ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับหากติดไฟแดงอยู่จะหลบรถพยาบาลได้อย่างไรครับ  (อ่าน 5409 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับหากติดไฟแดงอยู่จะหลบรถพยาบาลได้อย่างไรครับ
รถติดแน่นไม่มีที่ให้ขยับมีรถโรงพยาบาลเปิดหวอติดอยู่หลังเราแบบนี้เราจะต้องหลบกันอย่างไรครับ ผมคิดว่าหลบไม่ได้ครับ

หากติดไฟแดงอยู่4แยกเราเป็นรถคันหน้าสุดแล้วรถพยาบาลของทางมาด้านหลัง เราจะหลบอย่างไรครับ ผมก็คิดไม่ออกครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member

ประมาณนาทีที่ 1.06 ครับ

ถ้ารถพยาบาลไม่ได้มาเลนส์ขวาสุด รถที่อยู่เลนขวาสุดก็หักขวา เลนอื่นหักซ้าย จะเหลือที่ว่างหลบได้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
สอบถามครับหากติดไฟแดงอยู่จะหลบรถพยาบาลได้อย่างไรครับ
รถติดแน่นไม่มีที่ให้ขยับมีรถโรงพยาบาลเปิดหวอติดอยู่หลังเราแบบนี้เราจะต้องหลบกันอย่างไรครับ ผมคิดว่าหลบไม่ได้ครับ

หากติดไฟแดงอยู่4แยกเราเป็นรถคันหน้าสุดแล้วรถพยาบาลของทางมาด้านหลัง เราจะหลบอย่างไรครับ ผมก็คิดไม่ออกครับ

ถ้าเราอยู่หน้าสุดก็ขับนำออกไปประมาณ 1-2 ช่วงคันรถเพื่อให้รถพยาบาลผ่านเราไปได้ครับ  ควรจดวันและเวลาไว้ด้วยครับเผื่อโดนใบสั่งฝ่าฝืนสัญญาณจราจรเอาไว้เป็นหลักฐานครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ฝ่าไฟแดงไปสิครับ อยู่หน้าสุดก็มีแค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

ทำยังไงก้ได้ให้รถพยาบาลไปได้ โดยรถเราไม่ชนคันอื่น

ผมเคยเจอเหมือนกัน ท้ายสุดก็ขับขึ้นฟุตบาทครึ่งคันเพื่อหลีกทางให้รถพยาบาลไปเลยครับ 

ออนไลน์ siamskunk

• Sr. Member
เคยเจอรถพยาบาลไล่หลังตอนติดไฟแดงคันหน้าสุดเลนซ้ายสุดเพื่อจะไปตรง
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเลี้ยวซ้ายเพื่อให้รถพยาบาลขึ้นหน้าไปได้ ส่วนผมก็ไปหาที่กลับรถเอา

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ต้องดูตามสถานะการนะครับ การที่จะหลบรถพยาบาล เราเองและคนอื่นๆก็ต้องปลอดภัยด้วยเช่นกันครับ
หลบเท่าที่เราหลบได้ พอให้รถพยาบาลออกได้ จะผ่าหรือจะถอยกลับ คงแล้วแต่สถานะการ
เรื่องรถพยาบาลยังค่อนข้างใหม่กับเราครับ ไม่ได้มีข้อกำหนดที่ชัดเจนว่าในสถานะการแบบนี้ต้องทำยังไง
บางประเทศ คือหลบเท่าที่หลบได้ ห้ามฝ่า รถพยาบาลจะหาทางไปเองหรือไกด์ให้เองว่าจะให้ทำยังไง

ออฟไลน์ InBkk

ทำยังไงก้ได้ให้รถพยาบาลไปได้ โดยรถเราไม่ชนคันอื่น

ผมเคยเจอเหมือนกัน ท้ายสุดก็ขับขึ้นฟุตบาทครึ่งคันเพื่อหลีกทางให้รถพยาบาลไปเลยครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ

สำหรับผู้ป่วยวิกฤต ถึงหมอช้าขึ้นอีกแค่ 5 นาที ก็อาจทำให้ถึงตายได้

ออฟไลน์ PC CK

หลบให้ได้ก็หลบเท่านี่ได้และไม่เดือดร้อนต่อรอบข้างครับมันเป็นน้ำใจครับไม่ใช่กฎหมายหรือข้อยึดปฏิบัติ
แต่ตามกฎหมายรถEMSก็ไม่สามารถวิ่งผ่าไฟแดงได้อยู่ดีนะครับ ถ้าเค้าผ่าไผแล้วเกิดอุบัติเหตุคงไม่ต้องบอกใช่มั้ยครับผลจะเป็นอย่างไร นอกจากรถEMSแล้ว คู่กรณีจะเสียหายอาจเสียชีวิตมากขึ้นด้วยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับเหตุการและความปลอดภัยครับ ไม่ได้บอกว่าห้ามหลบนะครับ คือให้หลบครับ และถ้าจำเป็นต้องผ่าไฟ อาจรบกวนขอคนช่วยโบกเป็นสัญญาณให้รถที่เป็นทางไฟเขียวเค้ารับรู้เปิดให้ทางป้องกันการเกิดอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นจะดีมากครับ

ออฟไลน์ deertesla

หลบให้ได้ก็หลบเท่านี่ได้และไม่เดือดร้อนต่อรอบข้างครับมันเป็นน้ำใจครับไม่ใช่กฎหมายหรือข้อยึดปฏิบัติ
แต่ตามกฎหมายรถEMSก็ไม่สามารถวิ่งผ่าไฟแดงได้อยู่ดีนะครับ ถ้าเค้าผ่าไผแล้วเกิดอุบัติเหตุคงไม่ต้องบอกใช่มั้ยครับผลจะเป็นอย่างไร นอกจากรถEMSแล้ว คู่กรณีจะเสียหายอาจเสียชีวิตมากขึ้นด้วยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับเหตุการและความปลอดภัยครับ ไม่ได้บอกว่าห้ามหลบนะครับ คือให้หลบครับ และถ้าจำเป็นต้องผ่าไฟ อาจรบกวนขอคนช่วยโบกเป็นสัญญาณให้รถที่เป็นทางไฟเขียวเค้ารับรู้เปิดให้ทางป้องกันการเกิดอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นจะดีมากครับ
รถพยาบาลไม่ไเ้รับอนุญาตให้ฝ่าไฟแดงนะครับ.

ออฟไลน์ off_033

ถ้าอยู่หน้าสุดก็เลยไปแล้วเบี่ยงออกไปหน่อยก็ได้ละไม่ถึงกับต้องไปคากลางแยกหรอก  ถ้ารถพยาบาลจอดรอก็จะได้ออกคันแรกแต่บางทีรถทางอื่นจะหยุดให้รถผ่านนะอาจจะไม่ถูกหรอกแต่ทุกคนพร้อมให้ทางอยู่แล้ว

ถ้าอยู่ในแถวเบี่ยงซ้ายขวายังไงก็ไปได้เลนถนนเมืองไทยตีไว้กว้างพอให้หลบครับ

ถ้าแคบหลบไม่ได้จริงๆก็รอรถขยับได้แล้วหลบเข้าเลนอื่นไป  ส่วนใหญ่เลนข้างๆจะให้เข้านะ

ออฟไลน์ Smith686

รถพยาบาลไม่ไเ้รับอนุญาตให้ฝ่าไฟแดงนะครับ.

มาตรา ๗๕ ในขณะที่ผู้ขับขี่ขับรถฉุกเฉินไปปฏิบัติหน้าที่ ผู้ขับขี่มีสิทธิดังนี้
(๑) ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ ใช้เสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติกำหนดไว้
(๒) หยุดรถหรือจอดรถ ณ ที่ห้ามจอด
(๓) ขับรถเกินอัตราความเร็วที่กำหนดไว้
(๔) ขับรถผ่านสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรใด ๆ ที่ให้รถหยุด แต่ต้องลดความเร็วของรถให้ช้าลงตามสมควร
https://www.facebook.com/lawcornerdd/posts/1324517264344194/

มาตรา ๗๕ ในขณะที่ผู้ขับขี่ขับรถฉุกเฉินไปปฏิบัติหน้าที่ ผู้ขับขี่มีสิทธิดังนี้
(๑) ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ ใช้เสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติกำหนดไว้
(๒) หยุดรถหรือจอดรถ ณ ที่ห้ามจอด
(๓) ขับรถเกินอัตราความเร็วที่กำหนดไว้
(๔) ขับรถผ่านสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรใด ๆ ที่ให้รถหยุด แต่ต้องลดความเร็วของรถให้ช้าลงตามสมควร
https://www.facebook.com/lawcornerdd/posts/1324517264344194/
ตอนนี้  กระทรวงสาธารณสุขสั่งห้ามรถพยาบาลในสังกัด. ขับเร็วและฝ่าไฟแดงแล้วนะครับ. ถ้าหากว่าฝ่าไปแล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา. ไม่ว่าจะเป็นเบาหรือหนักผมว่าไม่คุ้มกับการเสี่ยงแบบนี้ครับ. ยิ่งเพิ่มความเสี่ยงไปไม่ถึงมือหมอ
https://mgronline.com/qol/detail/9620000038143
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2020, 03:23:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ seeker

กฏหมายอนุญาติให้ฝ่าไฟแดงได้ แต่ทางปฎิบัติให้คำนึงถึงความปลอดภัยก่อน

จอดติดไฟแดงคันแรก ถ้าข้างหน้าพอขยับได้ก็หลบครับ เราคงไม่ได้จอดติดถนนที่ขว้างหน้าเราอยู่หรอกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หลบเท่าที่หลบได้ครับ ควรหลบนะครับ ตามหลักมนุษยธรรม ส่วนเค้าจะถึง รพ หรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ Devil13

เราหลบขวา
อีกเลนหลบซ้าย
รถเค้าจะพอมีที่ไป
อำนวยเท่าที่ทำได้ บนหลักความปลอดภัย

แต่ไม่แนะนำให้ผ่าไฟแดงทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้ามีตำรวจประจำอยู่ที่ป้อมเราจะได้ไฟเขียวเลยครับ คุณตำรวจจะกดให้เลย ผมเคยเจอแบบนั้น เออ...ดีเหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เคยเจอกับตัวคือ ติดไฟแดงอยู่คันแรก จอดติดตรงเส้นก่อนทางม้าลาย ได้ยินเสียงรถกู้ภัยเปิดเสียงไซเรนดังลั่นมาแต่ไกล
คันอื่นๆที่ต่อหลังผมก็พยายามเบี่ยงออกซ้ายๆกันหมด ของผมหน้าสุด ผมตัดสินใจ ขับขยับรถไปจอดบนทางม้าลายเลย
แล้วหักหลบเปิดทางให้ ไม่มีใบสั่งอะไรมานะครับ เอาที่อำนวยและปลอดภัยไว้ก่อนครับ

กฏหมายอนุญาติให้ฝ่าไฟแดงได้ แต่ทางปฎิบัติให้คำนึงถึงความปลอดภัยก่อน

จอดติดไฟแดงคันแรก ถ้าข้างหน้าพอขยับได้ก็หลบครับ เราคงไม่ได้จอดติดถนนที่ขว้างหน้าเราอยู่หรอกครับ
จากการที่นั่งรถพยาบาลครั้งล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้ว. เค้าหยุดรอไฟแดงนะครับ. ส่วนวันก่อนๆก็เห็นรถพยาบาลเปิดไฟไซเรนแต่ไม่ฝ่าไฟแดงครับ.