ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านใส่แคทให้มาเจสตี้  (อ่าน 3730 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
หาร้านใส่แคทให้มาเจสตี้
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 09:08:51 »
สวัสดีครับ ผมอ่านเจอในคลับ เรื่องควันเหม็นๆของมาเจสตี้ เขาแนะนำให้ใส่แคทของรีโว่/ฟอร์จูนเนอร์ เพื่อลดกลิ่นเหม็นครับ

อยากทราบว่า
1.แคทช่วยลดกลิ่นได้เยอะมากไหมครับ
2.ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
3.ให้เข้าอู่ หรือศุนย์ดีกว่าครับ มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างครับ (ผมอยู่แถววัขรพลครับ)
4.ถ้าติดแคทแล้ว จะหมดประกันไหมครับ

ต้องขออภัย ไม่ทราบขื่อเต็มของอุปกณ์ที่ขื่อ " แคท" ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: หาร้านใส่แคทให้มาเจสตี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 09:19:57 »
สอบถามด้วยความไม่รู้ครับ
มาเจสตี้ไม่มีแคทตาไลติกจริงๆหรอ
ยิ่งมองว่าเป็นรถที่ประกอบญี่ปุ่นยิ่งไม่น่าเป็นไปได้
นี่มันมาตรฐานไอเสียขั้นพื้นฐานเลยมั้ง

ที่ถามคือเพราะผมไม่รู้จริงๆ และไม่คิดว่าไม่น่าจะไม่มี
ถ้าไม่มีจริงๆก็ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ของผมละกันครับ..  ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 09:26:59 »
สวัสดีครับ ผมอ่านเจอในคลับ เรื่องควันเหม็นๆของมาเจสตี้ เขาแนะนำให้ใส่แคทของรีโว่/ฟอร์จูนเนอร์ เพื่อลดกลิ่นเหม็นครับ

อยากทราบว่า
1.แคทช่วยลดกลิ่นได้เยอะมากไหมครับ >> ถ้าติดตั้งถูกต้อง ลดกลิ่นได้แน่นอนครับ
3.ให้เข้าอู่ หรือศุนย์ดีกว่าครับ มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างครับ (ผมอยู่แถววัขรพลครับ)
4.ถ้าติดแคทแล้ว จะหมดประกันไหมครับ

ต้องขออภัย ไม่ทราบขื่อเต็มของอุปกณ์ที่ขื่อ " แคท" ครับ >> ชื่อเต็มก็ "Catalytic converter"

สอบถามด้วยความไม่รู้ครับ
มาเจสตี้ไม่มีแคทตาไลติกจริงๆหรอ
ยิ่งมองว่าเป็นรถที่ประกอบญี่ปุ่นยิ่งไม่น่าเป็นไปได้
นี่มันมาตรฐานไอเสียขั้นพื้นฐานเลยมั้ง

ที่ถามคือเพราะผมไม่รู้จริงๆ และไม่คิดว่าไม่น่าจะไม่มี
ถ้าไม่มีจริงๆก็ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ของผมละกันครับ..  ;D ;D

ผมก็พึ่งอ่านเรื่องนี้ และกำลังมาโพสถามเรื่องกฏหมายในไทยเหมือนกันครับ
จากรูปในคลับที่ตัดแคทออกมาดู ข้างในกลวงโล่งๆไม่มีอะไรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2020, 09:30:06 โดย luciana »
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 09:49:31 »
ผมไม่สนว่า มี หรือ ไม่มี

แต่ผมสนว่า รถที่ขายในไทย มันผ่าน มาตรฐานมลภาวะ ตามที่กฎหมายกำหนดไหม ? แค่นั้น ถ้าผ่าน ก็คือ จบ แต่ถ้าไม่ผ่าน อันนี้ รัฐมีมาตรการยังไงกับผู้ผลิต รวมถึง น่าจะต้องรับผิดชอบ รถที่ขายออกไปแล้วทั้งหมด ทุกคันด้วย

เรื่องกลิ่น บางทีมันก็วัดยาก

ยกตัวอย่าง รถ 2 - 3 คันที่บ้าน

พวก HONDA ตั้งแต่ CR-V G3 2.0 / Jazz GE / Civic FD .. วิ่งกันเกินแสน จนถึง สามแสน ไม่มีประเด็นเรื่องกลิ่นไอเสียเลย คือ เหม็นน้อยกว่า รถยุคก่อนอย่าง mitsubishi space wagon ปี 1995 มากมาย

แต่พอ เป็น NISSAN Pulsar DIG .. รถใหม่เอี่ยม ไม่ได้ยุ่งกับระบบกรองไอเสียใดๆเลย แต่กลิ่นไอเสียแรงมาก เหม็นมาก ที่บ้านบ่นกันทุกคน เวลาสตาร์ทรถ จะออกจากบ้าน

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 09:57:11 »
ค่าย T พักหลังมานี่ ด้วยความเป็นเจ้าตลาด

ใช้ช่องโหว่กฎหมายไทย ลดต้นทุนหลายเรื่อง

ที่ดังๆ ก็รถไฮบริดรุ่น P ตอนเอาชิ้นส่วนนำเข้ามาประกอบในไทยทั้งคัน เลี่ยงภาษีไปได้หลายล้าน

ทั้งๆ ที่ราคาก็แพงกว่าชาวบ้านเค้า

เอาจริงๆ ผมเชียร์ค่าย H มากกว่าเยอะครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 10:09:48 »
อย่างที่พี่แพนรีวิว คือควันมันเหม็นกว่า ฟอร์จูนเนอร์ ทั้งๆที่เครื่องเดียวกัน มันแปลกไปหน่อย

ผมอยากรู้อีกว่า ควันเหม็น มีมลพิษสูงกว่าควันไม่เหม็นไหมครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 10:42:59 »
เคสนี้เท่าที่อ่านจากกลุ่มคนใช้งานแล้วมีอะไรหลายอย่างน่าสงสัยมาก ทั้งตัวชุดไส้กรอง การระบุ Euro3 ที่รัฐ แต่ใบสเปคลูกค้าเป็น Euro4 แล้วก็เรื่องมาตรฐานสิ่งแวดล้อมที่แม้จริงของสเปคที่นำเข้ามาขายไทย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 11:13:18 »
ค่าย T พักหลังมานี่ ด้วยความเป็นเจ้าตลาด

ใช้ช่องโหว่กฎหมายไทย ลดต้นทุนหลายเรื่อง

ที่ดังๆ ก็รถไฮบริดรุ่น P ตอนเอาชิ้นส่วนนำเข้ามาประกอบในไทยทั้งคัน เลี่ยงภาษีไปได้หลายล้าน

ทั้งๆ ที่ราคาก็แพงกว่าชาวบ้านเค้า

เอาจริงๆ ผมเชียร์ค่าย H มากกว่าเยอะครับ

ผมว่าค่าย H นี่ก็ไม่ต่างกันเลยครับ ลดต้นทุนอย่างน่าเกลียดมากๆ

โดยเฉพาะเรื่องสนิมที่เป็นมานานและหลายรุ่น ไม่ยอมแก้ซักที ในคลับ City บ่นกันทุกวัน วันนึงหลายโพสด้วย

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 13:25:08 »

อยากทราบว่า
1.แคทช่วยลดกลิ่นได้เยอะมากไหมครับ

ต้องขออภัย ไม่ทราบขื่อเต็มของอุปกณ์ที่ขื่อ " แคท" ครับ

แคตตาไลติกคอนเวอร์เตอร์ = ตัวกรองไอเสีย 3 ทาง

1. แคต = ทำหน้าที่กรองไอเสีย ให้สารพิษเหลือน้อย & ลดกลิ่น

2. แคตแท้เบิกศูนย์ตรงรุ่นรถ หลักหลายหมื่น เช่น แคต City Zx เครื่อง 1,500 CC ราคา 24,000 บาท

3. ควรเข้าร้านทำท่อไอเสีย = ผมสั่งแคตมาจาก Ebay แล้วเอาไปเปลี่ยนที่ เม้ง เฮดเดอร์

ร้านเม้งมีแคตยี่ห้อ MagnaFlow  ราคาพร้อมติดตั้งประมาณ 8,500 บาท

4. โดยหลักการ แคต มันติดมากับรถ การเปลี่ยนแคตใหม่ ถ้าศูนย์จะอ้างว่าดัดแปลง ก็ "อาจจะ" ตัดการรับประกันในส่วนระบบไอเสีย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 13:29:08 »

อยากทราบว่า

แคตตาไลติกคอนเวอร์เตอร์ = ตัวกรองไอเสีย 3 ทาง

1. แคต = ทำหน้าที่กรองไอเสีย ให้สารพิษเหลือน้อย & ลดกลิ่น

2. แคตแท้เบิกศูนย์ตรงรุ่นรถ หลักหลายหมื่น เช่น แคต City Zx เครื่อง 1,500 CC ราคา 24,000 บาท

3. ควรเข้าร้านทำท่อไอเสีย = ผมสั่งแคตมาจาก Ebay แล้วเอาไปเปลี่ยนที่ เม้ง เฮดเดอร์

ร้านเม้งมีแคตยี่ห้อ MagnaFlow  ราคาพร้อมติดตั้งประมาณ 8,500 บาท

4. โดยหลักการ แคต มันติดมากับรถ การเปลี่ยนแคตใหม่ ถ้าศูนย์จะอ้างว่าดัดแปลง ก็ "อาจจะ" ตัดการรับประกันในส่วนระบบไอเสีย

ตามนี้ครับ รุ่นนี้หลายคันก็ไปใส่กันมาแล้ว