ผู้เขียน หัวข้อ: หากต้องการเทรินรถที่ผ่อนอยู่ ไปซื้อรถใหม่ คุ้มหรือไม่ครับ?  (อ่าน 11071 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
หากต้องการเปลี่ยนรถ ซึ่งผ่อนไปประมาณ 1 ปี แล้วออกรถใหม่
มีขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ

เบื้องต้นคิดว่าน่าจะเทรินผ่านศูนย์ที่ซื้อมาเลย และออกอีกรุ่นที่ศูนย์นั้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
เดาว่า BR-V เปล่าครับ เหมือนเคยเห็นมาโพสต์ถามอยู่
แค่อยากทราบว่าจะเทิร์นเป็นรุ่นใดเฉยๆครับ  :D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันไม่มีหรอกคำว่าคุ้ม  หนี้ที่เหลืออยู่มากกว่าราคารถหรือเปล่า

ถ้าไม่ก็แปลว่าขาดทุน  แล้วก็ต้องเสียดอกเบี้ยรถคันใหม่อีก   

แต่ถ้าเกิดความอยาก แล้วเงินพร้อมก็จัดไปเถอะ   

ออฟไลน์ Neshz

คิดยังไงก็ขาดทุนครับ

ยกเว้นแต่ไม่เดือดร้อน ก็จัดครับ คุ้มแก่ความต้องการมากกว่า

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผ่อนยังไงก็ขาดทุน อยู่ที่ขาดทุนมาก น้อยแค่ไหน ดูที่อัตราการดาวน์ และอัตราผ่อนและยอดดอกเบี้ยครับ เพราะส่วนใหญ่คิดดอกรวมกับค่าผ่อนไปหมดแล้วครับ

ถ้าแค่ 1 ปี ถ้าดาวน์น้อยและผ่อนนาน นี่ขาดทุนยับๆ
ถ้าแค่ 1 ปี ถ้าดาวน์มากและผ่อนน้อยปี ขาดทุนน้อยกว่าครับ

ลองดูนะครับเผื่อช่วยได้  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ lexus

คำว่าคุ้มของท่านคืออะไรครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วตอบโจทย์ ชีวิตดีขึ้น ไม่เดือนร้อนเรื่องเงินก็คุ้ม

แต่ถ้ามองแค่ความคุ้มค่าเงิน มันไม่มีคำว่าคุ้มครับ ขาดทุนยับ

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าเปลี่ยนรุ่นที่ชอบมันก็คุ้ม

ออฟไลน์ akewizard

วิธีนึงที่พอทำกันได้ คือขายดาวน์+เปลี่ยนสัญญาหาคนมาผ่อนต่อคับ
แต่ถ้าเป็นรถรุ่นที่ไม่ได้รับความนิยมมากและดอกเบี้ยผ่อนแพง จะเปลี่ยนสัญญาขายยากหน่อยนึง

(คนที่จะรับซื้อ เขาก็จะคำนวณราคารถจาก ค่างวดที่เหลือ+เงินส่วนต่างค่าขายดาวน์ที่เราเรียก) ถ้าดูแล้วแพงไปก็ไม่ค่อยอยากซื้อ

เรื่องคำว่าคุ้มมันพูดยากคับ ก็ลองคำนวณเงินที่หายไปกับจำนวนเวลาที่ได้ใช้รถคันเก่าดูเอา

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ส่วนตัวผม ถ้าค่าผ่อน = ค่าเสื่อม คือคุ้มครับ เช่น ซื้อรถมา 1 คัน 2 ล้าน อีก 4 ปี ขายได้ 1 ล้าน เท่ากับขาดทุนเฉลี่ย 20,000 กว่าบาทต่อเดือน ซึ่งพอๆ กับยอดผ่อน (ขึ้นกับเงินดาว) แบบนี้ส่วนตัวมองว่าคุ้ม

ออฟไลน์ the kit

ไม่รู้ว่าผ่อนนานแค่ไหน
แต่โดยมาก 3-4-5 ปี และถ้าผ่อนไปแค่ 1 ปี
ไอ้ที่ผ่อนมามักจะเป็นแค่ "ดอกเบี้ย" เมื่อหักค่าเสื่อมและอื่นๆในระยะ 1 ปีแล้ว
"มูลค่าของตัวรถ" ยังไม่เท่ายอดผ่อนที่คงเหลือ!!
คือ ให้ฟรีไปผ่อนต่อ หลายคนก็ยังคิด!!

สรุป "ไม่คุ้ม" คุณควรใช้ต่อ ระงับความอยากไว้
ถือว่าเป็นค่า exp.
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
ไม่คุ้มเงินอย่างแน่นอน แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็ตามสบายเลยครับ

จากประสบการณ์ของผม จขทก.อาจใช้รถแล้วไม่ชอบหลายๆ อย่างของมัน ก่อนซื้ออาจคิดว่าตอบโจทย์แต่พอใช้แล้วมันไม่ใช่

ความเห็นผมที่ผ่านเรื่องพวกนี้มาแล้ว ถ้ารถไม่ตอบโจทย์การใช้ชีวิตจริงๆ ก็เปลี่ยนเลย แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วเดือดร้อนเรื่องเงินก็อย่าเลยครับ ใช้ต่อไป ความอยากได้มันมีช่วงสุดๆ อยู่ช่วงนึงเดี๋ยวมันก็ลดลง

ออฟไลน์ CJ.

เพิ่งผ่อนได้ปีเดียว ขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาน่าจะคุ้มดีกว่าครับ
แต่ถ้าใช้ไปแล้วสัก 3-4 ปี (สมมติคุณผ่อน 5 ปี) อาจขายปิดยอดแล้วเอาส่วนที่เหลือไปดาวน์น่าจะดีกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Devil13

รถ 1 ปี
ถ้าดาวไม่หนักจริงๆ เอาไปเทรินอาจมีจ่ายเพิ่มด้วยซ้ำครับ

รถ = ลด
ราคามันหายน่าตกใจนะ ถึงจะรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดก็เถอะ
ผมว่าหายไป 1-2 แสน

ถ้าถามผมไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ Ws pattaya

รถผ่อนไปหนึ่งปีเอาไปเทิร์น​ ถ้าถามหาความคุ้ม ผมว่าน่าจะได้ความกลุ้มแทนครับ😄😄😄😄เอาใจช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 18:10:27 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ axister

ถ้าถามถึงความคุ้ม ยังไงก็ขาดทุนอยู่แล้วครับ จะขายตอนนี้ ขายหลังผ่อนหมดยังไงก็ขาดทุน

แค่กระแสเงินสดมันจะสูบไม่เท่ากัน ถ้าเทินกับศูนย์ เค้าคงอยากขายเราก็คงซับให้ประมาณนึง แต่ราคาเค้าก็ต้องกดจัดเลย เพราะเอาไปขายมือสองนิเนอะ ก็ต้องได้กำไร

• เราผ่อนไป 1 ปี สมมุติว่า กลางๆทำผ่อน 5 ปี โดนดอก flat rate 2% มันคิดล่วงหน้าไปแล้วอะครับ
เท่ากับว่าเราต้องจ่ายดอกทิ้งไป 4 ปี ปิดก็ลดได้นิ้ดนึง

• อะหรือ จะเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ เราก็เหมือนต้องทิ้งดาวน์ เพราะราคารถมือสองปลอดดอกถูกกว่าอ้ะ ใครๆก็คงเลือกคันอื่น

• อะหรือ2 เราดาวน์น้อยมาก แปลว่าดอกมหาศาลแน่ๆ พอรวมเป็น package เราอาจจะต้องแถมเงินให้คนซื้อ

ทั้งนี้ค่าเปลี่ยนสัญญาก็มีต้องล่วงหน้า 3เดือน +ประกัน +จิปาถะนิดๆ อีก คนที่เค้าจะซื้อไปผ่อนต่อเค้าเอาค่างวดไปดาวน์ คันใหม่เลย จ่ายเพิ่มนิดเดียวเอง คุ้มกว่าอะ

ผ่อนรถไม่เหมือนผ่อนบ้านปีแรกๆไม่ใช่ดอกเบี้ยล้วน ต่อให้ใช้แบบใหม่ที่เป็น ดอก efr มันก็พอๆกัน คิดแยกดอกแยกมูลค่ารถคงไม่ได้ เพราะยังไงเราก็ต้องจ่ายรวมกัน ปิดก่อนลดไม่ได้เยอะเลยหลักพัน ไม่เหมือนบ้านนะครับ

คุ้มมั้ยคงต้องดูหลายๆอย่างแหะ คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ทาง financial ขาดทุนสุดๆ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่คุ้มครับ แค่ขับรถออกมาราคามันก็ตกเยอะมากแล้ว ยิ่งปีน้อยยิ่งไม่คุ้ม
แต่ถ้ามันอยากเปลี่ยนจริง รีบเปลี่ยนมันก็ดีกว่านะครับ
ผมก็เคยขายรถที่เพิ่งใช้1ปี ถ้าย้อนถามว่าเสียใจมั๊ยไม่เคยเสียใจ แต่ถ้ากลับไปแก้ไขได้ ผมจะขายให้เร็วขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ยังไงก็ไม่คุ้มครับ

ถ้าคืนรถ ไฟแนนซ์ไปขายทอดตลาด ได้ราคาต่ำกว่ายอดที่ค้าง เขาก็มาเอาส่วนต่างจากเราครับ

จะให้ดี ขายดาวน์ (หรือให้ฟรี) แล้วหาคนมาเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ จะจบสวยกว่า

แล้วค่อยไปออกคันใหม่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็มีแต่คุ้มกับคุ้มครับ ได้รถที่ถูกใจมาใช้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rvsmart

แล้วถ้าเป็นดอก 0% ล่ะ

ออฟไลน์ SM.

ยังไงก็ไม่คุ้ม มีแต่เสียเงินกับเสียเงิน ข้อดีคือได้รถใหม่ ที่อยากได้ครับ

อยู่ๆ จะไป เทิร์นรถ คงไม่ง่ายขนาดนั้นครับ ถ้ารถติดไฟแนนซ์อยู่ ต้องหาคนมาผ่อนต่อครับ นั่นก็คือการเปลี่ยนสัญญานั่นเอง ก็จะมีค่าใช้จ่ายเรื่องการโอนสิทธิ์กันอีก ถูกแพง แล้วแต่ไฟแนนซ์ครับ

ออฟไลน์ TCP

ถ้าตอบสั้นๆ ก็ ... " ไม่มีทางคุ้ม " ครับ ...  จะคุ้มได้ .. คุณต้องผ่อนมันจนหมด และใช้งานไปเกินกว่า 5-6-7 ปี ครับ

ถ้าตอบยาวๆ แบบไม่คำนวณ (ขอไม่คำนวณให้ดูนะ ไม่สะดวกตอนนี้)

- ราคารถป้ายแดง มันโดนภาษีเก็บเข้ารัฐ อย่างต่ำก็ 6-7 หมื่น (ECOCAR) ถ้าเป็น 1500cc ขึ้นไปก็คันละ 1 แสนอัพ
- ฉนั้น พอคุณซื้อมาใช้แล้ว คุณจะขายต่อมือสอง รัฐเค้าไม่คืนภาษีให้ ราคารถของคุณ จะขึ้นกับว่า มีคนสนใจจะซื้อรถมือสองคันนั้นของคุณ แค่ไหน
- ถ้าคุณใช้มาแค่ปีเดียว ยังมีหนี้ต้องผ่อนต่อ อยู่ 4-5-6 ปี มือสองเวลากู้มาผ่อน จะโดนดอกเบี้ยแพงขึ้นจากมือแรกอีก 1-2%
ฉนั้น คนที่จะมาซื้อ เค้าเปรียบเทียบแล้ว จ่ายดาวน์เท่ากัน ผ่อนก็ใกล้เคียงกัน แล้วเค้าจะมาซื้อรถมือสองทำไม !!??
ทั้งความเสี่ยง ที่เค้าอาจเจอรถมีปัญหา จนเจ้าของมือแรกเค้าทนไม่ไหว เลยต้องตัดใจขายทิ้งนะ
- สุดท้าย โลกของความเป็นจริง 
1) ถ้าเหลือหนี้น้อยลงพอสมควร (ระดับผ่อนมาแล้ว 2 ปี) จะให้คนซื้อมารับไปผ่อนต่อฟรีๆ หรือ จ่ายแค่หลักหมื่น
    แต่คุณจะขาดทุนเป็นแสน - หลายแสน เพราะทั้งเงินดาวน์ + เงินผ่อนมานาน ปีกว่าๆ
2) ถ้าเพิ่งผ่อนมาแค่ปีเดียว ... แล้วคุณจะไม่ผ่อน ไม่ว่าจะด้วยเหตุใด .. ถ้าหาคนมาช่วยรับซื้อต่อได้ .. รถคุณจะโดนยึด แล้วก็โดนฟ้องจากไฟแนนซ์

ครับ

ออฟไลน์ suriya24

เดาว่า BR-V เปล่าครับ เหมือนเคยเห็นมาโพสต์ถามอยู่
แค่อยากทราบว่าจะเทิร์นเป็นรุ่นใดเฉยๆครับ  :D

ใช่ครับ พอดีรู้สึกว่าออก 7 ที่นั่งแล้วมันไม่ได้ใช้เลย ใช้มากสุด 4 คนเอง
พอเห็นซิตี้ตัวใหม่ เลยใจสั่นๆขึ้นมาน่ะครับ เลยลองมาดูข้อมูลไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ pim_cute

ไม่ต้องไปคำนวณหรอกครับ คำนวณไปยังไงก็น่าจะผิดแน่ๆ เพราะไม่คำนึงถึง time value of money
วิธีที่ง่ายกว่าคือ การเปรียบเทียบ มูลค่าสัญญาเช่าซื้อ กับ ราคามือ2 เวลาเจ้าหน้าที่คีย์ข้อมูลในคอม มันจะมีมูลค่าสัญญาเช่าซื้ออยู่ซึ่งคนทั่วไปไม่รู้ว่ามันคืออะไร และคำนวณยังไง
โดยปกติ มูลค่าสัญญาหนี้ จะมีมูลค่ามากกว่า หลักประกัน อยู่แล้ว
จะคุ้มก็ต่อเมื่อ ราคา spot หลักประกัน สูงกว่า มูลค่าสัญญาหนี้ แล้วนำไปพิจารณาเทียบกับ down payment

ที่เคยเห็นว่าคุ้มเกิดขึ้นกับกรณีของสัญญาจำนองบ้าน เพราะราคาบ้านเพิ่มสูงขึ้นเร็วจนมากกว่า มูลค่าสัญญาจำนอง และ down payment ทำให้เกิดการกู้มาแล้วขายเก็งกำไร จนเป็นที่มาของวิกฤตแฮมเบอเกอร์ 2007-2008 แต่ยังไม่เคยเห็นเกิดขึ้นกับรถยนต์
ในแง่ตัวเงิน โอกาสเกิดแบบบ้านแล้วคุ้มนั้นเป็นไปได้ยาก