ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะครับ CAMRY 2.5gมือสอง vs Altis 1.8มือสอง vs Altis top vs Cross top  (อ่าน 8655 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.buffalo

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ตัดสินใจเลือกไม่ถูกจริง

CAMRY2.5G๖(มือสอง) vs ALTIS1.8Esport(มือสอง) vs ALTIS HYBRID TOP vs CROSS HYBRID TOP

ตอนนี้ขับ city 2003 idsi อยู่ครับ รถดีไม่งอแงอะไรเลย ซ่อมตามอาการ เร่งก็มา
ลักษณะการขับขี่ ปกติแล้วจะขับในเมืองครับ ตอนเช้าขับรถไปจอดที่ตีกจอดรถแล้วนั่งรถไฟฟ้าไปทำงานกลับมาตอนเย็นก็ขับรถกลับบ้าน
ระยะทางวันละประมาณ 10 กิโลครับ ส่วนวันเสาร์อาทิตย์ก็ไม่ค่อยได้ใช้รถมากนักครับ ให้ประมาณซัก 50 โลครับ รวมๆสัปดาห์ละ  100 กิโลละกันนะครับ

เหตุผลที่อยากซื้อรถใหม่ ตอนนี้พ่อแม่เกษียณครับ ก็เลยว่าจะพาแกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยขึ้น น่าจะเดือนละ 1 ครั้ง สมาชิกเที่ยวไม่น่าเกิน 4 คน
 ตัว city ที่ขับอยู่เองนี้ไม่มีระบบความปลอดภัยอะไรเลยครับ เลยว่าอยากจะได้รถใหม่เผื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันที่คนคุมไม่ได้ ก็จะได้ปลอดภัยมากกว่า city ที่มีอยู่

ปกติเป็นคนขับรถมีช่องก็มุดครับ ความเร็วต้น-ปลาย กดบ้างพอสมควรเลย ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าขับรถเร็วได้หรือเปล่า เพราะสุดท้ายความเร็วปลายขับคนเดียวก็ไม่เกิน 120 ครับ
ใครนั่งผมก็ขับไม่เกิน 120 ครับ ยกเว้นจังหวะแซงอาจะกดไป 140 และไม่ชอบตามคนขับช้าครับ หาจังหวะแซงได้ผมแซงอย่างเดียวเลยครับ

ตอนนี้ลังเลใจอย่างที่บอกไว้มีที่ดูอยู่ในใจ 3,4 ตัวครับ
1.รถมือสอง camry2.5g รุ่นก่อน model change เข้าใจว่ามือสองน่าจะต้องซื้อสด ดูอยู่ทีปี 2015,2016 ตีไว้ประมาณไม่เกิน 7-8 แสนครับ
หน้าตาแย่มากครับ ไม่ชอบมากๆเลยครับ แต่ไม่เป็นไรผมไมค่อยสนหน้าตามากเท่าไรครับเพราะตอนนี้ใช้ city 2003 ก็ไม่ชอบหน้าตาเลยครับ แต่ก็อึดสมเป็นแมลงสาบ
ข้อดีที่ดูไว้ ระบบความปลอดภัยมีเท่าที่อยากได้ อยากให้พ่อแม่ได้นั่งรถสบายๆ ครับและปลอดภัยกว่า C-segment  ผมเองก็ไม่ได้ขับในเมืองเยอะเท่าไร เรื่องน้ำมันน่าจะไม่มีปัญหาครับ
ข้อเสีย ราคากำลังจะตึงมือครับ เพราะมีงบอยู่ 1 ล้าน ซื้อมาอาจจะต้องซ่อมสัก 100-200k ครับ หลังจากนั่นก็น่าจะเป็นค่าใช้จ่ายตามระยะทางที่เพิ่มขึ้น และอะไหล่ก็ราคาสูงตาม segment ของรถ
   แล้วก็เป็นแค่ cruise control ธรรมดา อีกอย่างคือรถใหญ่เทอะทะ เคยขับ Pajero อยู่ครับ หาที่จอดยากจริงไรจริง
       เวลามุดนี่ก็ยังไม่ค่อยชิน เพราะหลังมันยาว ดีที่มันสูง  camry น่าจะต้องติดกล้องมองรอบคันเพิ่ม

2.รถมือสอง Altis 1.8 esport ก่อน Model change เหมือนกันครับ ซื้อสด
ข้อดี ตัวนี้โดยส่วนตัวถือว่าชอบเลยครับ ดูราคาอยู่รถปี 2017 ก็ยังมีต่ำกว่า 600k อยู่ครับ ตัวนี้เท่ห์เลยชอบเป็นการส่วนตัว
 เรื่องระบบความปลอดภัยก็มีมาเท่าที่ต้องการแล้วครับ ใช้จ่ายก็น้อยลง ค่าซ่อมก็อะไรต่างๆก็น่าจะเชื่อถือว่าเป็น Altis ได้ ว่าอาจจะไปติดกล้องรอบคัน, blind spot หรืออะไรต่างๆเพิ่มก็ยังได้
ข้อเสีย ผมอยากได้ adaptive cruise control มากครับ เคยขับไป ตจว ครั้งนึง โคตรสบายเลย แต่ดูเหมือนตัวนี้จะเป็น cruise control ธรรมดา auto brake hold ไม่มีแต่ก็ไม่เป็นไรครับราคานี้ก็ ok
   ***ตอนแรกสุดดูตัวนี้ไว้เลยครับ แต่เช็คราคาไปๆมาๆจ่ายเพิ่มอีกหน่อยก็จะเอื้อมถึง D-segment (ไม่รู้อันนี้คิดถูกหรือเปล่า)

3. Altis hybrid ตัว top ป้ายแดง
ข้อดี มันมี adaptive cruise control แบบ stop and go ครับ ชอบมากๆ ฟังก์ชั่นอะไรต่างๆก็มาเต็มจริงๆ
 แถมมี TNGA ที่คนเค้าชมกันมากๆเลยไม่รู้ดีกว่า camry ตัวเก่าเลยหรือเปล่า เนื่องจากเป็นป้ายแดง เรื่องดาวน์ผ่อน ไม่มีปัญหาเลยครับ
ข้อเสีย ที่นั่งด้านหลังแย่มา ไม่รู้ออกแบบมาได้ไง ชันมากจะให้ไปนั่งสมาธิเหรอ ถ้าต้องซื้อจริงๆก็น่าจะหาพวกเบาะรองหลังกับรองหัวให้พ่อแม่ครับ
   กับอีกอย่างเป็น hybrid ตอนขายต่อนี่ราคาเละเทะจริงๆครับ จากการที่ดู camry hybrid มาราคาหายไปเกือบ 50%
   และซื้อครั้งนี้ผมอาจจะไม่ได้ขับยาวๆเหมือน City แล้วเพราะกลัวค่าใช้จ่ายเรื่องระบบไฮบริด(แต่ battery ฟังจากคนอื่นเค้าบอกกันคิดว่าจ่ายได้อยู่ครับ)

4. เสริม Collora cross ตัวนี้อยากได้จริงๆชอบรถสูงครับ แต่ผิดหวังมากตรงที่ไม่มี Auto brake hold เพราะโดยปกติเป็นคนขับรถแล้วไม่เปลี่ยนเกียร์เวลาติดไฟแดงครับ
อ่านมาว่าจะทำให้เกียร์พังเร็ว(ช่วยให้ความรู้ด้วยครับถ้าเข้าใจผิด) ก็อาจจะต้องเมื่อยขาเหมือนเดิม
อีกอย่างคือ ไม่มี cruise control ถึงจุดหยุดนิ่ง ถ้าจะรอให้ถึง MNC ก็ไม่น่าจะไหว

ก็เลยอยากจะมาขอคำแนะนำๆและฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆครับว่าจะเลือกแบบไหนเพราะเหตุผลอะไร
ขอบคุณมากครับ

ปล.ยังไม่ได้ดู Honda เลยครับเพราะเชื่อใจ Toyota พอสมควรเลยถ้าเรื่องรถมือสอง มือหนึ่ง Honda ผมไม่ชอบ CIVIC ครับ
ว่าจะรอ HRV MC ต้นปีหน้าอีกทีด้วยครับเพราะยังไมได้เร่งรีบใช้รถอะไรเท่าไร ที่มีอยู่ปัจจุบันก็ขับได้แค่มันไม่มีระบบความปลอดภัยอะไรเลย
ใจจริงคิดอยู่ว่าไม่ต้องซื้อใหม่ วันไหนจะไปเที่ยวก็เช่ารถไป แต่รถปัจจุบันก็เก่าแล้ว บวกกับการเช่ารถไปเรื่อยๆอาจจะไม่สะดวกครับถึงแม้ค่าใช้จ่ายจะน้อยกว่ามากๆ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: ขอคำแนะครับ CAMRY 2.5gมือสอง vs Altis 1.8มือสอง vs Altis top vs Cross top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:59:03 »
จากตัวเลือกผมว่าcrossตอบโจทย์
เบาหลังสบายกว่าaltis รถไม่สูงไม่เตี้ยพ่อแม่ขึ้นลงสะดวก
และอีกอย่าง ติดไฟแดงไม่เปลี่ยนเกียร์ไม่เคยทำให้เกียร์พังครับ คาDไว้ได้เลย แค่ก็นะถ้าได้เบรคมือไฟฟ้ากับเบรคโฮลด์ มันจะจะดีแค่ดันไม่ให้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 15:00:55 โดย lexus »

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะครับ CAMRY 2.5gมือสอง vs Altis 1.8มือสอง vs Altis top vs Cross top
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:03:11 »
จากตัวเลือกผมว่าcrossตอบโจทย์
เบาหลังสบายกว่าaltis รถไม่สูงไม่เตี้ยพ่อแม่ขึ้นลงสะดวก
และอีกอย่าง ติดไฟแดงไม่เปลี่ยนเกียร์ไม่เคยทำให้เกียร์พังครับ คาDไว้ได้เลย แค่ก็นะถ้าได้เบรคมือไฟฟ้ากับเบรคโฮลด์ มันจะจะดีแค่ดันไม่ให้มา

อ่อ ขอบคุณครับ
ผมหมายถึงเปลี่ยน D ไป N ไป D บ่อยๆแล้วเกียร์มันจะพังเอา เลยต้องทนเหยียบเบรคตลอดเวลาแล้วมันเมื่อยแะลเบื่อมากเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:09:31 »
เป็นอัสติส มือ1ไหมครับ ?
ลองหาส่วนลดดู เห็นว่าลดเยอะ

อะไรที่ไม่ชอบไม่แนะนำให้ซื้อครับ
ออฟชั่นอะไรที่อยากได้ แล้วไม่มี ไม่แนะนำให้ซื้อครับ

มีเงินก็ไม่ควรใช้หมดครับ เก็บสำรองไว้บ้าง
ดอกรถ มันถูกมากๆ 1.* มีบ่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:12:37 »
เป็นอัสติส มือ1ไหมครับ ?
ลองหาส่วนลดดู เห็นว่าลดเยอะ

อะไรที่ไม่ชอบไม่แนะนำให้ซื้อครับ
ออฟชั่นอะไรที่อยากได้ แล้วไม่มี ไม่แนะนำให้ซื้อครับ

มีเงินก็ไม่ควรใช้หมดครับ เก็บสำรองไว้บ้าง
ดอกรถ มันถูกมากๆ 1.* มีบ่อยครับ

ขอบคุณครับ ชอบ altis ฟังก์ชั่นจัดเต็มเหนี่ยว และมันมี ACC แบบ stop and go +ABH ครับ แต่ต้องไปหาวิธีจัดการเบาะหลังที่มันชันเหลือเกิน
เข้าไปนั่งแค่วินาทีเดียวบอกได้เลยว่าไม่ชอบครับ กลัวโดนแม่บ่นมากครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:33:43 »
มีงบ 1 ล้าน
CRV G5 มือสอง ปี 18-19 พอได้อยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:49:32 »
มีงบ 1 ล้าน
CRV G5 มือสอง ปี 18-19 พอได้อยู่

รุ่นนี้ชอบเลยครับ สวยๆ แต่ไม่ไหวครับ หนักมือเกินไปครับ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 15:52:53 »
ถ้าเป็นผม ถ้าชอบสรรถนะดี พอมีเงินเหลือ คงตัดมือ 1 ป้ายแดงออกไป
อาจจะไปมอง CRV G4 2.4 Minorchange ราคาอยู่พอๆกับ Camry
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:01:36 »
ถ้าเป็นผม ถ้าชอบสรรถนะดี พอมีเงินเหลือ คงตัดมือ 1 ป้ายแดงออกไป
อาจจะไปมอง CRV G4 2.4 Minorchange ราคาอยู่พอๆกับ Camry

ขอไปศึกษาเพิ่มเติมก่อนนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:05:22 »
Step 1. จัดทริปพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัด 3-4 วัน เอาที่ต้องนั่งรถไกลหน่อย เช่น เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน น่าน พังงา

Step 2. เช่า Altis ตัวใหม่ (ได้ตัว 1.6 Limo ก็ไม่เป็นไร) จากสนามบิน แนะนำให้ใช้บริษัทที่ชื่อแปลภาษาไทยว่า "งบประมาณ" โทรไปที่สาขาให้เขาล็อครถคันที่เป็นโฉมใหม่ให้

Step 3. ระหว่างทริปดูว่าท่านจะ Complain เบาะหลังหรือไม่ (ไม่ต้องชี้นำในทางลบ แค่ถามเพื่อให้ท่านสังเกต)

ถ้าท่านไม่ติดเรื่องเบาะหลัง ก็จัด Altis Hybrid ตัว Top ตามที่คุณอยากได้ แต่ถ้าดูแล้วไม่ไหวจริงๆ ค่อยไป Cross

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:11:25 »
Step 1. จัดทริปพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัด 3-4 วัน เอาที่ต้องนั่งรถไกลหน่อย เช่น เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน น่าน พังงา

Step 2. เช่า Altis ตัวใหม่ (ได้ตัว 1.6 Limo ก็ไม่เป็นไร) จากสนามบิน แนะนำให้ใช้บริษัทที่ชื่อแปลภาษาไทยว่า "งบประมาณ" โทรไปที่สาขาให้เขาล็อครถคันที่เป็นโฉมใหม่ให้

Step 3. ระหว่างทริปดูว่าท่านจะ Complain เบาะหลังหรือไม่ (ไม่ต้องชี้นำในทางลบ แค่ถามเพื่อให้ท่านสังเกต)

ถ้าท่านไม่ติดเรื่องเบาะหลัง ก็จัด Altis Hybrid ตัว Top ตามที่คุณอยากได้ แต่ถ้าดูแล้วไม่ไหวจริงๆ ค่อยไป Cross

เป็น idea ที่ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ

ดูเหมือนไม่มีใครเชียร์ รถมือสองผมเลยแหะ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:36:09 »
ผมเชียร์ Camry มือสองครับ
คุณขับรถน้อยมาก สัปดาห์ละ 100 กม. 10000 กม.ต้องใช้เวลาเกือบสองปี !!! ใช้มือสองที่สภาพดีน่าจะคุ้มกว่าซื้อมือหนึ่งนะครับ อย่างน้อยตอนอยู่กับเราก็เก่าช้าลง รวมๆแล้วใช้ไปอีก 5 ปี ระยะทางวิ่งก็เพิ่มขึ้นไม่ถึง 3 หมื่น เผลอๆจะน้อยกว่าคนอื่นใช้รถใหม่วิ่งไป 5 ปีอีก แล้วอีกอย่างใช้รถน้อยขนาดนี้เลิกมองรถไฮบริดได้เลยครับ ไม่คุ้มอย่างแรง ใช้แคมรี่วิ่งต่างจังหวัดน่าจะแฮปปี้กว่านะครับทั้งคนขับและคนนั่ง เรื่องค่าซ่อมรถมือสองถ้าสภาพดี รถอายุแค่นี้ ไมล์ไม่มากเกินไปนี่แทบไม่ต้องซ่อมเลยครับ ใช้ไปยาวๆเลยอะไรเสียก็ซ่อมไป ขอแต่ได้รถสภาพดีไม่โกงไมล์ไม่มีอุบัติเหตุหนักก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 16:41:20 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:37:04 »
นั่งหลังไม่เกิน2คน รถเก๋งดีกว่า จริงๆไปลองอัลติสที่ศูนย์เลยก็ได้ พาพ่อแม่ไปลองนั่งด้วย เรื่องบำรุงรักษาไฮบริดโตโยต้าไม่ค่อยน่าห่วงแบตมันรับประกัน10ปี ถือว่าแยอะมาก พรีอุสอายุเกิน10ปีก็ไม่ได้มีอะไรน่าเป็นห่วงจนปวดหัว การบำรุงรักษาก็รถ10ปีปกติ หนักๆแค่คอมแอร์ ราคาพวกแบตอนาคตก็ต้องถูกลงเพราะรถทุกวันนี้ใช้แบตเตอรี่กันแยอะขึ้น กำลังผลิตก็แยอะตาม เทคโนโลยีในวันนี้ วันหน้าก็ต้องถูกลงตามหลักอิเลคโทรนิค เพราะมีตัวใหม่มาแทน ใครกลัวรถไฟฟ้า รถไฮบริด ผมกล้าพูดได้เลยว่าคือพวกกบในกะลา ไม่กล้าเปิดรับสิ่งใหม่ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 16:41:29 »
ผมเชียร์ Camry มือสองครับ
คุณขับรถน้อยมาก สัปดาห์ละ 100 กม. 10000 กม.ต้องใช้เวลาเกือบสองปี !!! ใช้มือสองที่สภาพดีน่าจะคุ้มกว่าซื้อมือหนึ่งนะครับ อย่างน้อยตอนอยู่กับเราก็เก่าช้าลง รวมๆแล้วใช้ไปอีก 5 ปี ระยะทางวิ่งก็เพิ่มขึ้นไม่ถึง 3 หมื่น เผลอๆจะน้อยกว่าคนอื่นใช้รถใหม่วิ่งไป 5 ปีอีก แล้วอีกอย่างใช้รถน้อยขนาดนี้เลิกมองรถไฮบริดได้เลยครับ ไม่คุ้มอย่างแรง ใช้แคมรี่วิ่งต่างจังหวัดน่าจะแฮปปี้กว่านะครับทั้งคนขับและคนนั่ง

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 17:16:33 »
นั่งหลังไม่เกิน2คน รถเก๋งดีกว่า จริงๆไปลองอัลติสที่ศูนย์เลยก็ได้ พาพ่อแม่ไปลองนั่งด้วย เรื่องบำรุงรักษาไฮบริดโตโยต้าไม่ค่อยน่าห่วงแบตมันรับประกัน10ปี ถือว่าแยอะมาก พรีอุสอายุเกิน10ปีก็ไม่ได้มีอะไรน่าเป็นห่วงจนปวดหัว การบำรุงรักษาก็รถ10ปีปกติ หนักๆแค่คอมแอร์ ราคาพวกแบตอนาคตก็ต้องถูกลงเพราะรถทุกวันนี้ใช้แบตเตอรี่กันแยอะขึ้น กำลังผลิตก็แยอะตาม เทคโนโลยีในวันนี้ วันหน้าก็ต้องถูกลงตามหลักอิเลคโทรนิค เพราะมีตัวใหม่มาแทน ใครกลัวรถไฟฟ้า รถไฮบริด ผมกล้าพูดได้เลยว่าคือพวกกบในกะลา ไม่กล้าเปิดรับสิ่งใหม่ๆ

เรื่อง battery คิดว่าจ่ายไหวครับ เพราะเห็นเค้าบอกว่าถูกลงมากๆ
ตอนนี้กลัวเรื่องระบบไฮบริดมากกว่าครับ อ่านมาที่ไหนๆก็ยังแพงอยู่ครับ หลุด 5 ปีไปนี่มีหลายหมื่นแน่เลยครับ เหมือนใช้รถยังไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 17:24:20 »

อ่อ ขอบคุณครับ
ผมหมายถึงเปลี่ยน D ไป N ไป D บ่อยๆแล้วเกียร์มันจะพังเอา เลยต้องทนเหยียบเบรคตลอดเวลาแล้วมันเมื่อยแะลเบื่อมากเลยครับ
เคยพังเหรอครับ ผมมีรถเกียร์ออโต้หลายคัน บางคันวิ่งเกินสามแสนแล้ว ไม่เคยพัง ใครครับที่บอกว่าทำแล้วมันพัง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 18:16:20 »
อยากจะเชียร์ 2.5g มือสองนะครับ แต่มาคิดถึงค่าบำรุงรักษาแล้ว
เชียร์ cross มือ 1 ดีกว่า  8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 18:50:43 »
อยากจะเชียร์ 2.5g มือสองนะครับ แต่มาคิดถึงค่าบำรุงรักษาแล้ว
เชียร์ cross มือ 1 ดีกว่า  8)

camry 2.5 ค่าบำรุงรักษาโหดยังงั้นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 18:58:42 »
Cross น่าจะลงตัวสุดนะครับ ไม่มี auto break hold ก็ไมาเป็นไรมั้งครับ city 2003 ก็ไม่มีเหมือนกันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 19:38:29 »

CRV gen4 ปี2012-2016 มือ2 5-7แสน เชียร์รุ่น2.4 ขับ4 ครับ
ลองหารถเช่ามาขับ พาครอบครัวไปทริป
Hondaเป็นรถที่ซ่อมบำรุงราคาเบาๆครับ ตารางเช็คระยะHondanแจงละเอียดมากกว่าToyota (Toyota
ไม่มีรายละเอียดน้ำมันเกียร์,
#มือ2 ควรไปสิงในFacebookรถรุ่นนั้นๆ มีข้อมูลจริงใ็ห้พิจารณาครับ

CRV gen5 มือ2 ราคาต่ำกว่า1,000,000แล้วแต่รุ่นรถครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 19:49:26 »
Corolla Cross ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 20:08:46 »

CRV gen4 ปี2012-2016 มือ2 5-7แสน เชียร์รุ่น2.4 ขับ4 ครับ
ลองหารถเช่ามาขับ พาครอบครัวไปทริป
Hondaเป็นรถที่ซ่อมบำรุงราคาเบาๆครับ ตารางเช็คระยะHondanแจงละเอียดมากกว่าToyota (Toyota
ไม่มีรายละเอียดน้ำมันเกียร์,
#มือ2 ควรไปสิงในFacebookรถรุ่นนั้นๆ มีข้อมูลจริงใ็ห้พิจารณาครับ

CRV gen5 มือ2 ราคาต่ำกว่า1,000,000แล้วแต่รุ่นรถครับ

ความจริง CRV Gen5 นี่แหละครับ อยากได้แต่เงินไม่ถึงครับ สวยมากๆ หน้าหลังเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 20:37:55 »
เชียร์ cross ครับ ของโตต้าคิดว่า D-N-D ชิวๆครับ
ผมก็ทำทุกคันที่มี ไม่เคยพังสักคัน ไถล N ไหลเข้าไฟแดงด้วยซ้ำครับ เบรคได้อารมณ์นุ่มดี  :-[

ถ้าเน้นทางไกล ที่เชียร์ cross เพราะ active safety
กับอีกอย่างคือเบาะหลังปรับระดับได้บ้าง ผมว่ามันช่วยได้เยอะเลยนะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 21:09:13 »
จากโจทย์ มีผู้ใหญ่นั่ง ผมว่าไม่ Camry 2.5g ก็ Cross ครับ

ผมขับ Camry อยู่ ส่วนตัวผมชอบนะครับ ขับออกต่างจังหวัด รถใหญ่ขับสบาย คนนั่งก็สบาย คุณบอกว่าใหญ่เทอะทะ อาจจะเพราะขับรถคันเล็กมาก่อน เดี๋ยวขับสักพักก็ชินครับ ผมขับสลับกับCorolla เคยลืมตัว ไม่เผื่อระยะเลี้ยวเฉี่ยวฟุตปาธมาแล้ว Camry รถมันจะหน้ายาว หลังยาว แต่ผมก็ขับมุดได้ปกติ อาจจะมีแค่ข้อเสียเรื่อง Cruise Control

ส่วน Cross คุณบอกกลัวเปลี่ยนเกียร์ N ไปD สลับไปมาบ่อยๆเกียร์พัง ผมก็ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมนะครับ แต่ผมเปลี่ยนแบบนี้ตลอดกับรถทุกคันที่ขับ จนถึงทุกวันนี้เกียร์ยังปกติดีอยู่เลยครับ อาจจะเพราะเลขไมล์น้อยก็ได้

ส่วนตัวคิดว่า ให้ผู้ใหญ่ไปลองนั่ง Altis กับ Cross ว่าชอบคันไหน ถ้าไม่ชอบทั้งคู่ผมว่า Camry เลยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 23:27:22 »
นั่งทางไกล camry สบายกว่าครับ แต่การขึ้นลงรถอาจลำบากนิดหน่อยสำหรับผู้สูงอายุ เมื่อเทียบกับ cross
altis top โฉมนี้ออฟชั่นดีมาก แต่คนไม่นิยม ราคาตกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 23:39:21 »
ถ้าชอบ CRV G5 ผมว่าลองหารถปี 17-18 ตัว 2.4 ขับ 2 (ต่ำสุด) ที่ไม่ถึง 1 ล้านดู พอรวมดอกเบี้ย ยอดผ่อนอาจจะไม่ต่างกับ Cross Hybrid ตัว Top เท่าไหร่ครับ

แล้วถ้าอยากได้ Option พวกจอ / LaneWatch / กล้องหน้า / Sensor หน้า-หลัง เพิ่มเติม ที่เหมือนกับตัว Top ค่อยๆทำไปเรื่อยๆก็ได้ครับ มีร้านรับทำโดยเบิก Part แท้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 23:43:40 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 00:21:48 »
Camryไปเลยครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ต่างกับรถเดิมแบบชัดมากๆในทุกๆเรื่อง

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 06:44:32 »
ลองพาท่านไป Test Drive ดูครับ ท่านชอบนั่งคันไหนที่สุด ไปคันนั้น

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 07:25:31 »
ขับทางไกลๆ D-Seg ตอบโจทย์สุดๆแล้ว
ช่วงล่างมั่นคง แน่นๆ ไม่ตึงตังแบบรถเก๋งคันเล็กๆ เครื่องใหญ่แรงบิดเยอะ ไม่เหนื่อยไม่ลุ้น

สำคัญเลยคือ คนนั่งหลังสบายมากกก

ออฟไลน์ exzendel2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 10:14:46 »
เชียร์ camry นะครับ เพราะตอนนี้ใช้ camry acv40 2010 ต่อจากคุณพ่อ ไมล์600,000 กว่ากิโล เกียร์+เครื่องยังไม่เคยจะต้องทำ คิดว่าน่าจะไม่มีอะไรให้ดูแลจุกจิก แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง(สังเคราะห์100) เกียร์ แล้วของเหลวต่างๆตามระยะทาง/เวลา ถ้าหาคันที่สภาพดี+คนดูแลถึง งบ 100-200 ไม่น่าจะเกินอยู่แล้ว

ปล.เครื่อง 2.5G เลือกได้ดีแล้วครับ ดูแลง่ายไม่กินน้ำมันขนาดนั้นเพราะพี่ใช้รถน้อย