ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมราคา porsche panamera ป้ายแดงปี2020 ราคาพอๆกับมือสองปี18-19เลย  (อ่าน 5602 ครั้ง)

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
เห็นราคาเริ่มต้น aas ตอนนี้ panamera 4 e-hybrid 7.3ล้าน พอๆกับรุ่นเดียวกันมือ2 ปี18-19 ที่โพสขายกันอยู่ และบางคันขายแพงกว่าป้ายแดงอีก
โดนตัดอะไรออกไปเพื่อลดราคาหรือครับ หรือมีการเปลี่ยนฐานภาษีทำให้ราคาลดลง
ตอนปี2018 รุ่นนี้ขาย 9.5ล้าน แต่ตอนนี้รถใหม่ลดไป 2ล้านเลย ลดหนักมาก

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ราคาเริ่มต้น คือไม่รวออพชั่นครับ ลองไป config ดู
Porsche ไม่มีไครในประเทศไทยขับออพชั่นโล้นๆครับ
Panamera แบบ ออพชั่นกลางๆ น่าจะจบสัก 8.5-9 ล้านนะครับ ถ้ากดเยอะๆหน่อยเฉียด 10 ล้าน

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ราคามันลดลงมาเยอะครับ ใครซื้อก่อนก็เจ็บก่อน ส่วนเรื่อง option แล้วแต่คุณจะเลือก เลือกตัวถูกสุด ก็ราคาตามนั้น ไม่ได้แย่อะไรครับ มีทุกอย่างมาให้ตาม std. ครับ พอเพียงต่อการใช้งานครับ

ออฟไลน์ kriz

เห็นราคาเริ่มต้น aas ตอนนี้ panamera 4 e-hybrid 7.3ล้าน พอๆกับรุ่นเดียวกันมือ2 ปี18-19 ที่โพสขายกันอยู่ และบางคันขายแพงกว่าป้ายแดงอีก
โดนตัดอะไรออกไปเพื่อลดราคาหรือครับ หรือมีการเปลี่ยนฐานภาษีทำให้ราคาลดลง
ตอนปี2018 รุ่นนี้ขาย 9.5ล้าน แต่ตอนนี้รถใหม่ลดไป 2ล้านเลย ลดหนักมาก

ไปเทียบกับราคามือสองรุ่นเครื่องยนต์สันดาปหรือปล่าวครับ ตัว e-hybrid มันถูกเพราะได้ภาษีรถ hybrid แต่ถ้าเป็นน้ำมันล้วนก็ราคากระโดดไปพอควรครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ไม่น่าจะใกล้กันได้นะครับ ลองดูรายละเอียดอีกที เครื่องยนต์ รุ่นย่อย และที่สำคัญ Option ครับ

ออฟไลน์ aun

สงสัยเหมือนกันเลยครับว่าโดนตัดอะไรออกหรือปรับฐานภาษีหรือเรื่องค่าเงิน? ก่อนหน้าไม่กี่เดือนเพิ่งเข้าไป config เล่นๆ จากราคาก่อน Config ที่ 8.5 แต่ตอนนั้นที่สงสัยเป็นประเด็นว่าทำไมรุ่นที่ถูกสุดดันกลายเป็น 4 e-hybrid  10 years edition ที่ถูกกว่า 4 e-hybrid ตัวธรรมดา แต่ก็จำราคาไม่ได้ว่า 4 e-hybrid ราคาเท่าไหร่แต่จำได้แค่ว่าแพงกว่า พอตอนนี้เห็นราคาในหน้าเว็บกลายเป็น 7.3 ก็ยิ่งสงสัยไปใหญ่ เข้าไปดูราคาในเว็บมือสองก็อย่างที่ท่านว่าเลยครับว่าบางคันก็แพงกว่า (แต่ก็ไม่รู้ว่าออปชั่น หรือระยะเวลารับประกันต่างกันยังไงบ้าง)