ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องอุปกรณ์ดูแลรักษารถ อันไหนเอา,ไม่เอาดีครับ (แจ้งข่าว defect เฟียสต้านิดนึง)  (อ่าน 7586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

ปกติผมล้างรถเองครับ (ไม่ชอบเข้าคาร์แคร์) เลยอยากถามว่า อุปกรณ์ต่อไปนี้ ตัวไหนน่าใช้หรือไม่น่าใช้บ้างครับ
1.ดินน้ำมัน ซื้อดีหรือเปล่าครับ
2.น้ำยาทำความสะอาดแมกซ์ หรือเอาน้ำยาล้างรถล้างก็พอ
3.น้ำยาเคลือบเบาะผ้า เคลือบแล้วมีข้อเสียไหมครับ (ที่เคลือบแล้วทำให้เบาะผ้ามันไม่ซับน้ำอะครับ ของ 3m)
4.น้ำยาเคลือบพวกพลาสติก คอนโซล อะไรพวกนั้น
5.น้ำยาสำหรับผสมน้ำที่ใช้ฉีดล้างกระจก  หรือว่าใช้แค่น้ำเปล่าก็พอ

ประมาณเนี้ยอะครับ มีตัวไหนน่าใช้หรือไม่น่าใช้บ้างครับ

ปล มาแจ้งเรื่อง Defect สำหรับคนที่สนใจเฟียสต้านิดนึงนะครับ

ตอนนี้รถผมที่เจอปัญหาก็มี 2 จุดแล้วครับ คือ บริเวณเสา B ฝั่งคนขับ บริเวณที่ปรับระดับเข็มขัดนิรภัย มันจะมีเสียง จิ๊กๆๆๆๆ เบาๆ เวลาที่รถสะเทือนนะครับ (ไม่ดังมาก)

อีกจุดนึง เพิ่งเจอเมื่อวานนี้ตอนล้างรถ ยางขอบประตูด้านหลังขวา มันหลุดครับ กาวมันติดมาไม่ดี พรุ่งนี้จะเอาไปให้ช่างเช็คดูครับ และจะแวะไปซื้อกรองแอร์ที่ศูนย์มาสด้าด้วย อิอิ

ส่วนที่เพื่อนๆเจอกันเยอะ ก็เป็นสวิทช์เช็คการเปิดปิดประตูครับ เท่าที่อ่าน เจอมา 2-3 รายแล้ว ปิดแล้วรถมันแจ้งว่าปิดไม่สนิท
แต่จุดนี้ขอชมเชยฟอร์ดเลยครับ ได้ตามราคาคุยจริงๆเรื่องอะไหล่ 24 ชม   ทุกเคสที่มีปัญหาได้รับการเปลี่ยนอะไหล่ฟรี 24  ชั่วโมงจริงๆครับ (เท่าที่ผมอ่านเจอนะ)

ปล แนบท้ายมาด้วยรถผม เพิ่งล้างมาสดๆเมื่อวานนี้เลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 18:22:15 โดย gdhsatanic »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
1.ไม่ควรหรอกครับ
2.แม็กซ์ไปเลยครับ ทำให้รถดูสวยยิ่งขึ้น เงาดูดีครับ
3.ในเมื่อมันมันซับน้ำอยูแล้ว ไปเคลือบมันอีก เบาะมันจะเสื่อมสภาพครับ
4.ก้อโอเคนะครับ ทำให้คอนโซลรถน่าใช้มากขึ้นครับ
5.น้ำยาก้อดีครับแต่ผมว่าน้ำเปล่าดีกว่าครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางนี้ติดแล้วชอบหลุดจริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

1. ดินน้ำมัน ซื้อเก็บไว้ใช้เองโอเคเลยครับ
เพราะเคยเจอคาร์แคร์บางที ดินน้ำมันตกพื้น เด็กไม่รู้เรื่องเอามาลูบ รถเป็นรอยหมด
ดินน้ำมันใช้ได้ดี โดยเฉพาะเวลาช่วงหน้าฝน ดองไว้หลายวันแล้วไม่ได้ล้างรถบ่อยๆ หรือ ก่อนเคลือบสีรถ
ก็ควรลูบดินน้ำมันสักครั้ง เพื่อขจัดสิ่งสกปรกออก เพราะถ้าผิวสีสกปรก น้ำยาเคลือบสีเทพแค่ไหน เคลือบไปก็เท่านั้น
แต่ก็ไม่ควรลูบบ่อยนัก เพราะมันจะไปตัดชั้นแลกเกอร์ให้บางลง

2. แชมพูล้างรถธรรมดาก็พอครับ

3-4 ไม่จำเป็น

5. น้ำเปล่าพอครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
1.ดินน้ำมัน ซื้อดีหรือเปล่าครับ
ถ้าล้างรถบ่อยๆ และแค่ลงดินน้ำมันโดยไม่เคลือบ ผมว่าไม่จำเป็นครับ  
การลงดินน้ำมันทำเพื่อขจัดคราบฝังลึกก่อนการขัด เคลือบสีครับ
และไม่จำเป็นต้องทำทุกครั้งที่ล้างรถ ถ้าจะทำควรลงน้ำยาขัด แล้วเคลือบสีด้วยถึงจะเห็นผลมากกว่าครับ
น้ำยาขัดมีสองแบบ คือขัดเคลือบในตัว พวกนี้ผสมสารขัดอ่อนๆ และเคลือบหน่อยๆ คือจะไม่เงามาก เน้นใช้งานง่ายและใช้งานได้บ่อยๆ
ถ้าอยากให้เงามากขึ้น ให้ลงน้ำยาพวกที่ผสมสารเคลือบอย่างเดียวตามครับ
อีกแบบคือขัดขจัดตราบฝังลึก ซึ่งสารขัดจะแรงกว่า การขัดแบบนี้ไม่ควรขัดเกินปีละสองครั้ง เพราะจะทำให้สีบาง
ซึ่งหลังจากขัดแบบขจัดคราบฝังลึกแล้วต้องลงน้ำยาเคลือบที่ผสมสารเคลือบอย่างเดียวตามด้วยทุกครั้ง

อีกอันที่สำคัญคือการเลือกประเภทน้ำยาให้ถูกประเภทกับสีของรถ
น้ำยาเคลือบที่ผสม Carnauba หรือ Carnauba Wax ห้ามใช้กับรถสีอ่อน โดยเฉพาะรถสีขาว เพราะจะทำให้เหลืองได้ครับ
ก่อนซื้อหาข้อมูลให้ดีก่อนว่ารุ่นไหน สำหรับสีรถอ่อน รุ่นไหนสำหรับรถสีเข้ม
ส่วนยี่ห้อ และราคานี่ตามความชอบและกำลังทรัพย์เลยครับ

2.น้ำยาทำความสะอาดแมกซ์ หรือเอาน้ำยาล้างรถล้างก็พอ
ผมว่าล้างบ่อยๆใช้น้ำยาล้างรถก็พอครับ

3.น้ำยาเคลือบเบาะผ้า เคลือบแล้วมีข้อเสียไหมครับ (ที่เคลือบแล้วทำให้เบาะผ้ามันไม่ซับน้ำอะครับ ของ 3m)
อันนี้ไม่ทราบครับ

4.น้ำยาเคลือบพวกพลาสติก คอนโซล อะไรพวกนั้น
อันนี้ไม่ทราบเช่นกันครับ

5.น้ำยาสำหรับผสมน้ำที่ใช้ฉีดล้างกระจก  หรือว่าใช้แค่น้ำเปล่าก็พอ
น้ำยาสำหรับฉีดกระจก จะทำให้กระจกใสกว่า แต่ถ้าไม่ค่อยได้กดฉีด หรือทิ้งไว้นานๆ อาจทำให้เกิดตะไคร่น้ำและหัวฉีดอุดตันได้ง่ายกว่าน้ำเปล่าครับ
ถ้าใช้ก็ดีกว่า แต่ต้องหมั่นฉีดบ่อยๆครับ เพื่อไม่ให้หัวฉีดตันและเกิดการหมุนเวียนน้ำในถังเก็บน้ำ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ผมว่า น่าจะเพิ่มน้ำยาเคลือบกระจก พวกเคลียร์วิวเป็นต้น จะดีมากเวลาฝนตกครับ แทบไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลย

ออฟไลน์ Terng

ตอบแค่ดินน้ำมันแล้วกัน

ควรซื้อ ถ้าเป็นคนที่ล้างรถขัดรถด้วยตัวเองเป้นประจำนะครับ แต่ไม่จำเป็นต้องลูบบ่อยก็ได้ อาจจะสามเดือนทีก็ยังไหวครับ แต่ลูบแล้วต้องลงน้ำยาขัดตามไปด้วยนะครับถึงจะได้ผลดี ไม่งั้นก็ลูบไปไม่มีผลอะครับ

อันนี้รถผมเองหลังลูบ และขัดเคลือบครบทุกขั้นตอน

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ปกติผมล้างรถเองครับ (ไม่ชอบเข้าคาร์แคร์) เลยอยากถามว่า อุปกรณ์ต่อไปนี้ ตัวไหนน่าใช้หรือไม่น่าใช้บ้างครับ
   ดินน้ำมันหรือ clay bar ต้องใช้ร่วมกับ clay lubricant เพื่อหล่อลื่นขณะลูบและช่วยดึงคราบสกปรกออกด้วย
   ควรใช้เมื่อไหร่...ดินน้ำมันใช้เพื่อดึงคราบสกปรกต่าง ๆ ที่การล้างด้วยแชมพูตามปกติไม่สามารถล้างออกได้
   เช่น คราบยางมะตอย คราบยางไม้ รวมไปถึงอะลองสี  หรือล้างรถเสร็จลูบดูแล้วผิวสีสาก ๆ เมื่อใช้แล้ว
   ผิวสีจะลื่นอย่างเห็นได้ชัด  เพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการทำ car detailing ขั้นต่อไป อย่าง cleaner wax หรือ
   pre-wax และตามด้วย sealant และ/หรือ carnauba  ไปจนถึงเป็นการเตรียมพื้นผิวให้พร้อมก่อนการขัดลบรอย
   ลึก ๆ (compound) และเก็บรอย เก็บงาน-ขัดชักเงา (polishing, finishing, glaze)  จะเห็นว่าดินน้ำมันใช้ก่อน
   การขัด เพราะดินน้ำมันมีโอกาศทำให้เกิดรอยโดยเฉพาะรอย swirl  เพราะเหตุนี้จึงไม่ควรใช้บ่อย ใช้เมื่อจำเป็น
   เท่านั้น

ดูจากลายล้อแม็กซ์แล้ว แค่น้ำยาล้างรถก็เพียงพอแล้วครับ  สำคัญคือต้องแยกถังกับที่ใช้ล้างตัวรถเพื่อป้องกัน
   รอยจากฝุ่นผงดินทรายมาติดฟองน้ำ  หรือผสมน้ำยาล้างรถให้เข้มข้นนิดนึงก็ทำให้ล้างคราบเบรคง่ายขึ้นครับ

ก่อนเคลือบอยากให้พิจรณาน้ำยาทำความสะอาดก่อนครับ ผมดูแล้วจำเป็นมากกว่า
   ส่วนเรื่องที่เคลือบแล้วน้ำไม่เกาะนั้น กันได้นิดหน่อยครับ  3M ผมไม่เคยเห็นครับ  แต่ลองดูของ CG (Chemical Guys)
   มีน้ำยาประเภทนี้อยู่  แ่ต่ส่วนตัวไม่เคยใช้นะครับ

สำหรับเมืองร้อนอย่างเมืองไทย และเพื่อการปกป้องมากกว่าทำลาย แนะนำให้เลือกใช้แต่ผลิตภัณฑ์ที่เป็น water-based
   เท่านั้นครับ และหลีกเลี่ยงน้ำยาที่มีส่วนผสมของ slovent base (สารกัดกร่อน พบมากในน้ำยาทายางดำ นาน ๆ เข้าจะกัด
   ยางเป็นสีน้ำตาลครับ)  ยกตัวอย่าง waxy นี่หลีกเลี่ยงเลยครับ โดยเฉพาะเวลาไปเคลือบเบาะนาน ๆ เข้าจะกรอบแตก
   คอนโซลที่เป็นพลาสติกก็เช่นกัน  ร้านทำเบาะเคยให้ความรู้มา โดยเฉพาะ benz จะเจอบ่อยมาก (คนขับรถเอามาทา)
   และยังได้คำยืนยันจาก sonex professional car care center ถึงข้อดี-ข้อเสียของสารเคมีต่าง ๆ ที่อยู่ในผลิตภัณฑ์
   และเคสที่เค้าเจอบ่อยคือ คอนโซล ของ new beetle   หากไม่มั่นใจใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เนื้อละเอียดชุดน้ำหมาด
   ลูบฝุ่นออกก็เพียงพอครับ  เพิ่มเติมสำหรับคอนโซลหุ้มหนัง  ให้เลือกใช้น้ำยาสำหรับหนังโดยเฉพาะจะดีกว่าครับ

จริง ๆ น้ำเปล่าก็เพียงพอ  ถ้าไม่ได้ต้องขับรถทางไกลในตอนกลางคืนบ่อย ๆ ครับ  เพราะหากเป็นแบบนั้น
   คราบแมลงบนกระจกจะมหาศาล และเมื่อใช้น้ำเปล่าพร้อมปัดด้วยใบปัดน้ำฝน จะหนักกว่าเดิมครับ
   และหากจำเป็นให้แน่ใจว่า น้ำยาดังกล่าวไม่มีส่วนผสมที่ทำลายยางใบปัดน้ำฝน และขอบยางกระจกครับ
   น้ำยาชนิดนี้ที่ผมเคยใช้ก็มีของ sonex ที่เวลาบีบแล้วน้ำยาจะตรวงด้านบนของขวด ส่วนผสมต่อน้ำเปล่า
   น้อยมาก ๆ ขวดเดียวทนได้นานมาก

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
ของผม 1.4 พึงรับรถมาได้2วัน

-เจอหลังคามีคราบสีเหลืองๆกาวลาแท็ค 2-3 ที่ เช็ดออกมากๆก็ไม่ได้มันจะเป็นขุ่ย --> แต่พอรับได้ สงสัยaatรีบประกอบจัด
-มีอาการกระตุก ตอนรถวิ่งอยู่แล้วพอถอนคันเร่งเพื่อให้รถไหลไป  พอจะกดคันเร่งต่อ จะมีอาการลากรอบของเครื่องมากกว่าปกตินิดหนึ่งแล้วรถจะกระตุกตาม --> ไม่แน่ใจว่าเป็นสไตล์ของฟอร์ดหรือเปล่า

แต่โดยรวมพอใจระดับหนึ่งครับ

*แก้ไขคำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 22:57:37 โดย sejuro321 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ของผม 1.4 พึงรับรถมาได้2วัน

-เจอหลังคามีคราบสีเหลือๆกาวลาแท็ค 2-3 ที่ เช็ดออกมากๆก็ไม่ได้มันจะเป็นขุ่ย --> แต่พอรับได้ สงสัยรีบประกอบจัด
-มีอาการกระตุก ตอนรถวิ่งอยู่แล้วถอดคันเร่งให้รถไหลไป  พอจะกดคันเร่งต่อ จะมีอาการลากรอบของเครื่องมากกว่าปกตินิดหนึ่งแล้วรถจะกระตุกตาม --> ไม่แน่ใจว่าเป้นสไตล์ของฟอร์ดหรือเปล่า

แต่โดยรวมพอใจระดับหนึ่งครับ

รออัฟ filmwere ตอนเช็ครถครั้งแรกครับ ผมว่าน่าจะเป็นตรงนั้นๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย