ผู้เขียน หัวข้อ: หมุนพวงมาลัยสุดแล้วเครื่องสั่นหน่อย  (อ่าน 6062 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
หมุนพวงมาลัยสุดแล้วเครื่องสั่นหน่อย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 17:21:21 »
คาร์เยนดีเซล

เวลาหมุนพวงเกือบสุดเลี้ยวยูเทริน รถจะมีอาการสั่นที่เครื่องยนต์ตอนรอบต่ำ

ขับทางตรงปกติ ขับเลี้ยวแบบไม่หักพวงมาลัยสุดปกติ เข้าโค้งทุกอย่างปกติหมดครับ

ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ก็เพิ่งเปลี่ยนครับ

ช่วงล่างก็ไม่มีเสียงอะไรครับ ช่วงล่างก็เพิ่งเช็คมาก็ปกติครับ

สงสัยมากเป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: หมุนพวงมาลัยสุดแล้วเครื่องสั่นหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 20:07:38 »
มีปั๊มในระบบบังคับเลี้ยวใช่ไหมครับ
ถ้ามี ตอนหมุนสุด ปั๊มจะกินแรงมากที่สุด

Re: หมุนพวงมาลัยสุดแล้วเครื่องสั่นหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 20:11:30 »
มีปั๊มในระบบบังคับเลี้ยวใช่ไหมครับ
ถ้ามี ตอนหมุนสุด ปั๊มจะกินแรงมากที่สุด

ถือว่าปกติ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 20:17:04 »
รถผมเป็นประมาณนี้เหมือนกัน แต่ทนใช้จนสายพานหอนดังมากแล้วพวงมาลัยสั่นกึกๆๆแรงมาก ตอนหมุนรถอยู่กับที่ สุดท้ายเปลี่ยนปั๊มพาวเวอร์หายเลยครับ

ปล.เครื่อง EJ25 ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 21:47:05 »
รถผมเป็นประมาณนี้เหมือนกัน แต่ทนใช้จนสายพานหอนดังมากแล้วพวงมาลัยสั่นกึกๆๆแรงมาก ตอนหมุนรถอยู่กับที่ สุดท้ายเปลี่ยนปั๊มพาวเวอร์หายเลยครับ

ปล.เครื่อง EJ25 ครับ

ของผมหมุนอยู่กับที่ไม่สั่นนะครับ

จะสั่นตอนจะเลี้ยวยูเทรินแล้วเติมคันเร่งเบาๆถึงจะสั่น
และสั่นมาจากเครื่องยนต์เหมือนรถจะดับ ทั้งๆที่รถเป็นเกียร์ออโต้

ผมเคยลองตอนยูเทรินแล้วเลี้ยวโดยที่ไม่เติมคันเร่งเลย รถก็ไม่สั่นครับ ปกติเลย
มันสั่นมาจากเครื่องเหมือนรถแบบจะดับ แต่ไม่ดับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 21:58:57 »
ปั๊มพาวเวอร์มันกินแรงจากเครื่องยนต์ พอมันหมุนสุดน้ำมันไปต่อไม่ได้แรงดันก็ย้อนกลับไปทำให้เครื่องยนต์มีภาระค้าง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 22:01:40 »
ปั๊มพาวเวอร์มันกินแรงจากเครื่องยนต์ พอมันหมุนสุดน้ำมันไปต่อไม่ได้แรงดันก็ย้อนกลับไปทำให้เครื่องยนต์มีภาระค้าง

อาการปกติไหมครับ หรือต้องแก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 22:03:55 »
ลองตรวจสอบสายพาน
น้ำมันในระบบ ครับ
โดยส่วนใหญ่ที่ผมเจอกับอีซูสุ
ตั้งรอบเดินเบาเพิ่มอีกนิดก็หาย
รายนั้นใส่ยางใหญ่มาก
แต่ที่เล่ามา แปลกตรงเร่งเครื่องแล้วสั่นนี่ล่ะ
ลองตรวจยางรองเครื่องดูเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2020, 22:05:32 โดย samaklen »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 23:56:48 »
ลองตรวจสอบสายพาน
น้ำมันในระบบ ครับ
โดยส่วนใหญ่ที่ผมเจอกับอีซูสุ
ตั้งรอบเดินเบาเพิ่มอีกนิดก็หาย
รายนั้นใส่ยางใหญ่มาก
แต่ที่เล่ามา แปลกตรงเร่งเครื่องแล้วสั่นนี่ล่ะ
ลองตรวจยางรองเครื่องดูเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ

ยางรองเครื่อง คือยางแท่นเครื่องปะครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเลยครับ อาการสั่นของนิ่งขึ้นครับ

น่าจะมีอาการไหนอีกไหมครับ

สายพาน มูเล่ เป็นไปได้ไหมครับ รวมถึงน้ำมันพาวเวอร์ขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2020, 00:11:33 โดย kitto26 »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 08:46:58 »
อาจจะต้องดูสายพาน กับน้ำมันพาวเวอร์เพิ่มเติมครับ ไล่จากของถูกไปแพงก่อนครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 09:58:01 »
รอบตกด้วยป่าว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 10:43:14 »
รอบตกด้วยป่าว

ไม่ตกครับ

รอบเด้งขึ้นครับนิเเดียวครับ

เหมือนกันอั้นๆ

รถผมอีกคัน 525d f10 ก็เป็นครับ

สงสัยมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 15:43:59 »
ถ้าพวงมาลัยไฮดรอลิก หมุนสุดแล้วสั่น ถือว่าปกตินะครับ สั่นมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิต
แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยไฟฟ้านี่คือมีปัญหาแล้วล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 20:49:42 »
ถ้าพวงมาลัยไฮดรอลิก หมุนสุดแล้วสั่น ถือว่าปกตินะครับ สั่นมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิต
แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยไฟฟ้านี่คือมีปัญหาแล้วล่ะ

ขอบคุณมากเลยครับ