ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเงินจาก Mazda 2 ไปอีกสองแสนบาทเพื่อ CX-3 มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะ  (อ่าน 9329 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สวัสดีค่ะ ต้องบอกก่อนว่า ไม่เคยคิดว่าจะต้องมาถามเกี่ยวกับรถ Mazda อีก
หลังจากที่บอกตัวเองตั้งแต่ขาย Mazda 2 คันเก่าไปว่า จะไม่มูฟออนเป็นวงกลมกลับมายี่ห้อนี้อีกครั้ง 555

ช่วงนี้รถที่น้องสาวใช้ประจำ เริ่มมีปัญหาตามอายุรถบ่อยขึ้น โชคยังดีว่า ยังไม่ใช่ปัญหาที่มีค่าซ่อมบำรุงสูงนัก
แต่ก็ทำให้ต้องเสียงานเสียการ (โดยเฉพาะตัวเราเอง) เพราะต้องลางานเอารถไปเข้าอู่
ไม่ก็ต้องแลกรถกันใช้ไปก่อน เพราะเรากลัวรถจะไปเสียอยู่กลางทาง เพราะน้องไม่มีความรู้เรื่องรถ (เราเองก็ไม่มีนะคะ)
ณ ตอนที่ตั้งโพสต์นี้ น้องสาวก็เอารถเราไปใช้ เพราะรถนางมีไฟขึ้นมาหลายตัว และเรายังไม่มีเวลาไปอู่ค่ะ

ทำให้วันก่อนเปิดใจคุยกันแล้วว่า ถึงการซ่อมบำรุงไปเรื่อยๆ จะประหยัดกว่า แต่คงต้องถึงเวลาเปลี่ยนจริงๆแล้วแหละ
บ้านเราอยู่กันแค่ 3 คน ทำงานประจำกันทุกคน และ ความรู้เรื่องรถน้อยนิดกันทุกคน
การมีรถเก่าสองคันในบ้านนี้ เป็นภาระอันใหญ่หลวงมาก สำหรับครอบครัว (โดยเฉพาะเราที่ต้องเป็นคนดูแล)

พร้อมกับนำเสนอ City Hatchback ที่กำลังจะเปิดตัวไป (เพราะน้องสาวชอบรถ 5 ประตู)

.
.

"ไม่เอา Honda ไม่ชอบ"

ด้วยประโยคนี้ สุดท้ายแล้ว เราเลยต้องมูฟออนเป็นวงกลม กลับมาหา Mazda แบบช่วยไม่ได้ค่ะ  ::)

.
.

โจทย์ของรถคันใหม่คันนี้คือ รถรูปทรง 5 ประตู คันไม่ใหญ่มาก ที่จะใช้ขับรถไปทำงานในเมืองเป็นหลัก
รถคันนี้ เรากับน้องสาวจะช่วยกันผ่อน เลยตั้งงบประมาณไว้ไม่เกิน 850,000฿ ถ้าผ่อน 0% ได้ก็ดี

คนขับไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ ไม่มีความรู้เรื่องการบำรุงรักษา ต้องการใช้เป็นเวลา 10 ปี
สิ่งที่คนขับอยากได้มี เบาะหนัง กับ ระบบ Bluetooth นอกนั้น ไม่มี ไม่ซีเรียส ค่ะ

ตอนนี้กำลังดูๆระหว่าง

Mazda 2 Hatchback (S-Leather) 648,000฿
❤ น้องสาวชอบรถ 5 ประตู คันไม่ใหญ่มาก
❤ มีอุปกรณ์ครบ ทั้ง Apple Carplay, ระบบ Keyless, ไฟหน้า LED < น้องสาวเฉยๆ แต่เรามองว่าต้องมี
❤ ราคาประหยัดกว่า 200,000฿ แถมมีโปรโมชั่นผ่อน 0% 5-6 ปี
- ตัวถังเล็กกว่า CX-3 พอสมควร ถึงอุปกรณ์ความปลอดภัยจะเท่ากัน แต่ตัวถังใหญ่กว่า น่าจะปลอดภัยกว่า
- เราเคยใช้ตัวซีดานมาก่อนแล้วรู้สึกว่ามันแคบ คุ้นๆว่าถ้าเป็นตัว Hatchback จะยิ่งแคบเข้าไปอีก
- ส่วนตัวไม่เคยใช้รถเครื่องเล็กมาก่อน เบนซิน 1.3 ตัวนี้ พละกำลังจะเพียงพอไหม (เผื่อต้องออกต่างจังหวัด เรากลัวน้องจะแซงไม่พ้น)

หรือ

Mazda CX-3 (Comfort) 848,000฿
❤ ตัวถังใหญ่กว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้น น่าจะปลอดภัยกว่า
❤ เครื่อง 2.0 พละกำลังน่าจะดีกว่า 1.3 เยอะ
❤ มีเบาะปรับไฟฟ้า < น้องสาวเฉยๆ แต่เรามองว่าของมันต้องมี
- ราคาแพงกว่ากัน 200,000 บาท ค่างวดต้องเพิ่มมาเดือนละหลายพันอยู่
- เหมือนรถจะเลิกขายแล้ว จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือเปล่า
- ไม่มี Apple Carplay และ ไฟหน้า LED
- อุปกรณ์ความปลอดภัยน้อยมาก ถ้าเทียบกับคู่แข่งราคาใกล้ๆกันในท้องตลาด

หรือถ้าจะเอาเป็น CX-3 จริงๆ เราไปดูรุ่น Base (768,000฿) จะน่าสนใจกว่าไหมคะ
แต่รู้สึกว่าตัวนั้นก็โล่งไปนิดนึง เราอยากให้มี Keyless Entry ก็ยังดี ถึงน้องสาวจะไม่ซีเรียสก็เถอะ

.
.

ถ้าถามเรา ตอนแรกเราจะเสนอเป็น Honda Jazz ตัว V+ (ุ694,000฿) ให้เขานะคะ
เพราะคิดว่าตอบโจทย์ทั้งเขา และเรา (ขอรถตลาด เพราะศูนย์เยอะ ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมบำรุงเท่าไหร่) 
หรือถ้าเขาอยากได้คันใหญ่หน่อย เราก็จะให้น้องเอา HR-V เราไปใช้ แล้วเราจะไปดูคันอื่นในงบประมาณนี้เอง

แต่พอเจอโจทย์ว่าไม่เอา Honda นี้แหละ เล่นเอาไปไม่เป็นเลย
ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2020, 13:06:39 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Cx3 2021
จะมาละครับ รอก่อน ที่อยากได้จะมาครบๆ ตัวท้อป ราคา 900000กว่า ตัดรุ่น style ออก ผมว่ารุ่น base+อ่ะน่าสน มีถุงลม 6 ใบด้วยครับ แถมมีเบาะหนังที่อยากได้ apple carplay ด้วย มี cruise control ในราคาไม่เกิน 850,000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2020, 13:26:39 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เดือนหน้า CX-3 จะมี MY2021 มาจ้าชาช่า
จะมี Keyless Entry กล้องหลัง และ Apple CarPlay ให้มาตั้งแต่ Base เลย
และมีรุ่นคั่นกลาง Base กะ Comfort มาคือ Base+ ที่ได้สารพัดไฟ LED หน้าหลังและเบาะหนังกึ่งผ้าพร้อมที่วางแขนหลังแบบ Comfort มาเลย
Comfort ก็จะได้ไฟหน้าท้าย LED , ไฟตัดหมอก , ซันรูฟ , กล้อง 360 , เซ็นเซอร์หน้าหลัง มาเพิ่ม (แต่ยังเป็นแอร์มือบิดเครื่องซักผ้าอยู่นะ)
ราคาปรับเพิ่มหน่อย แต่ทั้ง 3 รุ่นล่างจะไม่เกิน 9 แสนเช่นเคย

จริงๆ ในฐานะที่เคยใช้ Mazda มันก็เป็นความสองจิตสองใจอย่างนึงอ่ะนะ
ตัวรถมันก็มีสิ่งที่ทำให้น่าซื้อ แต่มันจะหมดความน่าใช้ตรงหลังการขายและอาจจะต้องเจอกับคุณภาพรถบางอย่าง
แต่นี่อยากให้ลองดู Nissan Kicks เพิ่มเติมอีกทางเลือกนึง ตัวล่างสุด 889,000 หลายศูนย์แถมจอ Android มาให้เลย ออพชั่นส่วนอื่นก็พอใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2020, 13:18:42 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• I'm............................
Cx3 2021
จะมาละครับ รอก่อน ที่อยากได้จะมาครบๆ ตัวท้อป ราคา 900000กว่า ตัดรุ่น proactive ออก

ตัดรุ่นท็อป Style ออกครับ ยก i-Activsense ที่มีใน Style มาลง Proactiv แล้วเพิ่มระบบเตือนออกนอกเลนมาให้คืนจากที่เคยตัดออกไป พร้อมเพิ่มไมล์ความเร็วดิจิตอลมีจอใส
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

ออฟไลน์ Automotive Innovations

Cx3 2021
จะมาละครับ รอก่อน ที่อยากได้จะมาครบๆ ตัวท้อป ราคา 900000กว่า ตัดรุ่น proactive ออก

ตัดรุ่นท็อป Style ออกครับ ยก i-Activsense ที่มีใน Style มาลง Proactiv แล้วเพิ่มระบบเตือนออกนอกเลนมาให้คืนจากที่เคยตัดออกไป พร้อมเพิ่มไมล์ความเร็วดิจิตอลมีจอใส
อ้อ พิมผิด 55555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Cx3 2021
จะมาละครับ รอก่อน ที่อยากได้จะมาครบๆ ตัวท้อป ราคา 900000กว่า ตัดรุ่น style ออก ผมว่ารุ่น base+อ่ะน่าสน มีถุงลม 6 ใบด้วยครับ

ถ้ามีถุงลม 6 ใบจริง ก็น่าจะรอนะคะนี้ เพราะว่าเป็นกังวลเหมือนกันว่า 2 ใบจะน้อยไปไหม
แต่กลัวว่าจะเปิดตัวมา ดอกเบี้ยแรงตามแบบฉบับรถใหม่นี้สิคะ เพราะงบที่ตั้งไว้ อยากจะให้รวมดอกเบี้ยแล้วด้วย ^^"

เดือนหน้า CX-3 จะมี MY2021 มาจ้าชาช่า
จะมี Keyless Entry กล้องหลัง และ Apple CarPlay ให้มาตั้งแต่ Base เลย
และมีรุ่นคั่นกลาง Base กะ Comfort มาคือ Base+ ที่ได้สารพัดไฟ LED หน้าหลังและเบาะหนังกึ่งผ้าพร้อมที่วางแขนหลังแบบ Comfort มาเลย
Comfort ก็จะได้ไฟหน้าท้าย LED , ไฟตัดหมอก , ซันรูฟ , กล้อง 360 , เซ็นเซอร์หน้าหลัง มาเพิ่ม (แต่ยังเป็นแอร์มือบิดเครื่องซักผ้าอยู่นะ)
ราคาปรับเพิ่มหน่อย แต่ทั้ง 3 รุ่นล่างจะไม่เกิน 9 แสนเช่นเคย

จริงๆ ในฐานะที่เคยใช้ Mazda มันก็เป็นความสองจิตสองใจอย่างนึงอ่ะนะ
ตัวรถมันก็มีสิ่งที่ทำให้น่าซื้อ แต่มันจะหมดความน่าใช้ตรงหลังการขายและอาจจะต้องเจอกับคุณภาพรถบางอย่าง
แต่นี่อยากให้ลองดู Nissan Kicks เพิ่มเติมอีกทางเลือกนึง ตัวล่างสุด 889,000 หลายศูนย์แถมจอ Android มาให้เลย ออพชั่นส่วนอื่นก็พอใช้ได้

น้องสาวไม่ชอบ Nissan ค่ะ นางไม่เชียร์ตั้งแต่ตอนชาจะซื้อ X-Trail โควิดแล้ว ไม่อย่างนั้นชาจะซื้อ Sylphy ละ เห็นมีลดราคาเหลือ 6xx,xxx เอง
ตัวชาเองก็อยากจะมูฟออนจาก Mazda แต่เพราะอยากจะตามใจน้องมากกว่านี้แหละค่ะ เลยได้มูฟเป็นวงกลมอย่างเดียว 555

ก็ว่าทำไมไม่ค่อยเห็นโฆษณา CX-3 ในเพจของเซลมาสด้าเลย ชาก็เข้าใจว่าจะเลิกขายไปแล้ว ที่แท้จะปรับรุ่นย่อยนี้เอง
ตัว MY2021 นี้ จะเปิดตัวช่วงมอเตอร์โชว์นี้เลยไหมคะ หรือว่าต้องรอปีหน้าเลยเอ่ย ^^

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Cx3 2021
จะมาละครับ รอก่อน ที่อยากได้จะมาครบๆ ตัวท้อป ราคา 900000กว่า ตัดรุ่น style ออก ผมว่ารุ่น base+อ่ะน่าสน มีถุงลม 6 ใบด้วยครับ

ถ้ามีถุงลม 6 ใบจริง ก็น่าจะรอนะคะนี้ เพราะว่าเป็นกังวลเหมือนกันว่า 2 ใบจะน้อยไปไหม
แต่กลัวว่าจะเปิดตัวมา ดอกเบี้ยแรงตามแบบฉบับรถใหม่นี้สิคะ เพราะงบที่ตั้งไว้ อยากจะให้รวมดอกเบี้ยแล้วด้วย ^^"

น้องสาวไม่ชอบ Nissan ค่ะ นางไม่เชียร์ตั้งแต่ตอนชาจะซื้อ X-Trail โควิดแล้ว ไม่อย่างนั้นชาจะซื้อ Sylphy ละ เห็นมีลดราคาเหลือ 6xx,xxx เอง
ตัวชาเองก็อยากจะมูฟออนจาก Mazda แต่เพราะอยากจะตามใจน้องมากกว่านี้แหละค่ะ เลยได้มูฟเป็นวงกลมอย่างเดียว 555

ก็ว่าทำไมไม่ค่อยเห็นโฆษณา CX-3 ในเพจของเซลมาสด้าเลย ชาก็เข้าใจว่าจะเลิกขายไปแล้ว ที่แท้จะปรับรุ่นย่อยนี้เอง
ตัว MY2021 นี้ จะเปิดตัวช่วงมอเตอร์โชว์นี้เลยไหมคะ หรือว่าต้องรอปีหน้าเลยเอ่ย ^^
เห็นเค้าว่าไม่เกิน 810,000+-นะครับ รอได้เลยครับ น่าจะไม่เกิน 850,000 ครับ รุ่นนี้ยังไงก็คุ้มครับ

Cx3 2021

Motor Expo วันที่ 1 ธ.ค. นี้เปิดตัวจ้า เซลล์มีข้อมูลและโปรล่ะเหลือรอเปิดราคาอย่างเดียว
แต่ได้ข่าวว่าโควต้ารถก่อนปีใหม่ไม่เยอะ คงต้องลองถามเซลล์ดูเน้อ
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
CX-3 2021 รอเล้ยย น่าสนใจมาก ออพชั่นดีเว่อ ราคาจับต้องได้ อัตราเร่งดีมาก ตื๊ดๆๆ

ฺBase+ ถุงลม 6 ใบ เบรคโฮลด์ กล้องมองหลัง ภาพคมชัดตามสไตล์มาสด้า
Comfort มีซันรูฟอีกแน่ะ  กล้อง 360 องศา อั๊ยยะ

รอดูกันครับ

CX-3 2021 รอเล้ยย น่าสนใจมาก ออพชั่นดีเว่อ ราคาจับต้องได้ อัตราเร่งดีมาก ตื๊ดๆๆ

ฺBase+ ถุงลม 6 ใบ เบรคโฮลด์ กล้องมองหลัง ภาพคมชัดตามสไตล์มาสด้า
Comfort มีซันรูฟอีกแน่ะ  กล้อง 360 องศา อั๊ยยะ

รอดูกันครับ

ขอบคุณค่ะ ^^

มีโอกาสลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมานิดนึง ตัว Base+ ดูน่าสนใจมากเลย เพราะได้ Airbag 6 ลูกแล้ว น่าจะได้รอดูตัวนี้แหละ
ส่วน Mazda 2 ไม่มีใครเชียร์เลยใช่ไหมคะ มีแต่เชียร์ให้อัพไซส์ทั้งนั้นเลย  ::)

Sold

รอดูกันครับ

ขอบคุณค่ะ ^^

มีโอกาสลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมานิดนึง ตัว Base+ ดูน่าสนใจมากเลย เพราะได้ Airbag 6 ลูกแล้ว น่าจะได้รอดูตัวนี้แหละ
ส่วน Mazda 2 ไม่มีใครเชียร์เลยใช่ไหมคะ มีแต่เชียร์ให้อัพไซส์ทั้งนั้นเลย  ::)

ในฐานะที่เราเคยขับ 2 ดีเซลมา
เบนซินเหนื่อยกว่าเยอะเลย และราคารถเท่านี้คู่แข่งก็ได้เครื่องที่มีสมรรถนะที่ดีกว่านี้เยอะแต่แลกกับอัตราการใช้น้ำมันที่ไม่ได้ด้อยกว่ามากมายเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

น่าเสียดายที่คู่แข่งเหล่านั้นน้องชาช่าไม่ชอบ ถ้าโอเคกับการใช้น้ำมันของ CX-3 2.0G ก็คงต้องอัพ size นั่นแหละ
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ Dsxz

• Newbie
  • *
ลองหา CX-3 SP มือสองดูครับ 5ปลายๆ 6แสนนิดๆ เอง

ออฟไลน์ deertesla

มาสด้ามันไม่ได้จุกจิกอะไรเท่า นิสสันนะครับ รายนั้นจุกจิกมาก  ส่วนฮอนด้าแม้ไม่จุกจิกเท่านิสสันแต่ก็มีเรื่องสนิมที่ทำไมต้องแถมมาด้วย มาสด้า2เบนซินก็ประหยัดน้ำมันแถมราคาไม่แพง แต่ก็อืดเป็นธรรมดาตามประสารถประหยัดน้ำมัน ส่วน CX3 เครื่อง2.0แรง แต่ก็อัตราสิ้นเปลืองตามธรรมชาติของเครื่อง2.0 ที่เกียร์ทดจัดให้ผลอัจราเร่งออกตัวที่ดี แต่ว่าราคาแพงขึ้นมา 200,000 ก็ช่างใจดูครับ  ส่วนน้ำมันเกียร์ที่หลายศูนย์ไม่ยอมเปบี่ยนให้อ้างตัดประกันก็ลองหาดูว่าศูนย์ไหนใจดีเปลี่ยนให้แบบไม่ตัด  หรือไปเบิกน้ำมันเกียร์ศูนย์แล้วให้อู่ข้างนอกเปลี่ยนให้ ค่าแรงไม่เกิน 200 บาทครับศูนย์จับไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ลองดู Suzuki Swift เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมใหมครับ
ราคาระดับเดียวกับ Mazda2 ภายในกว้างกว่า (กว้างกว่า CX3 ด้วยมั้ง) อัตราเร่งดีกว่า ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า กินน้ำมันไม่ต่างกันมาก

แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องเร่งแซงบ่อยๆ ขับเร็ว ก็อาจจะต้องไปเครื่อง 2.0 ใน CX3

ออฟไลน์ johnlee

มาสด้ามันไม่ได้จุกจิกอะไรเท่า นิสสันนะครับ รายนั้นจุกจิกมาก  ส่วนฮอนด้าแม้ไม่จุกจิกเท่านิสสันแต่ก็มีเรื่องสนิมที่ทำไมต้องแถมมาด้วย มาสด้า2เบนซินก็ประหยัดน้ำมันแถมราคาไม่แพง แต่ก็อืดเป็นธรรมดาตามประสารถประหยัดน้ำมัน ส่วน CX3 เครื่อง2.0แรง แต่ก็อัตราสิ้นเปลืองตามธรรมชาติของเครื่อง2.0 ที่เกียร์ทดจัดให้ผลอัจราเร่งออกตัวที่ดี แต่ว่าราคาแพงขึ้นมา 200,000 ก็ช่างใจดูครับ  ส่วนน้ำมันเกียร์ที่หลายศูนย์ไม่ยอมเปบี่ยนให้อ้างตัดประกันก็ลองหาดูว่าศูนย์ไหนใจดีเปลี่ยนให้แบบไม่ตัด  หรือไปเบิกน้ำมันเกียร์ศูนย์แล้วให้อู่ข้างนอกเปลี่ยนให้ ค่าแรงไม่เกิน 200 บาทครับศูนย์จับไม่ได้แน่นอน

ผมอยู่กลุ่มเฟสบุ้คทั้ง มาสด้า2และ อลัมีร่า เก่า-ใหม่

ผมว่ามาสด้าค่อนข้างจุกจิกนะครับ  ส่วนมากก็ไฟอีลูปขึ้น  ซ่อมแพง ซ่อมนาน เบี้ยประกันแพง

ส่วนนิสสันมีเรื่องมูเล่สายพาน ตอนนี้เงียบไปแล้ว

ฝั่งพี่ฮอน1.0 ตอนนี้ที่หนาหูคือสนิม  และพวกไฟเตือนต่างๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ผมอยู่กลุ่มเฟสบุ้คทั้ง มาสด้า2และ อลัมีร่า เก่า-ใหม่

ผมว่ามาสด้าค่อนข้างจุกจิกนะครับ  ส่วนมากก็ไฟอีลูปขึ้น  ซ่อมแพง ซ่อมนาน เบี้ยประกันแพง

ส่วนนิสสันมีเรื่องมูเล่สายพาน ตอนนี้เงียบไปแล้ว

ฝั่งพี่ฮอน1.0 ตอนนี้ที่หนาหูคือสนิม  และพวกไฟเตือนต่างๆ

ยืนยันอีกเสียงว่า Mazda 2 เป็นอะไรที่จุกจิกรุ่นนึงเลยครับ
2015 ดีเซล​เจอเครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้น เบนซิน​เจอเกียร์พัง ทั้งคู่เจอโช๊ครั่วง่ายเหมือนกัน ชิ้นส่วน i-Eloop เริ่มพังเมื่อใช้ไประยะเวลานึง สวิตช์​แป้นเบรกเริ่มพังเมื่อใช้นานๆ
2016 ยังเจอเหมือนกันกับ 2015 ยกเว้นโช๊ครั่วก็เริ่มเงียบลง
2017 ดีเซล​ยังเจอสั่น แต่เบนซิน​เกียร์พังคือหายไปเลย แต่ทั้งคู่มาเจอกระจกข้างพับกางไม่สุด ที่ 2015-2016 ไม่ค่อยเจอ และ i-Eloop ยังอยู่
2018 ดีเซล​แทบไม่เจอเครื่องสั่นแล้ว แต่กระจกข้างยังเจออยู่ i-Eloop ยังไม่หายไปไหน และปลายปีมาเจอปั๊มติ๊กพัง แถมคราวนี้สวิตช์​แป้นเบรกพังมาเจอในรถใหม่ในช่วงสั้นๆ ด้วยอีก
2019 กระจกข้างยังเจอ i-Eloop เริ่มน้อยลงนิดหน่อยแต่ไม่หายไปไหน ปั๊มติ๊กพังยังเจอกันจนถึงช่วงต้นปี แล้วกลางปีมาเจอเกียร์พังในช่วงสั้นๆ กับพวงมาลัยใช้ไปซักระยะมีอาการฝืด พอปลายปีก็สลิงกระจกหน้าต่างขาด
2020 สลิงกระจกหน้าต่างขาดยังมีจนถึงช่วงนี้แต่น้อยลง และพวงมาลัยฝืดเริ่มเจอเยอะขึ้นและเร็วขึ้น
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ SM.

ไม่คิดว่า CX-3 จะขายต่อนะเนี่ย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นผมขอไป สวิฟตัวท๊อป/รองท๊อป ได้ดิสเบรค 4 ล้อ ตัวท๊อปถุงลม 6 ใบ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมันต่างกันนิดหน่อย
จุกจิกน้อยกว่า cvt สวิฟ ถือว่าทนทีเดียว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Floppy-T

ถ้ามีเงิน คำว่าของมันต้องมีก็มีได้ครับ แต่
เศรษฐกิจแบบนี้ ขอไป Mazda 2 พอครับ
หาดอกเบี้ย 0% ไปเล้ยยยยยยยยยยยยยย

นอกทิศทางก็คงจะแนะนำเป็น City Hatchback กับ Swift ครับ
แต่เจ้าของก็กระทู้ก็บอกไว้แล้วว่าสมาชิกในครอบครัวไม่ชอบ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ก็นั่งอ่านแล้วคุยกับน้องสาวไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ

ลองหา CX-3 SP มือสองดูครับ 5ปลายๆ 6แสนนิดๆ เอง

ที่บ้านจะเปลี่ยนรถทุก 10 ปีโดยเฉลี่ยค่ะ อย่างคันปัจจุบันของน้องสาวนี้ก็ 13 ปีแล้ว
แถมบ้านเรามีแต่ผู้หญิง ความรู้เรื่องรถน้อยนิด เราว่ารถมือสองจะเสี่ยงไปหน่อย ออกรถใหม่ไปเลย น่าจะคุ้มกว่าค่ะ ^^

เราเคยใช้ Mazda 2 มาก่อนนะคะ แต่เป็นตัวดีเซล ประสบการณ์ตอนนั้นคือ ตัวรถเองก็จุกจิกใช้ได้
แต่ด้วยความที่เป็นเครื่องยนต์คนละประเภท เราเลยไม่อยากจะเหมารวมจนเกินไป

หนึ่งใน concern ที่จะกลับไปหา Mazda ก็คือเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์นอกศูนย์นี้แหละค่ะ
อู่ที่ไว้ใจได้ เรารู้จักอยู่พอสมควร เพราะคนรู้จักสมัยใช้ Mazda ยังมีหลายคน
แต่เป็นห่วง เพราะว่าอยากให้น้องสาวฝึกดูแลรถด้วยตัวเองบ้างค่ะ เกรงว่าเข้าอู่นอกจะยุ่งยากเกินไป

เห็นข่าวสนิมของ H 1.0 แล้วก็สงสารเจ้าของรถอยู่เหมือนกันค่ะ
รุ่นที่เราใช้เอง ก็มีข่าวน้ำเข้าบ่อยอยู่ ฝนตกที ก็ลุ้นทีอยู่เหมือนกันค่ะ  ;D

ลองดู Suzuki Swift เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมใหมครับ
ราคาระดับเดียวกับ Mazda2 ภายในกว้างกว่า (กว้างกว่า CX3 ด้วยมั้ง) อัตราเร่งดีกว่า ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า กินน้ำมันไม่ต่างกันมาก

แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องเร่งแซงบ่อยๆ ขับเร็ว ก็อาจจะต้องไปเครื่อง 2.0 ใน CX3

คนขับขับรถไม่เร็วมาก (ไม่เกิน 120 กม/ชม) หลักๆคือขับในช่วงชั่วโมงเร่งด่วนอย่างเดียวค่ะ
เพียงแต่ว่า ด้วยความที่ไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ เราก็เลยคิดว่าควรจะซื้อใหญ่ไว้ก่อนดีไหม เพื่อมีเหตุต้องใช้รถในอนาคตน่ะค่ะ

เป็นผมขอไป สวิฟตัวท๊อป/รองท๊อป ได้ดิสเบรค 4 ล้อ ตัวท๊อปถุงลม 6 ใบ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมันต่างกันนิดหน่อย
จุกจิกน้อยกว่า cvt สวิฟ ถือว่าทนทีเดียว

ระแวกที่เราอยู่ ไม่มีศูนย์ Suzuki เลยค่ะ (รัชดา-ลาดพร้าว) เรากลัวว่าจะมีปัญหาในการนำรถไปเข้าเช็คระยะในอนาคตหรือเปล่าคะ
ถ้าออกใหม่ เราตั้งใจว่าจะให้น้องสาวลองฝึกดูแลรถด้วยตัวเองดูบ้าง ถ้ามีศูนย์ใกล้บ้านหน่อย น่าจะอุ่นใจหน่อยค่ะ

Sold

ออฟไลน์ jame894561

ใจคนเราเปลี่ยนได้ตลอด
แนะนำรอ hrv ตัวใหม่ปีหน้า อาจมีร้องรุ้งี้ :-[ :-[

ออฟไลน์ arya

ถ้าจะเอา cx3

ผมแนะนำ cx30 คับ

ตอนแรกจะซื้อ cx3 ให้แฟน เพราะอยากประหยัดงบ แต่ดู cx30 ออฟชั่นต่างๆ อุปกรณ์ความปลอดภัย ความสดใหม่ภายใน การขับขี่ การเก็บเสียง การออกแบบและใช้วัสดุต่างๆ เพิ่มเงินอีกแค่แสนกว่า จบที่ cx30 ตัวเริ่มต้น คับ ใช้ได้ยาวๆ โมเดลพึ่งออกมาไม่นาน

ไม่คิดว่า CX-3 จะขายต่อนะเนี่ย

เราเคยคิดจะซื้อเหมือนกันเมื่อปี 2016 แต่รู้สึกว่าราคามันแพงเกินค่าตัวไปหน่อย
เราว่า การปรับราคาใหม่ เลยทำให้เขาเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากขึ้นนะคะ ^^

ถ้ามีเงิน คำว่าของมันต้องมีก็มีได้ครับ แต่
เศรษฐกิจแบบนี้ ขอไป Mazda 2 พอครับ
หาดอกเบี้ย 0% ไปเล้ยยยยยยยยยยยยยย

นอกทิศทางก็คงจะแนะนำเป็น City Hatchback กับ Swift ครับ
แต่เจ้าของก็กระทู้ก็บอกไว้แล้วว่าสมาชิกในครอบครัวไม่ชอบ

ตัวน้องสาวเอง ก็บอกว่า Mazda 2 ก็พอแล้วเหมือนกันค่ะ เพราะว่าปกติใช้รถคนเดียว
แต่ด้วยความเป็นพี่นี้แหละ ถ้ายอมเหนื่อยขึ้นหน่อย (เราเพิ่มเงินผ่อนส่วนของเรา แล้วเขยิบไป CX-3) และน้องปลอดภัย มันก็คุ้มอยู่ค่ะ ^^

ปล. Swift ดูน่ารักดีนะคะ แต่ละแวกแถวบ้านไม่มีศูนย์บริการ Suzuki เลยค่ะ

ใจคนเราเปลี่ยนได้ตลอด
แนะนำรอ hrv ตัวใหม่ปีหน้า อาจมีร้องรุ้งี้ :-[ :-[

เราไม่เน้นรถรุ่นใหม่ค่า ผ่อนกับน้องสาวสองคน
ขอคันที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป และให้น้องชอบก็พอค่า ^^"

ถ้าจะเอา cx3

ผมแนะนำ cx30 คับ

ตอนแรกจะซื้อ cx3 ให้แฟน เพราะอยากประหยัดงบ แต่ดู cx30 ออฟชั่นต่างๆ อุปกรณ์ความปลอดภัย ความสดใหม่ภายใน การขับขี่ การเก็บเสียง การออกแบบและใช้วัสดุต่างๆ เพิ่มเงินอีกแค่แสนกว่า จบที่ cx30 ตัวเริ่มต้น คับ ใช้ได้ยาวๆ โมเดลพึ่งออกมาไม่นาน

ไม่ได้มอง CX30 เลย ด้วยเหตุหลักๆคืองบประมาณค่ะ ตัวเราเอง (27) ยังผ่อน HR-V อยู่ ส่วนน้องสาวเพิ่งอายุ 23 เองค่ะ
ในกรณีที่เลือก Mazda 2 เรากับน้องสาวจะผ่อนคนละ 50% แบบสบายๆ
แต่ถ้าเขยิบไป CX-3 เราเองตั้งใจที่จะเพิ่มเงินผ่อนในส่วนของตัวเอง เพื่อให้น้องไม่มีภาระหนักไป
ด้วยเหตุนี้ 850,000 บาท ก็ถือว่าหืดขึ้นคอแล้ว สำหรับเราค่า ^^"

Sold

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ที่บ้านผมมี cx3 อยากบอกว่าภายในเล็กนะครับ น่าจะพอๆกับ mazda 2 ผมว่ามันแค่สูงกว่า กับใหญ่กว่าแค่ภายนอกกับกระจกข้าง ถ้าเรื่อเงินไม่ใช่ปัญหา ตามความเห็นบนๆ ได้เลยว่ารอ cx3 my2021 แต่ถ้าเน้นอยู่ใน budget เชียร์ mazda 2 ครับ

ออฟไลน์ deertesla

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ก็นั่งอ่านแล้วคุยกับน้องสาวไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ

ที่บ้านจะเปลี่ยนรถทุก 10 ปีโดยเฉลี่ยค่ะ อย่างคันปัจจุบันของน้องสาวนี้ก็ 13 ปีแล้ว
แถมบ้านเรามีแต่ผู้หญิง ความรู้เรื่องรถน้อยนิด เราว่ารถมือสองจะเสี่ยงไปหน่อย ออกรถใหม่ไปเลย น่าจะคุ้มกว่าค่ะ ^^

เราเคยใช้ Mazda 2 มาก่อนนะคะ แต่เป็นตัวดีเซล ประสบการณ์ตอนนั้นคือ ตัวรถเองก็จุกจิกใช้ได้
แต่ด้วยความที่เป็นเครื่องยนต์คนละประเภท เราเลยไม่อยากจะเหมารวมจนเกินไป

หนึ่งใน concern ที่จะกลับไปหา Mazda ก็คือเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์นอกศูนย์นี้แหละค่ะ
อู่ที่ไว้ใจได้ เรารู้จักอยู่พอสมควร เพราะคนรู้จักสมัยใช้ Mazda ยังมีหลายคน
แต่เป็นห่วง เพราะว่าอยากให้น้องสาวฝึกดูแลรถด้วยตัวเองบ้างค่ะ เกรงว่าเข้าอู่นอกจะยุ่งยากเกินไป

เห็นข่าวสนิมของ H 1.0 แล้วก็สงสารเจ้าของรถอยู่เหมือนกันค่ะ
รุ่นที่เราใช้เอง ก็มีข่าวน้ำเข้าบ่อยอยู่ ฝนตกที ก็ลุ้นทีอยู่เหมือนกันค่ะ  ;D

คนขับขับรถไม่เร็วมาก (ไม่เกิน 120 กม/ชม) หลักๆคือขับในช่วงชั่วโมงเร่งด่วนอย่างเดียวค่ะ
เพียงแต่ว่า ด้วยความที่ไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ เราก็เลยคิดว่าควรจะซื้อใหญ่ไว้ก่อนดีไหม เพื่อมีเหตุต้องใช้รถในอนาคตน่ะค่ะ

ระแวกที่เราอยู่ ไม่มีศูนย์ Suzuki เลยค่ะ (รัชดา-ลาดพร้าว) เรากลัวว่าจะมีปัญหาในการนำรถไปเข้าเช็คระยะในอนาคตหรือเปล่าคะ
ถ้าออกใหม่ เราตั้งใจว่าจะให้น้องสาวลองฝึกดูแลรถด้วยตัวเองดูบ้าง ถ้ามีศูนย์ใกล้บ้านหน่อย น่าจะอุ่นใจหน่อยค่ะ
มาสด้า2เบนซินไม่ค่อยจุกจิกครับ ยังไงก็ไว้ใจได้มากกว่านิสสัน  เดี๋ยวบูชคันเกียร์แตก พัดลมพัง บูชปีกนกฉีก แอร์พัง ลูกปปืนพัง สายพานดัง  กับเกียร์ของมาสด้า2 ผมว่าไว้ใจในความทนทานมากกว่า CVT นะที่ต้องเหยียบประคบประหงมเวลาออกตัวและเร่งแซง ไม่งั้นเกียร์กลับบ้านเก่าก่อน เพียงแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000-30,000 กม.ก็ไม่น่าจะพัง

ออฟไลน์ Firzen

เข้ามาเชียร์ Swift อีกคน ส่วนตัวเคยใช้ 1.2 GLX ปี 2013 เกือบ 8 หมื่นโลจนพึ่งขายไปปีที่แล้ว(เพราะย้ายที่อยู่ และที่ใหม่จอดรถได้คันเดียว) ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยครับ ทนมาก บำรุงรักษาตามระยะแค่นั้นเลย ยิ่งตัวปัจจุบันอัตราเร่งดีกว่ารุ่นที่ผมเคยใช้อีก ดูใน Map เห็นมีศูนย์ HMS62 อยู่เลยไปรษณีย์ลาดพร้าวไปหน่อยนึง ไม่รู้ว่าไกลจาก จขกท.มากขนาดไหนนะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

จากโจทย์ + ไม่เอา Honda, Nissan ดูแล้ว Toyota ก็คงไม่เอาด้วย จากตัวเลือกเลย เชียร์ Mazda 2 ครับ เหตุผล คือ ขับในเมืองเป็นหลัก จะได้ความประหยัดมากกว่าพอสมควรเลย ตัวอื่นที่อยากเสนอก็มี Suzuki Ertiga หรือยกสูงหน่อยก็ XL7 จะได้รถที่ตอบโจทย์ได้หลากหลายขึ้น อยู่ในงบ จะเอาไปแต่ง เปลี่ยนเบาะ ทำช่วงล่างก็มีของให้เลือกพอสมควร แต่ถ้าไม่รีบมากนัก รอดูโครงการรถเก่าแลกรถใหม่ก่อนก็ดีนะครับ น่าจะมีตัวเลือกใหม่ ๆ หรือโปร เพิ่มจากเดิมอีก

ออฟไลน์ Polonium

จริงๆดูจากลักษณะเจ้าของแล้วน่าเอาพวกโตโยต้ามากกว่าแฮะ เติมน้ำมัน เอาเข้าศูนย์เช็คระยะแล้วก็ขับอย่างเดียว คนรอบตัวที่ใช้มาสด้าบ่นเรื่องซ่อมกันทุกคน ยังไงก็ขอให้โชคดีได้รถไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เห็นพี จขกท ว่า ไม่มีความรู้เรื่องรถ และทำงานประจำที่ไม่ได้มีเวลาจะไปดูแลรถ
ก็ขอเดาว่าคงไม่มี passion ในการขับรถ แข่งรถ สาดโค้งเล่นใช่มั้ยครับ

น่าเสียดายที่ปฎิเสธพวกรถที่มีปัญหาน้อย อาจจะด้วยเหตุผลที่แบรนด์อิมเมจ
สไตล์รถ มันไม่ชิค ไม่คูล

แต่รถยนต์ไม่ใช่กระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า เครื่องประดับนะครับ
เนื้อแท้ของรถยนต์มันคือ machine แต่ถูกห่อหุ้มด้วยแฟชั่นที่
ล่อตา

ลองเปิดใจ ใช้คุณสมบัติด้านความอุ่นใจ ปลอดความกังวลในการใช้งาน
เป็นตัวนำทางในการเลือก เอาเวลาเอาอารมณ์ที่จะเสียไปกับการแก้ปัญหารถ
ไปใช้กับ passion ด้านอื่นๆ ของชีวิต ไม่ดีกว่าหรือ ครับ

การเสียเงินซื้อปัญหาเข้าบ้าน ไม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
Mazda เป็นแบรนด์เดียวที่เปิดรุ่นใหม่แล้วคนใช้รุ่นเก่าเจ็บใจมากที่สุด
โดยเฉพาะ 3 BL เป็น 3 BM