ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ทช่วงล่างให้ Fortuner Trd 2017 2wd  (อ่าน 3207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panon

• Jr. Member
  • **
การเซ็ทช่วงล่างให้ Fortuner Trd 2017 2wd
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:36:24 »
สวัสดีครับ
พอดีหลังจากขับรถไปภูเก็ต พบว่ารถมีอาการดิ้น ไม่เกาะถนน โคลงเคลง ตกหลุมสบัด เวลาเบรคชอบเป๋ซ้ายเป๋ขวา  ช่วยแนะนำที่ครับ ผมจะเเก้อาการเหล่านี้ยังไง สังเกตตั้งแต่รถออกใหม่ๆ รถไม่ค่อยเกาะถนนเวลาเบรกก็จะเป๋ซ้ายขวา เลยไปเลยลองลดลมยางตามข้างประตูบอกไว้ที่29Psi ทั้ง4ล้อ เเต่ก็ยังเป็นอยู่ ตั้งศูนย์ที่Toyota 2รอบ ไม่ต่างจากเดิม ตั้งบางอ้อการยาง1รอบ ก็ดีขึ้นนิดๆ เเต่ก็ยังไม่หายขาด ตอนนี้ขับมา90000โลเเล้ว ทนขับมาเรื่อยตอนนี้ทนไม่ไหวเเล้ว ช่วยเเนะนำที่ครับ มีงบไม่เกินเเสน
ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:45:29 โดย ใยตัวร้าย »

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: การเซ็ทช่วงล่างให้ Fortuner Trd 2017 2wd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:52:45 »
ลมยางอ่อนนะครับ ขอบ20 น่าจะมี 33-38 PSI ตัว SPEC ข้างประตูคือที่Toyota แนะนำและจะออกไปแนวนุ่ม! ส่วนเรื่องช่วงล่างมันแล้วแต่งบเลย บอกยาก ผมใช้ BMC 3.0ขับ2 ไปใช้ของ Ozy Westcoast พร้อม Spring Dobinson ก็ดีขึ้นเยอะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: การเซ็ทช่วงล่างให้ Fortuner Trd 2017 2wd
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:55:34 »
เบรคแล้วมีดิ้นๆ ต้องดูว่า ถนนตรงแถวนั้นเป็นรอนๆ คลื่นๆ หรือป่าว (ตาม 3 แยก 4 แยก ถนนจะชอบปูดๆ เพราะรถบรรทุก)

แต่ถ้าถนนเรียบๆ เบรคแล้วดื้น ตรวจสอบจานเบรคก่อนเลย ว่าจานเบรคคดหรือไม่ -> วิธีแก้ คือ เจียรจานเบรค (รถเก๋ง ผมก็เคยเป็น จานเบรคคด)

กรณีช่วงล่าง เป็นตัว TRD แล้ว ผมว่าจะโอเคพอสมควรแล้ว แต่ถ้ามีอาการโยนๆ หรือ แหว่งๆ เนื่องจาก เพลาหลังมีค้ำ หรือ กันเซ เวลารถยุบๆ เด้งๆ มันจะมีองศาที่กระทำ ไม่เหมือน Watt Link หรือ 4 Link ที่จะขึ้นลงในแนวตรง ดังนั้น อาจจะแก้ไขยากหน่อย

ถ้าจะแก้ตรงนี้แค่เรื่องคุมอาการรถ ผมว่า อาจจะไปจบที่โช้ค Monotube ปรับให้ลดอาการดื้นๆ ลงหน่อย แต่ไม่ต้องปรับให้แข็งมาก อาจจะขับยาก (แต่ TRD ก็ถือว่าแน่นๆ แอบตึงตังแล้วนะ) อาจจะพอช่วยได้ ในงบ 3 หมื่น

อาการไม่เกาะถนน หรือ ยังไงถึงเรียว่าไม่เกาะถนน ครับ ลองเอาไปขับใน Totoya Driving Experience Park ตรง บางนา ดูก่อนไหม ว่า คิดไปเอง หรือ รถไม่เกาะถนนจริงๆ  เพราะถ้าอาการเป็นตั้งรถใหม่ๆ ผมว่าไม่ใช่ละ อาจจะคิดไปเองมากกว่าครับ เพราะบางทีรถสูง อาจจะทำให้คิดแบบนั้น

แต่ถ้ามันไม่เกาะถนนจริงๆ ขับๆ หักเปลี่ยนเลน หักซ้าย หักขวา มีอาการออก ท้ายออก หน้าแถ คุมรถไม่ได้ หักไม่ไปตามพวงมาลัย ลองตรวจสอบยางดูอันดับแรกเลย ว่าสภาพโอเคแล้วใช่ไหม ลมยางอาจจะอ่อนไป เพิ่มสัก 35 ดูครับ (ผมเติม 40 ซะด้วยซ้ำ ยาง BF ขอบ 20)

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 16:57:47 »
ส่องในเฟสนี้เป็นเเนวทางได้ หาร้านใกล้ที่สุดทำครับ

SP Shock Absorber รับรีวาล์วโช็ค Fox ขายและติดตั้งโช็ค

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 20:51:37 »
วิ่งเยอะขนาดนั้นต้องเช็คช่วงล่าง
- พวกบูชยางต่างๆ
- โช้คอัพ
- ยาง
บางทีมันเสื่อมสภาพก็มีผลทำให้รถไม่นิ่ง อย่างอัลติสผม ครบแสนโลเอาไปโอเวอร์ฮอลช่วงล่างมา
เปลี่ยนโช้คใหม่, ซ่อมแร็คพวงมาลัย, เปลี่ยนพวกบูชยางต่างๆ, ยางใหม่ 4 เส้น
ขับกลับบ้านเหมือนได้รถใหม่ รถกลับมานิ่ง ไม่ดีดดิ้น

ทุกๆ 1 แสนโลต้องเช็คสภาพช่วงล่างโดยรวมบ้างครับ ถนนเมืองไทยมันห่วย ช่วงล่างทนแค่ไหนก็เสื่อมสภาพไวทุกคัน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 22:38:36 »
ขับเก๋งมาก่อนคันนี้????

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 05:53:11 »
TRD อันนี้ไม่รู้ว่าตัวนี้จะให้โช้คอัพที่เป็นของแต่งมาด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ให้มา น่าลองหาพวก โช้คอัพ แบบที่เป็นชุดแต่งลองใส่ดูก่อนนะครับ ส่วนมากถ้าใช้งานปกติไม่ได้ซิ่งอะไรกันมาก โช้คอัพ ดีๆหน่อยก็เห็นผลแตกต่างกันอยู่พอสมควรครับ

ส่วนจะชอบแบรนด์ไหน ก็ลองๆเสริซดูตามเนทดูก่อนครับ หรือ ของค่าย TRD เขาเองก็เห็นมีอยู่นะครับ
https://trda.ijustdemo.com/portfolio/previous_models/fortuner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2020, 05:56:21 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 14:41:50 »
Sp shock absorber อีกเสียงครับ เจ้าของร้านเฮียพงษ์ทำเอง

ตั้งงบไว้ขนาดนี้ เข้าร้านไปคิดว่าน่าจะไม่จบแค่นี้แน่นอน ;D
Cheercheers