ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla Model3 ตัวเริ่มต้นประมาณ 3 ล้าน น่าสนใจมั๊ยครับ  (อ่าน 7803 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
Re: Tesla Model3 ตัวเริ่มต้นประมาณ 3 ล้าน น่าสนใจมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 11:12:53 »
ถ้า Model3 ควรจะไป Long Range 3.59-3.69 ไม่ก็ Performance 3.99-4.09 ที่เป็น Dual Motor เลยครับ ความแรงคนละเรื่องเลย ได้ batt ใหญ่กว่า ระยะทางต่อการชาร์จแต่ละครั้งยาวนานกว่า คุ้มกว่าตัวล่างสุดครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: Tesla Model3 ตัวเริ่มต้นประมาณ 3 ล้าน น่าสนใจมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 12:35:25 »
เห็นขายที่ประเทศ​มาเลเซีย​ราคาเริ่มต้นประมาณ​ 2.9 ล้านบาท ถึง 3.4 ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 13:09:44 »
ถ้าจุดประสงค์การซื้อเอาไว้ขับ บ้าน-ที่ทำงาน , บ้าน-ห้าง เป็นรถคันที่ 2 ผมว่าเหมาะมากครับ ไม่เน้นแรงเน้นใช้งาน ประหยัดได้เป็นล้าน

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 13:28:20 »
ถ้ามีงบ ก็อยากมีนะครับ เหมือนของเล่นทางเทคโนโลยี เอามาคงได้ใช้ประมาณในเมืองนี่ล่ะครับ น่าจะเหมาะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 14:03:48 »
กลัวงานQCครับ   อย่างหลังคาหลุดออกครับ

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 14:04:37 »
ราคานั้นเป็นตัวเก่า เกรย์กำลังระบายออกเพราะตัวใหม่พวงมาลัยขวาผลิตที่จีนแล้ว ตอนนี้แค่รอว่า Teslaจะเข้ามาทำตลาดเอง หรือถ้าไม่เกรย์น่าจะพร้อมนำเข้าจากจีน ราคาแน่นอนFTA=0% ถูกกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 14:51:30 »
ถูกเกินไปครับ
ต้องลองเช็คด้วย เกรย์ที่ให้ราคานี้รับประกันไหมกรณีรถมีปัญหา เพราะยี่ห้อนี่ขึ้นชื่อเรื่องงานประกอบห่วย
ไม่งั้นเจ้าของต้องชิพรถกลับไปซ่อมเอง

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:26:08 »
ถ้าใช้งานแค่ใน กทม.-ปริฯ เท่านั้น ผมว่าก็โอเคครับ อัตราเร่งตัว SR ก็เหลือๆ แล้ว

แต่ถ้าจะเผื่อไปต่างจังหวัดด้วย ควรซื้อเป็นตัว Long Range หรือ Performance เท่านั้น เพราะส่วนต่าง 600k - 1.2m มันน้อยนิดมาก เมื่อเทียบกับค่าเสียเวลาที่จะต้องคอยชาร์จกลางทางบ่อยๆ

เจ้าไหนที่ราคาถูกมาก ให้ตรวจสอบเรื่องค่าใช้จ่ายในการ Ship กลับประเทศต้นทางในกรณีที่รถมีปัญหา หรือดูว่ามี Autopilot ติดมาให้หรือไม่ ที่เหลือก็ออฟชั่นปลีกย่อย เช่น ล้อแม็ก สีเบาะ สีรถ ฯลฯ ซึ่งล้วนมีผลกับราคาทั้งสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:28:01 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:39:08 »
ถ้าไม่รีบ ผมคิดว่าตัวนำเข้าจากจีน น่าจะมีต่ำกว่า 2 ล้านแน่ ๆ ครับ ถ้าบริษัทแม่ทำตลาดเอง อาจจะเห็น 1.5 ล้านเป็นบุญตา ก็ได้ครับ ถ้าไม่โดนการเมืองเตะตัดขาไปก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:27:13 »
ถ้าไม่รีบ ผมคิดว่าตัวนำเข้าจากจีน น่าจะมีต่ำกว่า 2 ล้านแน่ ๆ ครับ ถ้าบริษัทแม่ทำตลาดเอง อาจจะเห็น 1.5 ล้านเป็นบุญตา ก็ได้ครับ ถ้าไม่โดนการเมืองเตะตัดขาไปก่อนนะครับ
ขอปูเสื่อรอด้วยคนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:52:57 »
Tesla ก็ลำบากนะครับ ถ้ารถจีนเข้ามาขายจริงจัง เรื่องราคา จีน ไม่แพ้ใครอยู่แล้ว Tesla อาจจะดูมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่า เหมาะกับคนที่ซื้อรถ เพื่อภาพลักษณ์ทางสังคมอะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 20:12:42 »
ดูจากคลิปตัว long range ที่เป็น dual motor น่าจะขับสนุกกว่า standard ที่เป็น single motor นะครับ ปรับแต่งได้ด้วยว่าอัตราส่วนขับหน้าต่อขับหลังมากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าไม่ได้เอาไปแข่ง รุ่น standard ผมก็ว่าเพียงพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2020, 20:15:00 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 21:08:19 »
สามล้าน ไม่รู้ว่าแพงไหม
แต่ผมซื้อไม่ไหวครับ ไม่ใช่ลูกค้าของเค้าแน่ ;D
คนซื้อไหว จะมีเยอะไหมครับราคานี้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 21:38:46 »
แต่ผมซื้อไม่ไหวครับ ไม่ใช่ลูกค้าของเค้าแน่ ;D
คนซื้อไหว จะมีเยอะไหมครับราคานี้
อันนี้คลิปต่อจากคลิปด้านบนครับ คนโดนตกอย่างน้อยเป็นสิบละ ส่วนใหญ่ที่ซื้อคือพวกเล่นรถ แต่งรถ ทั้งความชอบ ทั้งต้องเอามาศึกษาไว้ก่อนเพราะรองรับธุรกิจในอนาคตที่จะมีลูกค้ากลุ่มรถไฟฟ้าเข้ามา แต่คนทั่วไปก็คงรอราคามันลงมาไม่ได้รีบร้อนต้องซื้ออะไรขนาดนั้น ซึ่งก็ได้แต่หวังว่าเทสล่าจะเข้ามาทำตลาดหรือมาผลิตในไทยได้จริงๆ คนทั่วไปจะได้เอื้อมถึงบ้าง

ปล. ดูคลิปนี้แล้วอยากให้ฝ่ายการตลาดนิสสันบ้านเราได้มาฟังบ้างจัง คนซื้อเค้าอยากได้ ถ้ามีของเค้าซื้อเลย ไม่ใช่ให้เค้าไปรอจนหายอยาก  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2020, 21:43:28 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 21:55:41 »
อันนี้คลิปต่อจากคลิปด้านบนครับ คนโดนตกอย่างน้อยเป็นสิบละ ส่วนใหญ่ที่ซื้อคือพวกเล่นรถ แต่งรถ ทั้งความชอบ ทั้งต้องเอามาศึกษาไว้ก่อนเพราะรองรับธุรกิจในอนาคตที่จะมีลูกค้ากลุ่มรถไฟฟ้าเข้ามา แต่คนทั่วไปก็คงรอราคามันลงมาไม่ได้รีบร้อนต้องซื้ออะไรขนาดนั้น ซึ่งก็ได้แต่หวังว่าเทสล่าจะเข้ามาทำตลาดหรือมาผลิตในไทยได้จริงๆ คนทั่วไปจะได้เอื้อมถึงบ้าง

ปล. ดูคลิปนี้แล้วอยากให้ฝ่ายการตลาดนิสสันบ้านเราได้มาฟังบ้างจัง คนซื้อเค้าอยากได้ ถ้ามีของเค้าซื้อเลย ไม่ใช่ให้เค้าไปรอจนหายอยาก  ;D

ดูอยู่เหมือนกันครับ ตัว Performance เห็นตอนลอง 0-100  ได้ 3-4 วิ เอง สุดยอดมาก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 22:55:40 »
autopilot แบบ full driving บ้านเรายังใช้ไม่ได้ด้วย ซึ่งมันไม่เหมาะกับการต้องคอยมาจิ้มหน้าจอแล้วละสายตาจากถนน ยังไงถ้ารอได้ก็รอก่อนครับ ข้อเสียอื่นๆก็ตามนี้เลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 02:29:09 »
autopilot แบบ full driving บ้านเรายังใช้ไม่ได้ด้วย ซึ่งมันไม่เหมาะกับการต้องคอยมาจิ้มหน้าจอแล้วละสายตาจากถนน ยังไงถ้ารอได้ก็รอก่อนครับ ข้อเสียอื่นๆก็ตามนี้เลย

ผมคิดว่าระบบนี้มันยังไม่สามารถไว้ใจได้100%ไม่ว่าจะเป็นถนนประเทศไหนครับ. เห็นในข่าวที่คนขับในต่างประเทศเองไว้ใจในระบบนี้ปล่อยให้ทำงานเองจนเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 08:32:11 »
เคยลองขับแต่ตัวLing Rangeครับ ถ้าชอบรถแรงๆแบบเงียบๆก็น่าสนดี แรงแบบเว่อร์ด้วยขอบอก การซ่อมบำรุงน้อยกว่ารถเครื่องดันสาปแต่ภาวนาอย่าให้กล่องมีปัญหาแล้วกัน Autopilotก็แจ่มกว่าBenzตรงที่เห็นภาหนะจริงๆรอบด้านตัวรถหรือแม้กระทั่งกรวยสีส้มก็เห็นจริงๆเพราะมีกล้อง6ตัวรอบคัน มีเกมให้เล่นอย่างMario Kart Racing เหมือนเอามือถือมาใส่ในรถครับ ข้างในกว้างขวางมีหลังคาแก้วทั้งคัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 09:03:29 »
น่าจะทำตัวที่ ออพชั่นล้ำโลกต่างๆน้อยลง แล้วขายราคาที่แข่งขันกับตลาด C-Segment ตัวบนๆ ต่ำกว่า 1.3 ล้านได้

เอาแบบ มนุษย์เงินเดือนฐานะปานกลางทั่วๆไปพอซื้อไหว

ถ้าผลิตในจีนผมว่าพอเป็นไปได้เลย แต่จะทำมั้ยไม่รู้

แต่ถ้าขาย 3++ ล้าน ยังหาเหตุผลที่จะรักโลกขนาดนั้นไม่ได้เลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 10:12:22 »
น่าจะทำตัวที่ ออพชั่นล้ำโลกต่างๆน้อยลง แล้วขายราคาที่แข่งขันกับตลาด C-Segment ตัวบนๆ ต่ำกว่า 1.3 ล้านได้

เอาแบบ มนุษย์เงินเดือนฐานะปานกลางทั่วๆไปพอซื้อไหว

ถ้าผลิตในจีนผมว่าพอเป็นไปได้เลย แต่จะทำมั้ยไม่รู้

แต่ถ้าขาย 3++ ล้าน ยังหาเหตุผลที่จะรักโลกขนาดนั้นไม่ได้เลย
อันนี้นำเข้าครับ ภาษีแบบรถยุโรปสามเท่า ถ้าเอาเข้าจากจีนหรือผลิตไทยก็น่าจะล้านนิดๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 10:18:42 »
ผมคิดว่าระบบนี้มันยังไม่สามารถไว้ใจได้100%ไม่ว่าจะเป็นถนนประเทศไหนครับ. เห็นในข่าวที่คนขับในต่างประเทศเองไว้ใจในระบบนี้ปล่อยให้ทำงานเองจนเกิดอุบัติเหตุ
เทสล่าเค้าก็ไม่แนะนำให้ปล่อยรถวิ่งเองนานๆนะครับ ปล่อยพวงมาลัยไม่กี่วิก็จะเตือน ทำบ่อยๆมีลงโทษให้ใช้ autopilot ไม่ได้ชั่วคราว แต่ผมหมายถึงให้รถมันช่วยขับสั้นๆตอนที่เราต้องละสายตามาจิ้มหน้าจอ หรือทำเป็นไอคอนใหญ่ๆให้ดูง่ายหน่อยแบบแอพในไอแพด แอพไหนใช้บ่อยก็เลือกมาวางหน้าหลักได้ จะได้ละสายตาน้อยลงเวลาขับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 11:06:19 »
ตัวเริ่มต้นไม่โอ ให้เลือกตัวLong Rangeครับ
ราคาขนาดนี้+รัฐบาลไม่ช่วยลดภาษี ก็ให้มันเป็นของเล่นคนรวยต่อไปครับ
ปั้มชาร์จน้อย ชาร์จนาน ออกจากบ้านทีต้องคิด วิเคราะห์ แยกแยะว่าจะขับไปไหน
แบตจะพอไหม ถ้าไม่พอมีปั้มชาร์จไฟตรงไหน ไอ้ตอนแบตเต็มก็สบายใจอยู่หละครับ
ปั้มชาร์จเสียหรือคนใช้อยู่หรือไม่ ฯลฯ วุ่นวายสุดๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 19:09:50 »
เทสล่าเค้าก็ไม่แนะนำให้ปล่อยรถวิ่งเองนานๆนะครับ ปล่อยพวงมาลัยไม่กี่วิก็จะเตือน ทำบ่อยๆมีลงโทษให้ใช้ autopilot ไม่ได้ชั่วคราว แต่ผมหมายถึงให้รถมันช่วยขับสั้นๆตอนที่เราต้องละสายตามาจิ้มหน้าจอ หรือทำเป็นไอคอนใหญ่ๆให้ดูง่ายหน่อยแบบแอพในไอแพด แอพไหนใช้บ่อยก็เลือกมาวางหน้าหลักได้ จะได้ละสายตาน้อยลงเวลาขับ
ทีแรกผมเข้าใจว่าเปิดฟูลได้เลยแบบที่เคยออกในข่าวว่ามีคนไปโรงพยาบาลโดยใช้ระบบออโต้ไพลอททำงานเองครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2020, 19:09:43 »
ก็ยังแพงไปนะ  :P