ผู้เขียน หัวข้อ: ์์Nissan ALMERA รุ่น VL กับ Suzuki SWIFT GLX Navi และ Honda City Hatchback S+  (อ่าน 5768 ครั้ง)

ออฟไลน์ together

• Newbie
  • *
์์Nissan ALMERA รุ่น VL กับ Suzuki SWIFT GLX Navi และ Honda City Hatchback S+
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 09:39:27 »
ตอนนี้มีงบประมาณ 600,000 - 700,000 บาท

หาข้อมูลมาจนเหลือ 3 รุ่น คือ
์์Nissan ALMERA รุ่น VL
Suzuki SWIFT GLX Navi
Honda City Hatchback S+

รบกวนสอบถามความคิดเห็นว่าควรเลือกรุ่นไหนดี เพราะอะไร ข้อดี ข้อด้อย ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: ์์Nissan ALMERA รุ่น VL กับ Suzuki SWIFT GLX Navi และ Honda City Hatchback S+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 13:56:38 »
กำลังอยู่ในสถานการณ์เดียวกับเจ้าของโพสต์เลย เพียงแต่ว่าเราลังเลระหว่าง Jazz/Swift/Yaris แทน
ส่วนตัวถ้าให้เลือก น่าจะเลือกเป็น Swift GLX Navi ค่ะ เพราะเป็นตัวเดียวที่ไม่ใช่เครื่อง Turbo
คือเราไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องยนต์ เลยไม่รู้ว่าเครื่อง Turbo นี้ จะมีปัญหาอะไรในระยะยาวไหม เลยไม่กล้าลองค่ะ

เท่าที่ดูแล้ว ห้องโดยสารของ Swift น่าจะเล็กสุด และศูนย์บริการ น่าจะหายากที่สุดค่ะ
City มีจุดแข็งเป็นยี่ห้อ และเครื่องที่เห็นเขาว่าแรงกัน แต่ก็ไม่รู้ว่าปัญหาสนิมจะลามมาถึงตัว Hatchback ด้วยไหมนะคะ
Almera ส่วนตัวว่าสวย และ VL ก็ดูจะเครื่องเล่นครบครัน แต่บริการหลังการขาย อันนี้เราไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ^^"

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
Re: ์์Nissan ALMERA รุ่น VL กับ Suzuki SWIFT GLX Navi และ Honda City Hatchback S+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 14:17:33 »
ถ้าให้เลือกตอนนี้คงลังเลไม่น้อยครับ เพราะ 2 ปีที่แล้วซื้อ Swift ให้แฟนหัดขับ (แต่ 99.99% ก็ต้องขับเองอยู่ดี 555) ทำให้ติดใจรถเล็กมากๆๆๆ โดยเฉพาะ Swift ( เคยใช้ Jazz GE อยู่พักนึง แต่ชอบ Swift เรื่องการขับขี่มากกว่า แต่พื้นที่ภายในต้องยอมให้ Jazz ชนะเลิศ) เพราะใช้ในเมืองคล่องมากกกก คันเล็กสั้นๆจอดง่ายมาก ล่าสุดเอาไปเคลมสีที่ศูนย์ มีเปลี่ยนชิ้นด้วยก็เร็วดี 7 วันรับรถได้เลย

ถ้าใช้เองเป็นหลัก และมีรถคันเดียว ตอนนี้คงไป City Hatchback ครับ เพราะสดใหม่กว่า และพื้นที่ภายในแจ่มมากๆครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 14:47:54 »
ด้วยความที่ Swift ออกมานานกว่าเพื่อน ทำให้เครื่องยนต์ (มีผลต่ออัตราเร่ง, การกินน้ำมัน) และ ระบบ pre-safety ต่างๆ จะเสียเปรียบเขาอยู่พอสมควรครับ ซึ่งผมมองว่า หากซื้อรถตอนนี้ 2020/2021 ควรจะต้องมีระบบเหล่านั้นติดมาแล้ว

จุดเด่นที่เหลืออยู่น่าจะเป็น รูปทรง 5 ประตูที่ลงตัวดี, ภายในโปร่ง, คล่องตัว จอดง่าย, ทน ไม่จุกจิก ครับ (ที่บ้านมีอยู่ครับ ใช้มาเกือบ 9 หมื่นโลแล้ว)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:17:51 »
มาเชียร์ Almera ครับเพราะใช้อยู่ อิอิ ตัว VL ระบบช่วยเหลือการขับขี่ค่อนข้างครบครับ ขาดแค่เบาะหนังกับล้อลายที่ไม่สวยเท่านั้นเองครับ บวกกับมีดีเฟคเช่น มูเล่ปั้มน้ำหลุด จอไม่ติดเท่านั้นเองครับ หลังๆมานี้ไม่ค่อยพบเจอปัญหาแล้วด้วยครับ ผมใช้ตัว VL วิ่งในเมืองเชียงใหม่รถติดๆ 1 ถังได้ 420 กิโลครับ ถ้าวิ่งยาวๆประหยัดกว่านี้อีกเยอะครับ และห้องโดยสารกว้างมากนะครับ ผมสูง175 หนัก 60 ปรับเบาะคนขับท่าที่นั่งขับปกติแล้วไปนั่งด้านหลังพื้นที่ Legroom กว้างครับ หัวเกือบติดครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:22:54 »
ผมเลือกแต่ swift & city hb

Swift เป็นรถที่ดีนะครับ ช่วงล่างแน่นขับดีกว่า city แน่แต่city ก้นุ่มกว่าแน่ๆ น่าใช้ทั้งคู่เพียงแต่ว่า

Swift มันหลายปีแล้วล่ะครับ เทียบตอนนี้ก้คงต้องไป city hb รถใหม่กว่ากันหลายปี เครื่องยนต์ดีกว่า

กันชัดอยู่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:22:22 »
Almera .. ผมว่า หุ่นเค้าสวยนะ ลงตัว ดูดีเลย ภายใน ติที่คอนโซลดันเข่าซ้าย ถ้าคนตัวใหญ่หน่อย เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ภายใน ก็รับได้ ไม่เด่น แต่ก็ไม่ด้อย ถ้าจะติ ก็เรื่องความทนทานของอะไหล่ หลังๆมานี้ ค่ายนี้ อายุอะไหล่มันสั้นไปหน่อย แม้จะไม่แพง แต่มันก็น่ารำคาญน่ะครับ ตู้แอร์ คลัชท์คอม หมดประกันเป็นพัง / บู๊ชปีกนกไม่ถึงแสนก็พัง ไม่รู้จะลามมาถึงตัวปัจจุบันไหม

City .. มีดีที่เครื่อง วิ่งสุด ประหยัดใช้ได้ ภายในกว้างนั่งสบาย ศูนย์น่าจะดูดีสุดในสามรุ่น จุดอ่อน น่าจะเป็นเรื่องสนิม ที่เจอกัน ไม่รู้แก้หรือยัง ?

Swift .. อืด กินจุ ภายในแคบ กว่าชาวบ้าน แต่ช่วงล่างใช้ได้ ศูนย์บริการไม่เยอะ แต่ค่าบริการไม่สูง

ถ้าตัวผม ผมแฟน Honda อยู่แล้ว คุ้นเคยกับศูนย์ ถ้าคนใกล้ตัวซื้อ แล้วผมต้องรับผิดชอบดูแลรถคันนี้ไปอีกยาวๆ กันเค้ากลับมาด่า ยังไงผมก็ไล่ไป Honda แหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:50:47 »
มี HB อยู่ 2 รุ่น กับ 1 sedan ที่มาให้ช่วยเลือก เลยเดาว่า จขกท อาจจะชอบแนว HB มากกว่าหรือเปล่า

City จะได้เปรียบตรงที่เป็นเจ้าตลาดกว่า และรถเพิ่งออก ทำให้มีความสดใหม่มากกว่า option ที่ทันสมัยกว่า

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 17:47:27 »
ได้ทดลองขับดูหรือยังครับ แต่ละคันมีจุดเด่นและคาแรกเตอร์เป็นของตัวเอง ชอบคันไหนสุด ไปคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 21:48:31 »
ในตัวเลือก ตอนนี้เทให้ City HB ก่อนครับ เครื่องสมรรถนะดีสุด ศูนย์ฯ พอไว้ใจได้ แต่อยากให้ดูรีวิวหรือไปลองขับก่อนว่าช่วงล่างรับได้มั้ย และคันจะใหญ่กว่า อาจจะคล่องตัวน้อยกว่าอีก 2 รุ่น ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 22:23:17 »
สวิฟต์จุกจิกน้อยสุดแล้วครับ ช่วงล่างดี ขับสนุก พวงมาลัยคมกว่าเพื่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 08:35:11 »
รายละเอียดอื่นไม่ทราบเลยนะครับ

เพียงแต่ว่า เวลาวิ่งบนถนนผมเห็น almera ใหม่นี่เขาดูลงตัวทุกมุมจริงๆ ขับเดิมๆยังสวยเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ wraksawo_vcc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 11:05:49 »
จิ้มไปที่ City HV S+ แบบไม่ลังเลครับ ได้ความเป็นเจ้าตลาด ความสดใหม่ เครื่องยนต์ไว้ใจได้ ติดแต่เรื่องสนิมเนี่ยแหละ ::)

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2020, 12:06:18 »
ถ้าเป็นคนขี้กังวล ตัด City HB ครับ ปัญหาสนิมยังไม่ได้รับการแก้ไขแน่นอน เป็นมานานหลายรุ่นแล้ว

Swift ถ้าไม่ติดรูปทรงที่เด็กๆหน่อย ปัญหาเรื่องคุณภาพแทบไม่มีครับ ทนทานที่สุดแล้ว

Almera คันใหญ่ มีปัญหาพูลเล่ย์หลุด แต่แค่เปลี่ยนก็จบครับ

ออฟไลน์ moonong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 12:32:39 »
Swift ครับ ตัวใหม่สวยมากดูสปอร์ตติดสเกิร์ตรอบคับ ด้านในนั่งสบายไม่อึดอัด ผมเห็นแล้วยังชอบเลย ตอนนี้รอโปรดีๆอยู่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 12:57:45 »
ในทั้ั้งสามรุ่น
สวิฟต์​ระบบในตัวรถจะตกยุคสุดเพราะรถมานานแล้ว  แต่ข้อดีของมันก็คือ ไม่จุกจิกซ่อมบำรุงถูก  ทนทาน​  แต่บอดี้ยังสวยใส

ที่เหลือทั้งสองคัน    จุกจิก​พอกัน​  แต่ราคาอัลเมร่าดูจะคุ้มกว่ากับสิ่งให้มา   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day