้างในบางช่วงครับบนทางด่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 12:20:46 โดย Chang »

ออฟไลน์ Glazy

1.มียางแนะนำมั้ยครับ 225/50/18งบไม่อั้น เน้นขับขี่(sizeนี้มีp zeroแต่คงไม่เหมาะกับX1)
2.ตอนนี้viosเห็บหมาเอามาวิ่งเล่นบ้างแล้วจากเดิมสายจอด(เรียกให้ถูกคือขับแบบตีนผีไป-กลับม.ทุกเช้า)อยากได้ยางเน้นขับขี่ งบไม่อั้น
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมสนใจรถเกาหลีมากๆครับ ดุคลิปใน youtube รถ hyundai และ Kia ตัวใหม่ๆ ทุกวัน แบบบ้าคลั้ง!!! ผมไม่เสียดายบ้านเรา เกาหลีไม่เคยแยขี้ตา  ทั้ง sonata elantra tucson i20 ตัวใหม่ๆนี้งานออกแบบหลุดโลกมาก ล้ำสุดๆ ยิ่ง Genesis หรูหรามากๆ ผมชอบ สุดๆ ทำให้ย้อนมาดุงานออกแบบรถญี่ปุ่น ทำไมมันจมปลัก ซ้ำๆ ซากๆ กับงานออกเดิมๆ ยกเว้น แค่ Mazda ที่ยังพอเข้าตาอยู่ ยิ่งเห็น Civic 2021 ตัวใหม่ผมนี้ อดสูเลย!!! และอยากจะถามว่า Hyundai เขากำลังโปรโมท สร้างรุ่น N-line นี้คืออะไรของเขาหรือครับ และทำไมยอดขายรถเกาหลีในอเมริกาถึงสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ ทั้งๆที่งานออกแบบ และฟีเจอร์ดี ราคา การรับประกัน กว่ามากๆครับ เพื่อนผมอยุ่อเมริกาบอก ที่นั้นรถเกาหลีมีน้อยมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 13:10:40 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
อยากจะให้คาดเดากันเล่นๆระหว่าง
1. All new Fortuner TNGA
2. All new CRV Hybird (ที่ไม่มีสนิม)
3. All new Everest
4. Cross model change ขยายร่าง

คิดว่าคันไหนจะมาก่อนกันครับ

แล้วในอนาคต PPV บ้านเราจะใส่ Hybrid มารึเปล่าครับ ที่บ้านมี Ranger Wildtrak 3.2 วิ่งต่างจังหวัด 8.4 กม/ล. ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
ปรึกษาครับ กำลังคิดจะซื้อรถครับ ตัวผมเล็ง MU-X 3.0 ultimate ขับ2 เพราะระบบความปลอดภัยเยอะและภายในสวย ส่วนเมียผมไม่เห็นด้วยเพราะ MU-X ภายนอกไม่สวย เมียผมเลยเล็ง Fortuner Legender 2.4 ขับ2 เพราะเห็นว่าตัวรถสวยและไม่สนว่าออฟชั่นจะน้อยกว่าในเรทราคาใกล้ๆกัน เมียผมเป็นคนไม่รู้เรื่องรถเห็นว่าสวยก็โอเค ตอนนี้เลยสู้กันอยู่ว่าใครจะชนะ ผมเป็นคนดาวน์ครับ และจะช่วยกันผ่อนกับเมีย ผมเป็นคนขับตลอด เมียนั่งข้างๆตลอด นานๆทีจะมีแม่อายุ 50 นั่งหลังกับพี่สาวและมีหลานอีกสองคนครับ ขับไม่เกิน 120 ผมควรต้องเจรจากับเมียยังไงดีครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
เห็นในรีวิวพี่ๆ จะมีการทดสอบ "เนินครึ่งคันเร่ง"   เลยอยากรู้ว่าการทดสอบนี้ มันสามารถบอกสมรรถนะของรถได้มากน้อยแค่ไหนครับ ?

ในการทำงานของเกียร์ Auto ในรถสมัยนี้ มันพอสั่งได้เหมือนรถเกียร์ธรรมดาไหมครับ และ เวลาจะแซงรถคันหน้า ต้องเหยียบคันเร่งแบบไหน สมองรถถึงจะรู้ว่าเรากำลังจะแซงครับ

จำได้ว่าคุณจิมที่เคยพูดประมาณว่า ถ้าขับรถอย่างคุณเติ้ง ถึงจะเป็นรถไฮบริดมันก็ไม่ประหยัดหรอก

เลยอยากทราบว่าถ้าเป็นรถไฮบริดอย่างcorolla crossแล้วขับรถตามสไตล์คุณเติ้งหรือคุณจิมมี่ อัตราสิ้นเปลืองจะอยู่ที่ประมาณไหนครับ แล้วถ้าเทียบกับรถตัวเบนซินกับไฮบริดอัตราสิ้นเปลืองจะใกล้เคียงกันไหมครับ ถ้าขับตามสไตล์คุณจิมมี่,คุณเติ้ง

ปล.อ้างอิงที่รถ1.8/1.8ไฮบริดของโตโยต้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 13:21:57 โดย madcat »

ออฟไลน์ preeda_wang

• Newbie
  • *
ช่วยเล่าหลักการทำงานระบบ hybrid ของ honda city e-HEV ด้วยครับ เมื่อเปรียบเทียบกับhybrid ของค่าย toyota ของใครเจ๋งกว่ากันครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

ตกลง CHR minor จะยังมาไหมครับ และถ้ามาจะมาช่วงไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ทำไมCity Hatchback ถึงเข้าร่วมโครงการecocar เฟส 2 ได้ครับ  ทั้งๆที่เปิดตัวหลังปี 2019

ออฟไลน์ tnp_super

Adaptive cruise control ของ Fortuner Legender ถ้าจะเอามาใส่ Fortuner 2.8v ตัวแรกจะทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
เรื่องสนิมใน Honda ทาง Honda ได้รับฟังความเห็นจากรายการ+ทีมงาน+ผู้ใช้งานจริง แล้วนำไปปรับปรุงไหมครับ
หรือไม่สนใจเพราะยอดขายยังดีอยู่
ถ้าไม่มีการปรับปรุงแต่ลูกค้ายังอยากใช้ Honda ออกรถมาพ่นกันสนิมพ่นกันสนิมเองภายหลังจะช่วยได้เยอะไหมครับ
(พอดีสนใจ CITY อีเห็บไม่รู้ว่าวางใจเรื่องสนิมได้หรือยังครับ)

ออฟไลน์ sabuy

• **
ช่วยแนะนำยาง 235/60R18 ใส่กับ Kia grand carnival ครับ
ยางเดิมเป็น Kumho Crugen ก็พอรับได้ครับ แต่ปัญหาใช้มา 2 ปี ผิวหน้ายางเริ่มเป็นริ้วๆ
ขับรถไม่เกิน 120 ครับ
อยากได้ที่ฝ่าสายฝนมั่นใจ ผู้ใหญ่นั่งสบายไม่เวียนหัวครับ เสียงไม่ดังเกินไปครับ

ออฟไลน์ falconnut

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับพี่ๆ HRV 2015
รถมีปัญหาอาการเวลาหักพวงมาลัยซ้าย-ขวาตอนหยุดนิ่งหรือเดินเบา มีเสียงดังกึกๆครับ
ส่งเรื่องเคลมวารันตีกับทางฮอนด้า+ร้องเรียนสำนักงานใหญ่แล้วปรากฏว่าไม่อนุมัติครับ
ทางฮอนด้าให้เหตุผลว่า ตรวจสอบแล้วพบว่าคลอนพวงมาลัยปกติดี และรถคันอื่นก็เป็นเหมือนกัน ปกติดี

เลยอยากสอบถามว่า อาการแบบนี้คือปกติดีตามที่ฮอนด้ากล่าวมาเลยใช่ไหมครับ

อาการนี้ไม่มีผลต่อการขับขี่ทั่วไปครับ แต่จะรำคาญเสียงช่วงเวลาจอดรถตอนที่จะตั้งพวงมาลัยให้ตรงเฉยๆครับ

ออฟไลน์ watchara_boy

• Newbie
  • *
 8)กลางปีหน้าจะออกรถครับ อยากถามว่าพี่ๆว่า ถ้าเป็น 3 คันนี้ ควรออกคันไหนครับ ส่วนใหญ่ใช้งานต่างจังหวัด นานๆเข้า กทม  นั่ง2-3คน (มาสด้า3 , altis และก็ civic ครับ) :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 14:13:40 โดย watchara_boy »

ออฟไลน์ Harem

kia grand carnival ระยะยาวอะไหล่ตัวถังน่ากังวลไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 15:10:47 โดย Harem »

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
สวัสดีครับ
รถยนต์ผลิตในไทย ที่แพงที่สุดรุ่นอะไร

ออฟไลน์ worawut.mua

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ bt50pro ปี18 4ประตู  สวนตัวขับรถเร็วมาก 120-160  อยากเปลี่ยนยาง ระหว่าง toyo กับ yokohama อันไหนดีกว่ากัน หรือ ใช้แบรนเดิมที่ติดรถมาดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากที่ Nissan ออก Kicks ออกมามีแต่ E-Power แต่ไม่มีเครื่อง 1.0 Turbo เนื่องจากติดข้อบังคับของ BOI แต่ City ที่เข้าโครงการ Ecocar เครื่อง 1.0 แต่สามารถออก Hybrid ได้ แม้จะยังมีเครื่อง 1.0 Turbo ขายอยู่ก็ตาม คิดว่า ตรงนี้ เกิดจากข้อกำหนดและสัญญาที่ต่างกันของทั้ง 2 ค่ายที่ทำกับ BOI เลยทำให้ข้อจำกัดดัวกล่าวหรือไม่ครับ

- จากที่ Altis ออกรถใหม่มาไม่นานแต่ยอดขายไม่ค่อยไป ซึ่งมาจากรูปทรงที่ไม่ค่อยเป็นที่ถูกใจสักเท่าไหร่ คิดว่าจะได้เห็นการปรับอุปกรณ์, ออกรุ่นพร้อมชุดแต่ง, Minorchange หรือ Majorchange เร็วขึ้นเพื่อกระตุ้นยอดขายในไทยไหมครับ

- ถ้าให้เทียบระหว่าง Jazz กับ Note เมื่อตัดเรื่องเครื่องอืดของ Note ออก คิดว่าทั้งสองรุ่นนี้ ยังสูสีอยู่ไหมครับ โดยเฉพาะพื้นที่เก็บของ ความสะดวกสบาย ช่วงล่าง และทัศนวิสัยในการขับ

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าเมื่อใช้รถเกิน 5 ปี ขึ้นไป มีโอกาสแค่ไหนที่จะซ่อมช่วงล่างให้กลับมาดีเหมือนตอนซื้อใหม่ได้ครับ

ปัจจุบันใช้ C-HR แล้วถนนที่ต้องผ่านทุกอาทิตย์ สภาพไม่ค่อยดีเท่าไรครับ

ออฟไลน์ whoami

ขอถาม2ข้อครับ
1.ความเชื่อที่้เราได้ยินกันมาบ่อยๆว่า รถสมัยนี้ไม่จำเป็นต้องพ่นกันสนิม เพราะในขั้นตอนการผลิตมีการชุบไฟฟ้าทั้งคัน มันคือความเชื่อที่เชื่อไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ

เพราะรถรุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่นในปัจจุบัน แถมสนิมกันเยอะมาก

2.คนไทยกลัวรถไฮบริด กลัวซ่อมแพง ขายต่อตก แต่พอซิตี้ไฮบริดจะจัดออฟชั่นมาเต็มกระแสกลับฮือฮากันมาก พี่จิมมี่และทีมงานคิดว่ายอดขายซิตี้อีเห็บ จะลบล้างความกลัวรถไฮบริดของคนไทยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากถามครับผม

1. ความเห็นกับ Subaru BRZ ตัวใหม่ครับ ว่ามีความเห็นยังไง และมีข้อมูลการนำเข้าประเทศไทยไหมครับ ทาง Subaru ยังอยากจะทำตลาดรุ่นนี้ต่อไหมครับ

2. การวางแผนในนโยบายในอนาคตของ Subaru ครับ กลัวทิ้งกันไปครับ

ของพระคุณครับ
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
ใช้ Mazda2 Diesel อยู่ครับถาม ว่าทำไม เวลาวิ่ง วิ่งที่ความเร็วรอบต่ำถึงกินน้ำมันกว่าวิ่งที่รอบสูงครับทั้งที่ความเป็นจริงวิ่งรอบต่ำเครื่องยนต์งานเบากว่าต้องประหยัดกว่าใช่ไหมครับ แบบนี้แสดงว่าขับเร็วประหยัดกว่าใช่ไหมครับ ?

ภาพล่างใช้ความเร็วเกียร์อัตโนมัติเกียร์ D ที่  รอบเกือบ 1500        เลี้ยงคันเร่งจนค่า Cerrent นิ่ง ได้ 41.8 km/l
ภาพบนใช้ความเร็วเกียร์อัตโนมัติเกียร์ D ที่ รอบเกือบ 1000 นิดๆ เลี้ยงคันเร่งจนค่า Cerrent นิ่ง ได้ 34.0 km/l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2020, 14:47:11 โดย anantachin167 »