ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเลือกรถ สำรอง ใว้ใช้ขับขี่สลับวันใน 1สัปดาห์ ด้วยครับ  (อ่าน 10007 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ถ้าจะดู XL+ ไปหา XLT ดีกว่าครับได้ของความปลอดภัยเพิ่มมากด้วย 7 แสนนิดๆบวกส่วนลดก็น่าจะลงมาใกล้ 6 แสนในงบพอดี
  XLT ตัวสูงไหมครับ แต่เกรงว่า  ส่วนลด จะได้ลดเเล้ว ใกล้เคียงกับงบที่ตั้งใว้ไหม

เพิ่มอีกนิดเอา B SUV เผื่อขนของ จะได้มีรถหลายประเภท
B SUV  นี่ของอะไรครับ ในงบนี้ มีอะไรบ้างครับ

ผมขอมองต่างมุมนิดละกันครับ

ขับ G30  อยู่จะรับกับสมรรถนะรถ b segment แบบ almera ได้จริงหรอครับ ความเห็นผมว่ามันไม่น่าใช่นะครับ ยิ่งวิ่งทางไกลขนาดนั้น

หรือกลัวว่า  G30 ใช้เยอะเกินเพราะกะจะขายก่อน bsi หมด เลยกลัวจะหมดเร็วไป อะไรแบบนี้หรอครับ

ซื้อมาใช้น้อยส่วนต่างที่ขาดทุนจากคันสำรอง ก้อกันไว้เป็นค่าซ่อมหลัง bsi ในกรณีจะใช้ต่อ ผมว่าน่าจะเวิคกว่าด้วยซ้ำไป

ไม่รู้สิครับ ผมว่ามันไม่เวิคเลย รถมันคนละเรื่องเลยจริงๆ

ด้วยความเคารพครับ
  ขอบคุณครับ คือเอามาสลับ ใช้ 1-2วัน/สัปดาห์ หรืออาจจะน้ยกว่า  หรือ อาจจะเอามาใช้ในกรณีขับใกล้ๆ  บางทีขับทางไกลบ้างใน1-2,,ในวันที่ที่ต้องการพัก  G30 เช่น ในวันที่มีปัญหาในสถาพถนน
..ผมคงไม่ขายG30 ก่อนหมด BSI  เเต่กลัวจะหมดเร็ว ผมกลับคิดว่า เอาเงินที่จะซ่อม บำรุง หลัวหมดBSI มาซื้อ รถสำรองในราคาดังกล่าว น่าจะคุ้มนะครับ เพราะได้ใช้ ประโยชน์หลากหลายเวลา สถานที่ สภาพถนนต่างๆ สุ่มเสี่ยงกับการมีปัญหาในการขับขี่ตามมา  จำนวนเงินคงต้องคิดดูว่า ระกว่างซื้อเพื่ม กับ เก็บเงิน ไว้ซ่อมหลังหมดBSI  อันไหนมากกว่ากัน  คงต้องคิดให้ละเอียดอีกครั้วครับ

คือผมใช้รถไปทำงาน ไป-กลับ 180เป็นอย่างน้อย รถที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ 520d msport G30 ก็ดีและประหยัดครับตอนนี้ได้ 1ปี พอดีใช้ไป28,XXX กม. เกรงว่า จะครบ 100,000กม ก่อน 5ปี ซึ่งอาจจะหมด BSI จำเป็นต้องเข้าอู่นอก ซึ่งจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี 0 ซึ่งถ้ามีต้องห่างออกไป 160 กม.ผมเลยคิดว่าจะหารถ มาสลับ สำรองเอาใว้ใช้ ในระหว่างสัปดาห์ ขับไปกลับ 180กม. ในงบประมาณ 600,000 บ.+ - ได้ นิดๆ ครับ รถที่ดู ๆ ไว้ มี  นิสสัน อัลมีร่า
ตัวต่ำสุด  ฟอร์ด XL+ sport cab เกียร์ธรรมดา แต่ผมต้องการเกียร์ ออโตครับ ท่านสมาชิกมีคำแนะนำ รุ่นใหนบ้างครับ..ในงบข้างต้น โดยไม่เอา ซิติ้ ยาริส วีออส แอทราท ซูซูกิ สวิฟ เพราะไม่สวย ดูเล็กไปครับ......ขอบคุณมากครับ

BSI ได้แค่ 100,000km แต่ Warranty ได้ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางนะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ใช้ไปให้เต็มที่เลยครับ ถึงแม้จะเกิน 100,000 โล ก็ยังมี warranty cover อยู่ ยิ่งเป็น BMW ที่เคลมได้ง่ายกว่ารถยี่ห้ออื่นมากๆ ทำให้ใช้ได้โดยไม่ต้องกังวลเลยครับ เสียแค่ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค และจิปาถะตามรอบแค่นั้นเองครับ ส่วนของหนักๆทั้งหลาย เคลมให้หมดครับ
  ขอบคุณมากนะครับ ใช้ให้เต๋มที่ มีวารันตีอยู่ แต่หลังหมดBSI ผมอาจจะกังวล หรือ กลัวเข้าตรวจเช็ค มีค่าใช้จ่ายมากจนเกินไป นอกจาก เปลี่ยนถ่ายของเหลว แบบปกติ ผมกลัวมันจะมีอย่างอื่นหนักๆ ตามมา ทำให้มีค่าใช้จ่ายมากขึ้น เพราะจังหวัดที่ผมอยู่ ไม่มีอู่ที่ชำนาญเชี่ยวชาญ  รถค่ายนี้ จึงจำเป็นต้องเข้า  0  ซึ่งค่าใช้จ่ายคงจะมากกว่า อู่ข้างนอกแน่ๆนี่คือสิ่งที่ผมคิดว่า ซื้อรถสำรองดีไหมค

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ดูรายละเอียด อีเมล์ ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

Re: ช่วยแนะนำเลือกรถ สำรอง ใว้ใช้ขับขี่สลับวันใน 1สัปดาห์ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 23:08:42 »
อ้างถึงแก้ไขลบทิ้ง
เสนอ camry มือ 2 ครับ ตัว acv51 ปี 2016 น่าจะราคา ราวๆ 6-7 แสน camry มีภูมิฐานกว่า b-seg เยอะเลยครับถึงจะเป็นมือ 2 แต่ฟอร์มรถยังไม่เก่า ตกรุ่นไปแค่รุ่นเดียวเองครับ

ดูรายละเอียด อีเมล์ ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

Re: ช่วยแนะนำเลือกรถ สำรอง ใว้ใช้ขับขี่สลับวันใน 1สัปดาห์ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 23:08:42 »
อ้างถึงแก้ไขลบทิ้ง
เสนอ camry มือ 2 ครับ ตัว acv51 ปี 2016 น่าจะราคา ราวๆ 6-7 แสน camry มีภูมิฐานกว่า b-seg เยอะเลยครับถึงจะเป็นมือ 2 แต่ฟอร์มรถยังไม่เก่า ตกรุ่นไปแค่รุ่นเดียวเองครับ
.....ขอบคุณมากครับ ในงบนี้ก็น่าสนใจนะครับ...ปีไม่เก่ามาก ตอนนี้เริ่มคิดละครับ คัมรี่ G9  กระบะ เป็นตัวเลือกเพิ่มขึ่น ต้องคิดละเอียดละครับ

ออฟไลน์ bodin

คือผมใช้รถไปทำงาน ไป-กลับ 180เป็นอย่างน้อย รถที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ 520d msport G30 ก็ดีและประหยัดครับตอนนี้ได้ 1ปี พอดีใช้ไป28,XXX กม. เกรงว่า จะครบ 100,000กม ก่อน 5ปี ซึ่งอาจจะหมด BSI จำเป็นต้องเข้าอู่นอก ซึ่งจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี 0 ซึ่งถ้ามีต้องห่างออกไป 160 กม.ผมเลยคิดว่าจะหารถ มาสลับ สำรองเอาใว้ใช้ ในระหว่างสัปดาห์ ขับไปกลับ 180กม. ในงบประมาณ 600,000 บ.+ - ได้ นิดๆ ครับ รถที่ดู ๆ ไว้ มี  นิสสัน อัลมีร่า
ตัวต่ำสุด  ฟอร์ด XL+ sport cab เกียร์ธรรมดา แต่ผมต้องการเกียร์ ออโตครับ ท่านสมาชิกมีคำแนะนำ รุ่นใหนบ้างครับ..ในงบข้างต้น โดยไม่เอา ซิติ้ ยาริส วีออส แอทราท ซูซูกิ สวิฟ เพราะไม่สวย ดูเล็กไปครับ......ขอบคุณมากครับ

BSI ได้แค่ 100,000km แต่ Warranty ได้ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางนะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ใช้ไปให้เต็มที่เลยครับ ถึงแม้จะเกิน 100,000 โล ก็ยังมี warranty cover อยู่ ยิ่งเป็น BMW ที่เคลมได้ง่ายกว่ารถยี่ห้ออื่นมากๆ ทำให้ใช้ได้โดยไม่ต้องกังวลเลยครับ เสียแค่ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค และจิปาถะตามรอบแค่นั้นเองครับ ส่วนของหนักๆทั้งหลาย เคลมให้หมดครับ

เห็นด้วยครับ ต่อให้หมดประกันซ่อม0 ซ่อมยังไงก็ไม่ถึง600000 ในปีสองปี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า ford ก็น่าจะได้ส่วนลดเยอะอยู่นะครับ
ลองถามเซลดู ตัวออโต้ยกสูง  8)

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้ามาทางรถเก๋งทำไมแอบเชียร์ city hatchback อย่างน้อยได้เรื่องสมรรถนะ ความเอนกประสงค์ และคุณภาพวัสดุภายในที่ดีกว่า Almera แต่ก็เสี่ยงเรื่องสนิม

ส่วนกระบะแอบเอนไปทาง Revo เพราะเคยใช้ Ranger มาเจอรถสั่นเป็นจ้าวเข้าเลย แต่ 0 บอกไม่เป็นไร ( ซะงั้น ) ไปมา 2 ที่ให้คำตอบเดียวกันเลย ก็ทนใช้มาจนเปลี่ยนมาเป็น D-Max ( ซึ่งคุณภาพภายในก๊องแก๊งมากก + มีเสียงแปลกๆดังมาจากแถวพวงมาลัย และ 0 ก็ตอบเหมือน Ford ว่าไม่เป็นไร )

ออฟไลน์ tsubasa

วิ่ง 180 ก.ม. / วัน ผมว่าหารถที่มี adaptive cruise control มาใช้ด้วยจะดีกว่าครับ ทำให้ชีวิตสบายขึ้นเยอะครับ เพราะผมเองก็วิ่งทางไกลประจำ ร่างกายเรามันเหนื่อยจากการทำงานมามาก พอมีระบบนี้มาช่วย สบายมากๆ

ออฟไลน์ CMaN20

ผมใช้รถพอๆกับคุณเลย และ BSIก็แค่ 5ปี 100,000โล ผมขอให้ความเห็นผม ผมซื้อรถยุโรปเพราะประสิทธิภาพและความปลอดภัย ตอนแรกก็กังวลว่า mile รถมันจะเยอะและBSI หมดไว แต่พอมาคิดดีๆ ผมใช้รถคุ้มนิ ไม่ต้องไปกังวนกับจุดนี้เลย. เมื่อไหร่ BSI หมดก็จ่ายเอง หรือไม่ก็หาอู่นอก หรือไม่ก็ซื้อใหม่.  อยากให้ลองคิดดูนะครับว่าการตัดสินใจซื้อรถยุโรปของคุณเหมือนกับผมมั่ย
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
บีเอ็มผม วิ่งวันละ 90 โล ทุกวัน วันอาทิตย์ วิ่ง 30 โล
bsi หมดตอนก่อนเข้าปีที่ 4

ออฟไลน์ nuntapon.s

เสียเงินซื้ออีกคันหกเจ็ดแสนมันจะคุ้มเหรอครับ  รถดีมีไว้ใช้และปกป้องชีวิตเราครับ เกินbsiก็จ่ายเองผมว่าหกเจ็ดแสนนั้นน่าจะพอแถมได้ใช้รถดีๆมีความสุขกว่าเยอะเลย

เห็นด้วยครับ ต่อให้หมดประกันซ่อม0 ซ่อมยังไงก็ไม่ถึง600000 ในปีสองปี
ผมก็คิดว่าไม่น่าจะถึงครับ..ใช้ๆไปยังหมดBsi  บำรุงรักษาปกติ ก็ไม่น่าจะถึงครับอีกอย่างก่อนหมด ก็คงเปลี่ยนตรวจเช็ค ให้หมดแล้ว อันนี้เริ่มลังเลครับ

ผมว่า ford ก็น่าจะได้ส่วนลดเยอะอยู่นะครับ
ลองถามเซลดู ตัวออโต้ยกสูง  8)
ตัวที่ผมต้องการไม่มี ออโต้ครับ อสจจะตัดรุานนี้ออกไปครับ

ถ้ามาทางรถเก๋งทำไมแอบเชียร์ city hatchback อย่างน้อยได้เรื่องสมรรถนะ ความเอนกประสงค์ และคุณภาพวัสดุภายในที่ดีกว่า Almera แต่ก็เสี่ยงเรื่องสนิม

ส่วนกระบะแอบเอนไปทาง Revo เพราะเคยใช้ Ranger มาเจอรถสั่นเป็นจ้าวเข้าเลย แต่ 0 บอกไม่เป็นไร ( ซะงั้น ) ไปมา 2 ที่ให้คำตอบเดียวกันเลย ก็ทนใช้มาจนเปลี่ยนมาเป็น D-Max ( ซึ่งคุณภาพภายในก๊องแก๊งมากก + มีเสียงแปลกๆดังมาจากแถวพวงมาลัย และ 0 ก็ตอบเหมือน Ford ว่าไม่เป็นไร )
ขอบคุณครับ คงตัดรุ่นที่แนะนำมาอะครับ กระบะ กับ ซิติ้ แต่ แอบ ลุ้น อัลมีร่า คือ ราคา ไม่มาก แต่คงคิดอีกรอบครับ

วิ่ง 180 ก.ม. / วัน ผมว่าหารถที่มี adaptive cruise control มาใช้ด้วยจะดีกว่าครับ ทำให้ชีวิตสบายขึ้นเยอะครับ เพราะผมเองก็วิ่งทางไกลประจำ ร่างกายเรามันเหนื่อยจากการทำงานมามาก พอมีระบบนี้มาช่วย สบายมากๆ
ขอบคุณครับ รุ่นที่มี คงราคาสูงเกินงบครับ อีก อย่าง เอาไว้สลับใช้ ไม่ได้ใช้ทุกวันครับ

ผมใช้รถพอๆกับคุณเลย และ BSIก็แค่ 5ปี 100,000โล ผมขอให้ความเห็นผม ผมซื้อรถยุโรปเพราะประสิทธิภาพและความปลอดภัย ตอนแรกก็กังวลว่า mile รถมันจะเยอะและBSI หมดไว แต่พอมาคิดดีๆ ผมใช้รถคุ้มนิ ไม่ต้องไปกังวนกับจุดนี้เลย. เมื่อไหร่ BSI หมดก็จ่ายเอง หรือไม่ก็หาอู่นอก หรือไม่ก็ซื้อใหม่.  อยากให้ลองคิดดูนะครับว่าการตัดสินใจซื้อรถยุโรปของคุณเหมือนกับผมมั่ย
ขอบคุณครับ ถ้าผมทำตามที่ตั้งคำถาม อาจจะยืดเวลา bsi  แต่ก็ใช้ไม่คุ่ม อีกอย่าง หากหมดbsi จ่ายเอง ซึ่งก็ไม่ได้มาก มาย อะไร แค่ประจำรอบ อะไรที่เสีย ใกล้เสียคงเปลี่ยนก่อนหมด bsi ผมอาจจะกังวล คิดมากไป ซึ่งก็เหมือนการใช้รถปกติทั่วไป เพียงแต่เป็นรถbmw ได้ยินได้ฟังแต่ว่า หมดbsi แล้วให้เข้าอู่นอก...คงต้องทบทวน ความคิดใหม่ละครับในการจ่ายเงินดังกล่าว  อาจจะเก็บเงินใว้ ทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ bingoman

520d ผมหมด BSI ไปแล้ว ปีถัดมา มีเสียสองอย่างคือ กระจกข้างกับแอร์ครับ

ซ่อมออกมา ประมาณ 5 หมื่นบาท   ผมว่าใช้ต่อไปได้อีกนาน  ซ่อมปีละหลักหมื่น 

ถ้าซื้อรถใหม่  ดาว+ผ่อน ก็ตกไปปีละ 1 แสนแล้วสำหรับรถเล็กๆ อย่าง Ecocar หรือ B-segment

ถ้าจะซื้อเพราะกลัวรถเสีย ซ่อมจุกจิก ซื้อไว้เป็นรถสำรอง ผมว่าโอเคครับ

แต่ถ้าซื้อเพราะคิดว่าขับเยอะแล้วจะซ่อมแพง  ไปซื้อรถญี่ปุ่นถูกๆ สลับกันขับ  ผมว่าไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ DZT.TONG

• Newbie
  • *
BSI หมด แต่ warranty ยังไม่หมด เข้าอู่นอกต้องระวัง นะครับ เดี๋ยวหลุด warranty (อันนี้คิดเองนะครับ)