ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 5 ธันวาคม 2020  (อ่าน 4003 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Glazy

1.มีกระบะรุ่นไหนที่ขายในโลกที่มีช่วงล่างแข็งเท่าminiบ้างมั้ยครับ
2.นอกจากไฮบริดมีรถคันรุ่นไหนที่เหยียบแล้วยังประหยัดบ้างครับ
3.มีรถญี่ปุ่นรุ่นไหนบ้างนอกจากmazdaที่ใช้คันเร่งแบบorgan
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ IAmFusRoDah

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับว่า Suzuki Celerio ในไทยจะมีการ Minorchange หรือปรับอุปกรณ์ ออพชั่นบ้างไหมครับ โดยเฉพาะตัว GA ที่เป็นตัวเกียร์ธรรมดา เห็นราคารถแล้วน่าสนใจสำหรับช่วงเศรษฐกิจและโควิดแบบนี้เลยครับ
Honda Jazz GE SV 09
Honda Jazz GK S MT 14
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde 09
Toyota Yaria ATIV S+ 19

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
สวัสดีครับ ทีมงาน headlightmag

อยากให้ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ โจทย์คือ ขับไปกลับทำงานคนเดียว ชลบุรี-ระยอง วัน จ-ศ ระยะทางรวม 160 กม./วัน
วัน ส-อา อาจมีไป กทม.บ้าง เดือนละครั้ัง กับภรรยา

มีงบ 1-2 ล้าน ไม่ทราบว่าเลือกรถแบบไหนดีครับ เก๋ง C, D segment, crossover หรือ SUV ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คุณจิมมี่มีโอกาสได้ไปทดสอบรถในต่างประเทศมาหลายๆที่ ชอบถนนประเทศไหนบ้างครับที่ขับแล้วรู้สึก

คุณภาพดีและสวยงาม ตัวผมเองมีโอกาสได้ขับในญี่ปุ่นมา5-6 ครั้งก้รู้สึกว่าดีในระดับนึงแต่ก้เจอจุดที่เค้า

ไม่เรียบหนักๆก้มีนะครับ สงสัยโดนหิมะด้วยและเท่าที่เห็นในอังกฤษและอเมริกาก้ไม่ได้เรียบอะไรมากมายครับ

ขอบคุณครับ

ผมซื้อ Viennetta มาลองแล้วอร่อยดีครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2020, 13:02:06 โดย AkE »

ออฟไลน์ solo

เห็นข่าวน้ำท่วมภาคใต้แล้วสงสัยว่ารถที่ถูกน้ำท่วมแล้วไปไหนครับ ผมหมายถึงรายสุดท้ายนะครับ เช่นบริษัทประกันเขาไปขายใคร ราคาประมาณเท่าไร หรือเอาไปแยกชิ้นส่วน

ออฟไลน์ Yeahyeahs

งบล้านต้นๆ อยากได้ B/C-SUV ที่อัตราเร่งทั้ง 0-100 และ 80-120 ดีกว่า civic fb 1.8 แบบเห็นได้ชัด ขอประมาณ 0-100 ต่ำกว่า 10 วิ และ 80-120 ต่ำกว่า 8 วิ (ใช้ civic 1.8 รู้สึกยังอืดเกินไปครับ) มีตัวเลือกอะไรนอกจาก CX-3 2.0 ไหมครับ CX-30 ไหวมั้ย และพี่คิดว่า Hr-v ใหม่มีแนวโน้มจะทำได้ไหมครับ ไม่เอา kicks เพราะไม่ชอบภายใน almera ครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
1. ford everest 3.2 ปี2017 มือ2น่าใช้ไหมครับ รุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นหรือข้อควรระวังในส่วนไหนบ้างครับ ว่าจะเอามาใช้เป็นรถคันที่2ของบ้าน
2. ตั้งแต่พวกพี่เทสรถกลุ่ม PPVมา พวกพี่ชอบกับไม่ชอบ รุ่นไหนมากที่สุดครับ ชอบไม่ชอบเพราะอะไร

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
พี่ๆเคยรถติดมากๆแล้วปวดท้องเข้าห้องน้ำมั้ยครับ ผมพึ่งเจอกับตัวไปติดอยู่สมุทรปราการ เคยฟังแต่ที่เขาเล่ากันตลกๆเจอกับตัวนี่ขำไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

ถ้าต้องเลือกระหว่างcity1.0 Rs 7.39แสน vs cx3 base+ 8.09แสน ขับคนเดียว ไม่แคร์คนนั่งหลัง ใช้งาน10ปี
1.ตัวเลือกใหนน่าเล่นกว่ากัน ถ้าเทียบกับปัญหาจุกจิกที่จะเจอ สนิมvsน้ำมันเกียร์ บลาๆๆ
2.ฟีลลิ่งการขับขี่เครื่อง1.0เทอร์โบ +cvtกับ2.0na+6atต่างกันมากไหม ครับ ดูจากตัวเลขต่างกันไม่มาก แต่อัตราสิ้นเปลืองต่างกันมากเลย
3.ค่าบำรุงรักษาค่าอะไหล่เหมือนมาสด้าจะแพงกว่า แต่1.0tต้องเข้าเชคระยะบ่อยกว่า ถ้ารวมๆแล้วต่างกันเยอะไหมครับ

จากโจทย์ถ้าให้ทั้ง4คนเลือก จะเลือกคันใหน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2020, 15:28:43 โดย lexus »

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ในกรณีที่เราจำระยะทางที่เริ่มต้นสลับล้อหน้า-หลัง
เราจะมีวิธีสังเกตหรือมีเทคนิคอย่างไรในการดูล้อ+ยางว่าถึงเวลาเราควรสลับยาง หน้า-หลังครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

-โหมด Eco ใน CLS300d จะทำให้ระบบแอร์เย็นน้อยลงไหมครับ เเล้วถ้าเรายิ่งไปเร่งแอร์มากขึ้น จะกลายเป็นกินน้ำมันมากกว่าโหมด Comfort ไหมครับ

-น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมในเมืองไทยตอนนี้ยี่ห้อไหนค่ามาตรฐาน Euro สูงสุดครับ มีคนรู้จักบอก ปตท. ให้ค่า Euro สูงสุด เเต่ผมกลับไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

ออฟไลน์ polwath

- จากที่มีกฎหมายห้ามขายสุราและเครื่องดื่มมึนเมาทางออนไลน์ ผมคิดว่าไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเมาแล้วขับ แต่กลายเป็นสร้างปัญหากับผู้ขายรายย่อยซะมากกว่า จริงไหมครับ เพราะผมมองว่าปัญหาคนเมาแล้วขับ เป็นที่ตัวผู้ขับขี่เองที่ดื่มทั้งที่รู้ว่าผิดกฎหมาย และกฎหมายที่หย่อนยาน ไม่ใช่โทษแต่ผู้ขายกับเจ้าของสินค้าเพียงอย่างเดียว (ถ้าทำให้พี่ๆ โกรธ ต้องขอโทษด้วยครับ)

- กรณีของรถญี่ปุ่นมือสองที่ราคาถูกมากๆ แม้จะมีสภาพดี ไม่ค่อยมีปัญหามากนัก นอกจากภาษีต่อทะเบียนรถรายปี และระบบขนส่งมวลชน ยังมีปัจจัยอื่นที่มีผลกับราคารถมือสองในญี่ปุ่นไหมครับ เพราะผมเคยได้ยินว่ามีคนไทยที่อาศัยในญี่ปุ่น นำรถเก่าไปเทิร์นที่ศูนย์ ได้เงินค่าซื้อรถคืนแค่หลักหมื่นบาท

ออฟไลน์ sakon

• Newbie
  • *
อยากให้พี่แนะนำรถครอบครัวที่น่าใช้งาน ขับและนั่งสบายอย่างละ3รุ่นครับ ทั้งประเภท suv และ ppv ขอบคุณครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ khai72

• **
ประมาณปีที่แล้วได้ยินข่าวว่า isuzu จะทำ b suv ตอนนี้ข่าวเงียบไปแล้ว ไม่รู้ว่าจะทำอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

พอดีว่ามีเพื่อนของผมฝากมาถามว่า ตอนนี้กำลังสนใจรถยนต์กลุ่มประเภท cross MPV ที่เพื่อนของผมเล็งเอาไว้ก็จะมี
1.Suzuki XL7
2.Misubishi Xpander cross
(ส่วนฮอนด้าต้องตัดทิ้งเพราะกังวลเรื่องสนิม)

อยากให้แนะนำว่าทั้ง 2 รุ่นนี้มีจุดแตกต่างกันอย่างไหนบ้าง เรื่องการใช้งานพื้นฐานเป็นอย่างไร การบำรุงดูแลรักษาเป็นอย่างไร
ว่าถ้าใช้สัก 4-5 ปีแล้วมันจะมีปัญหาอะไรมั้ย โดยเฉพาะเรื่องเครื่องยนต์ 2 สองรุ่นนี้จะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับในระยะยาว
เพราะนี้จะเป็นรถยนต์คันแรกของเพื่อนครับที่จะซื้อด้วยเงินตัวเอง ส่วนเรื่องการใช้งานส่วนมากจะใช้อยู่แถวอยุธยา มีออกไปเที่ยวต่างจังหวัดกับครอบครัว และเพื่อนๆบ้างปีละ 2-3 ครั้ง

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมาใน ณ ที่นี้ด้วยครับ
ปล.รอชมตอนต่อไปของ Brun by Bas นะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2020, 14:21:52 โดย SirPig »

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากให้ทีมงานพูดถึงเรื่อง เทคโนโลยี Halo ในรถ F1 หน่อยครับ สัปดาห์ที่แล้วผมชมการถ่ายทอดสด BahrainGP ที่รถของ "โกรฌอง" พุ่งชนเข้ากับกำแพงอย่างแรง รถระเบิดไฟลุกท่วมทั้งคัน แต่นักขับสามารถเดินออกมาจากรถโดยไม่ได้รับบาดเจ็บรุนแรงใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Seing

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Toyota GR Yaris กับค่าตัว 2.7M เหมาะสมกับราคามั้ยครับ หรือมีตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจบ้างครับ อยากได้รถขับสนุก ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
Benz/BMW มือสอง รุ่นไหนน่าใช้ บำรุงรักษาง่าย ไม่จุกจิกครับ

ออฟไลน์ กะละมังถังแตก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
Fortuner จะมีรุ่นที่ท็อปกว่า legenderไหมครับ เพราะว่าอยากได้ฟอร์จูนที่อ็อฟชั่นจัดเต็ม เครื่องแรงกว่านี้ และไม่เกลือนแบบlegenderอะครับ ราคาซัก 21xxxxx-23xxxxxน่าจะมีคนสนใจพอประมาณนะครับ

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
พี่ๆแนะนำหน่อยครับ

สนใจออกรถมือสอง ดู ch-r hybrid ไว้ครับ ระบบไฮบริดเป็นยังไงบ้างครับ การดูแลรักษายากมั้ยครับ
ความทนทาน ค่าซ่อมบำรุง แพงกว่าตัวเบนซินมากมั้ยครับ พอดีอยากได้ความประหยัดแต่กังวลเรื่องใช้ระยะยาว(ใช้ยาว8-10ปี) ถ้าซื้อมือสองควรดูจุดไหนเป็นพิเศษครับ

ปล.หรือผมควรเล่นเบนซินครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Nissan navara ก่อน model change สามารถนำนำพวงมาลัย ตัวminor change มาใส่แทนกันได้ไหมครับ และ consoleหน้า navara เก่านำไปใส่navaraใหม่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จะมีรถใหม่รุ่นไหนใช้ไฟหน้าxenon ไหมครับ
ทุกวันนี้ไป LED กันหมด มองทางยากมากเลย

ออฟไลน์ Harem

สอบถามจุดเด่นจุดด้อยระหว่าง City hatchback กับ Almera ในประเด็นต่อไปนี้ครับ
   พวงมาลัย
   เบรค
   เครื่อง เกียร์
   เบาะหน้าและเบาะหลัง
   ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Red Bicycle

ทำไม PHEV ที่ขายบ้านเรา ของญี่ปุ่นและจีน ไม่แรงเหมือนทางฝั่งยุโรปครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ
ทีมงานพี่ๆจิมมี่ ในปัจจุบันทำ  headlightmag ทำรีวิวรถเป็นอาชีพหลัก หรือเป็นงานอดิเรกครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
Benz A45 amg สรุป Benz thailand นำเข้ามาขาย หรือทางศูนย์นำเข้ามาเองครับเห็นศูนย์ TTC

ออฟไลน์ kamalaxp

• Newbie
  • *
CHR เบนซิน 1.8 ตัวปัจจุบันเลิกผลิตไปเลยรึเปล่าครับ  หรือแค่ชลอการผลิตไปเร่งผลิตครอส

และ CHR ทั้งรุ่น มีแนวโน้มเลิกขายในไทยมั้ยครับ มอเตอร์เอ็กโปแทบไม่มีรูป ไม่มีโปรให้เห็น

ออฟไลน์ puboon

• Newbie
  • *
Camry Minorchange 2021 เปิดตัวทัน Motorshow 2021 มั้ยคับ

และถ้ารอได้ควรรอมั้ยคับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่างรุ่นปัจจุบันส่วนลดเยอะ กับ minorchange option เยอะขึ้นใหม่ขึ้น แต่ได้ส่วนลดเงินสดน้อยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2020, 15:14:18 โดย puboon »

ออฟไลน์ ytwokdc

• Newbie
  • *
เพิ่งถอย mazda 2 sl 1.3 เมื่อ ตค โปรดีดอก 0% ตอนนี้เจอ city hatchback ไป อยากได้ซะงั้นเพราะได้กว้างและ turbo ตอนออก mazda ตอนนั้นยังไม่มีตัวไหนน่าสนใจ มีความเห็นยังไงบ้างครับ