ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลำโพง f30 แบบ plug and play ดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจไหม  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
รบกวนสอบถามท่านที่เคยเปลี่ยนลำโพงอย่างเดียว
เช่นของ focal หรือ audison

จะได้เสียงที่มีรายละเอียดดีขึ้นชัดเจรไหมครับ

สนใจจะเปลี่ยนแต่ไม่แน่ใจว่า
จะมีนัยสำคัญไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: เปลี่ยนลำโพง f30 แบบ plug and play ดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 16:27:21 »
ดีขึ้นแน่นอน และ พอสมควร ฟังออกครับ

แต่ประเด็นคือ ราคาตั้งมาโหดร้าย ตามราคารถเลย

Re: เปลี่ยนลำโพง f30 แบบ plug and play ดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 16:48:14 »
ดีขึ้นแน่นอน และ พอสมควร ฟังออกครับ

แต่ประเด็นคือ ราคาตั้งมาโหดร้าย ตามราคารถเลย
ขอบคุณมากครับ

ท่านเปลี่ยนของอะไรมาครับ เผื่อลอกการบ้าน

เดิมจองผมเป็น hifi ธรรมดาครับ ของท่านติดรถเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 17:39:34 »
ของผม X3 ติดรถมาเป็น hifi professional เปลี่ยนเป็น audison APBMW โดยไม่ได้เปลี่ยนแอมป์ ผลที่ได้คือ สุ้มเสียงใกล้เคียงของเดิมมากครับ แต่ที่รู้สึกได้คือหัวโน๊ตต่างๆ จะมีความคมชัดมากขึ้น เสียงเบสลึกแน่นขึ้น เสียงกลางไม่ค่อยรู้สึก โดยรวมสำหรับผมคือแนวเสียงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน แต่คุณภาพเสียงโดยรวมดีขึ้นพอรู้สึกได้ ผมให้ประมาณที่ 20% ได้ครับ พอมาเทียบกับค่าตัวในบ้านเรา อาจจะรู้สึกว่าลงทุนได้ผลลัพธ์ที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมนัก อาจจะดูไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่ เฟสต่อไปว่าจะลองเปลี่ยนแอมป์ของเดิมติดรถเป็น Match7 ดูครับ อยากจะเปลี่ยนแนวเสียงจากของเดิมที่ออกจะกลางๆ ฟังสบายๆ ทั่วๆ ไป ไม่ได้เน้นแนวการฟังที่สนุกสนานเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 18:08:58 »
ของผม X3 ติดรถมาเป็น hifi professional เปลี่ยนเป็น audison APBMW โดยไม่ได้เปลี่ยนแอมป์ ผลที่ได้คือ สุ้มเสียงใกล้เคียงของเดิมมากครับ แต่ที่รู้สึกได้คือหัวโน๊ตต่างๆ จะมีความคมชัดมากขึ้น เสียงเบสลึกแน่นขึ้น เสียงกลางไม่ค่อยรู้สึก โดยรวมสำหรับผมคือแนวเสียงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน แต่คุณภาพเสียงโดยรวมดีขึ้นพอรู้สึกได้ ผมให้ประมาณที่ 20% ได้ครับ พอมาเทียบกับค่าตัวในบ้านเรา อาจจะรู้สึกว่าลงทุนได้ผลลัพธ์ที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมนัก อาจจะดูไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่ เฟสต่อไปว่าจะลองเปลี่ยนแอมป์ของเดิมติดรถเป็น Match7 ดูครับ อยากจะเปลี่ยนแนวเสียงจากของเดิมที่ออกจะกลางๆ ฟังสบายๆ ทั่วๆ ไป ไม่ได้เน้นแนวการฟังที่สนุกสนานเท่าไหร่ครับ

ชัดเจน ขอบคุณมากๆครับ
ผมเล็ง audison ไว้เลยได้ประโยชน์มากครับ

รถผม hifi ธรรมดา ไม่รู้ amp / front เดิม จะได้ประโยชน์เท่าชุด professional ของคุณไหม แค่ 20% ดูไม่คุ้มจริงๆ

ส่วน dsp match  คงหลายตัง 555 ยังไม่มีงบ

ถ้าท่านจัดรบกวนมารีวิวนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ