ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพของหลอดไฟ H4 แต่ละรุ่นต่างกันมากหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
คุณภาพของหลอดไฟ H4 แต่ละรุ่นต่างกันมากหรือเปล่าครับ เห็นราคาแต่ละยี่ห้อต่างกันมากครับมีตั้งแต่ 90 บาท ยัน 900 บาท  รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ จะเอาไปใส่กระบะอีแก่ที่บ้านครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
       ต่างกันทั้งความสว่างและความทนทาน  มีทั้งแบบสว่างปกติและแบบสว่างกว่าปกติมาก  ถ้าสว่างสุดๆตอนนี้มีฟิลิปส์แบบ +200%  ราคาคู่ละ 34.99 ปอนด์  หักส่วนลด 20% เหลือ 27.99 ปอนด์  คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ 1,125 บาท  สั่งออนไลน์ได้เลยครับ 
  https://www.powerbulbs.com/product/philips-racingvision-gt200-h4-twin

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผมต่างครับ
เน้นคุ้มก็ ฟิลลิป ตัว +100% กำลังดีครับ
ถ้า +130% หลอดจะร้อนกว่า และใส้หลอดขาดเร็วกว่า

ผมใช้มาหลายตัว ฟิลิป ออสแรม LED
+100 +120 +130

ออสแรม ถูกว่าฟิลิปนิดหนึ่ง แต่สว่างน้อยกว่าเยอะ ไม่คุ้ม ไม่น่าใช้

ส่วน 80 บาทก็เกรดของติดรถ ความสว่างไม่ต้องถามหา เอาแต่ว่าไฟติด รถคันอื่นมองเห็นเราประมานนั้น

ส่วน 900 บาท คิดง่ายๆก็สว่างกว่าเก่า 2 เท่า เห็นไกลขึ้นประมาน 35 เมตร

ถ้าขับกลางคืนบ่อยๆซื้อดีๆเถอะครับ ผมว่าคุ้มนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

สมัยก่อนเคยซื้อหลอดไฟ h4 h7 หลอดไส้ทั้งหลายมาเทสต์แบตเตอรี่มอเตอร์ไซค์

ถ้าพวกหลอดแบรนด์ดีๆ แอมป์จะใกล้เคียงกันหมดครับ
แต่เคยไปซื้ิอจากคลองถมมาใช้ดู อู้หู ไส้เบ้อเริ่ม ความร้อนสูงมาก สว่างมากๆ แอมป์ที่จ่ายออกมาก็เยอะมากๆ

ผมยกตัวอย่างนะครับ
พวกหลอด 50w ของยี่ห้อดังๆ เอา 50หาร12 ก็จะได้ 4.16a

ผมจะใช้ตัวเลข 4.16a นี้มาปล่อยไฟแบตเตอรี่มอเตอร์ไซค์ครับ ต้องได้ครึ่งชม.ขึ้นไป

แต่พอหลอดจีนตามคลองถม มีตั้งแต่ 5-10a กันเลยทีเดียว น่ากลัวครับ ทำให้ขาของโคมละลายกันเลยทีเดียว ส่วนใหญ่ก็จะเป็นไว้ที่อยู่ข้างในครับ หนาเตอะเลย

เดี๋ยวนี้ผมใช้เครื่องโหลดแล้ว เลยไม่ได้ใช้หลอดรถยนต์มาโหลด ยังไงก็ใช้ของมียี่ห้อดีกว่าครับ ยี่ห้อที่ถูกสุดก็ยังได้มาตรฐานอยู่ครับ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **

แนะนำของถูกและดี  PHILIPS PREMIUM VISION +30% H4 12V 60/55W

ใส่แล้วสีออกเหลืองเหมือนเดิม แต่แสงสว่างและอิ่มตัวดีทีเดียวครับ ราคาคู่ละไม่เกิน 150บาท

หาซื้อได้ที่ ลาซาดาและช้อปปี้ครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member

แนะนำของถูกและดี  PHILIPS PREMIUM VISION +30% H4 12V 60/55W

ใส่แล้วสีออกเหลืองเหมือนเดิม แต่แสงสว่างและอิ่มตัวดีทีเดียวครับ ราคาคู่ละไม่เกิน 150บาท

หาซื้อได้ที่ ลาซาดาและช้อปปี้ครับ

+1 ครับ ของดี ราคาถูก

ออฟไลน์ Tien.W

philips xtreme เคยใช้ถึงแค่ +100% กับ osram night breaker plus

osram ใส่แล้ว วิ่งกลับปราจีน ถึงปราจีนปุ๊บ ถอดทิ้งเลย แสงมันขาวนะ สวยกว่า philips แต่ เจอถนนดำ ไปไม่เป็น เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย ยิ่งความเข้มแสงมันไม่เยอะอยู่แล้วด้วย

เอา philips มาใส่ จับถนนดีกว่าเยอะ แค่มันไม่หล่อ เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ต่างตามราคาครับ สว่างมาก อย่าง philips +130 อายุการใช้งานไม่นาน 450 ชม แสงดรอปลง
แต่ถ้าอย่างหลอด standard philips หรือหลอดติดรถ อายุก็ 3000 ชม แสงถึงจะลด
หลอด led แบรนยี่ห้อดีๆก็ 10,000 ชม +
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2020, 12:51:54 โดย โบตั๋น »