ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นรถคันแรกครับ  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOUNGOH

• Newbie
  • *
ขอความเห็นรถคันแรกครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 09:56:15 »
สวัสดีครับ พอดีมีแพลนว่าจะซื้อรถปีหน้านี้ครับ
ตอนแรกคิดว่าจะเอา Corolla Cross ตัวรองท็อปแต่ใจจริงก็ไม่อยากซื้อรถที่ราคาเกิน 1 ล้านบาทเพราะว่าเป็นรถคันแรกเลยไม่อยากซื้อแบบแพงมาก
งบที่คิดไว้ประมาณไม่เกิน 8 แสนบวกลบครับ

พอดีเห็น CX-3 เพิ่งจะปรับ options ใหม่ตัว Base+ ดูราคาเทียบกับของที่ได้แล้วน่าสนใจ แต่ก็กังวลเรื่องศูนย์บริการกับปัญหาเกี่ยวกับตัวรถครับ
แล้วก็เรื่องอัตราสิ้นเปลืองของเครื่อง 2.0 ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับตอนใช้งานจริง

ตอนนี้ก็มองๆ City HB ตัว RS ไว้เหมือนกันแต่ราคาที่ต้องจ่ายกับ options ที่ได้ถ้าเทียบกับ CX-3 แล้วมันดูไม่ต่อยคุ้มค่าเงินที่จ่ายเท่าไหร่น่ะครับ
แล้วก็เรื่องสนิมที่เจอกันในตัว City Sedan ก็น่ากังวล

ผมใช้รถสัปดาห์นึงเฉลี่ยประมาณ 3-4 ร้อยกิโลเมตรครับ ขับไปกลับลพบุรี-ปทุมวันเสาร์อาทิตย์ แล้วก็ขับวนๆ ในเมืองลพบุรีวันธรรมดาครับ
รถที่สนใจตอนนี้ก็มี CX-3 Base+ กับ City HB RS รบกวนขอคำแนะนำเรื่องที่กังวลหน่อยนะครับ
หรือพี่ๆ มีรุ่นไหนที่คิดว่าน่าสนใจก็แนะนำมาได้ครับ

*อยากได้รถ 5 ประตูครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอความเห็นรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 10:15:46 »
ถ้าใช้ในเมืองไม่เยอะขับความเร็วนิ่งๆบ่อยๆ Cx3 2.0 ก้ไม่กินเท่าไหร่ครับแต่แน่นอนมันกินกว่าcity

อยู่แล้ว ถ้าชอบcx3 ก้เอาครับวัดใจเรื่องศูนย์หน่อย ใช้4-6 ปีขายเหมาะครับถ้ายาวกว่านั้นเอา city hb

จะสบายใจกว่า แต่ขับทางไกลบ่อย cx3 ก้มั่นใจกว่าcity  พอสมควรครับ เรื่องสนิมของ city hb ต้องรอดู

เพราะส่วนที่เกิดสนิมขึ้นในรุ่นsedan นั้นเป็นส่วนที่จะไม่เหมือนกันในรุ่น hb ถ้าแก้ก้คงไม่มี ถ้าทำแย่ก้อาจจะ

ไปเกิดกับจุดอื่นๆอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2020, 10:17:20 โดย AkE »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 10:16:25 »
เคยคิดไว้เหมือนกันมวยคู่นี้
cx3 809000 มีส่วนลดแล้วห่างจากcityนิดเดียว
ข้อดี แรงกว่า ขับสนุกกว่า ทรงสวยกว่า
ข้อเสีย น้ำมันเกีร์ที่เปลี่ยนไม่ได้ ศูนย์บริการผีมากค่าแรงแพงสุดๆ อะไหล่แพง กินน้ำมันกว่า1.0tเยอะอยู่ ที่HLMเทสได้14km/l

city rs 739000
ข้อดี ศูนย์hondaพึ่งพาได้ อัตราเร่งดีใช้ได้ แต่cvtไม่ได้ขับสนุกแบบ6at รถกว้างกว่าcx3เยอะมาก ประหยัดน้ำมัน ที่HLMเทสได้19km/l
ข้อเสีย สนิมๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขึ้นชิ้นส่วนอื่นไม่เท่าไหร่ ขึ้นตัวถังเมื่อไหร่งานงอกแน่ๆ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 10:27:03 »
ถ้ายังไม่จำเป็นต้องรีบซื้อรถทันที ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ใจเย็นๆ แล้วเก็บเงินดาวน์ให้เยอะขึ้นกว่าเดิมก่อนครับ

ถ้าเงินดาวน์เยอะขึ้น หากคุณต้องการซื้อ Corolla Cross ยอดผ่อนต่อเดือนก็แทบไม่ต่างจาก CX3 หรือ City HB RS เท่าไหร่หรอกครับ

อีกอย่างนึง Toyota ยังไงก็ไว้ใจได้มากที่สุดอยู่แล้วครับ ถ้าหากคุณต้องการใช้รถ 7 ปี หรือ 10 ปี ขึ้นไป

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 10:37:35 »
ในมาตราฐานของ HLM ทดสอบใช้ในชีวิตจริง ลบสัก 4 เหลือ มาสด้า 10 โลลิตร
city 15 โลลิตร ชีวิตที่ขับๆ ติดๆ ไฟแดงสุขุมวิทนะ
ตัวผมเองใช้ 116i ได้ 12 โลลิตร
ศูนย์บริการ แนวคิดการให้บริการ toyota honda isuzu คือเป็นมิตรต่อผู้ใช้เสมอ
ได้ครับนาย เช็คให้ครับผม
ค่ายอื่นเหมือนมีเป้าของศูนย์บริการ หาช่องพลัสเซล เก่งจริงๆ ส่วนตัวไม่ชอบระบบคูปองฟรี่ค่าแรง
ที่พร้อมยกเลิกหากลูกค้าผิดตามข้อตกลงเงื่อนไข ชีวิตจริงลูกค้ามันจิปาถะ เข้าตรงบ้างไม่ตรงบ้าง
รถวิ่งตลอดบ้าง
เรื่องสนิม ผมไม่ซีเรียสนะ ยังไงไม่ก็ไม่หักใน 3 ปี หรือ 5 ปี แน่ แต่ผลของมันอยู่ที่ราคาขายต่อ
ถ้าซื้อสด แนะนำ 4 ปี ก็เปลี่ยนรถ ก็ต้องฮอนด้า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 11:07:15 »
รถคันแรก วิ่งทางไกลยาวๆลพบุรี-ปทุม
เหลือแค่  CX3 กับ City HB
มันเลือกยากเหมือนกันนะ ใช้ดีคนละแบบ

ส่วนตัวขอเลือก CX3 ครับ
ถนนพหลฯ ปทุม-ลพบุรี มันเหมาะกับช่วงล่าง CX3 มากกว่า
ถนนที่ไม่เรียบ รอยปะเยอะ เดี๋ยวคอนกรีต เดี๋ยวราดยางแบบลอนคลื่น
CX3 ช่วงล่างที่สูงกว่าหน่อยๆและพื้นฐานที่ดีกว่า
น่าจะให้การตอบสนองหรือให้สมรรถนะด้านการขับขี่ที่ดีกว่า City HB ในเส้นทางที่ใช้งานแบบนี้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 11:43:51 »
8 แสน กับ ล้าน มันก็แทบไม่ต่าง ค่างวด ต่างกันหลักพัน

ไม่รู้สิ ถ้าเป็นผม ชอบ cross ก็ไป cross

วิ่งทางไกล รถใหญ่ได้เปรียบกว่า ตำแหน่งที่นั่ง ความกว้างขวาง ความผ่อนคลาย รวมถึง ช่วงล่างครับ

CX3 ถึงช่วงล่างจะดี แต่แอบห่วงเรื่องค่า service การดูแลหากรถเกิดปัญหา แล้วก็ภายในไม่ได้กว้างกว่า City เลยครับ (จำได้ว่า City อึดอัดน้อยกว่าด้วย)

..........

สมัยหัดขับรถ 25 ปีที่แล้ว พ่อโยนกุญแจรถคันละล้านที่เพิ่งถอยมาให้ บอกให้เอาไปใช้ ก็ใช้มาตลอดสิบกว่าปี ก็ไม่มีอะไร ถ้าจะมีข้อเสียก็คือ มันจะถูกเราจับเป็น reference วันนึง พอไปขับรถเล็กกว่า class ต่ำกว่า จะเกิดอาการรับไม่ได้ ใช้รถราคาถูกกว่าคันเดิมไม่ได้ อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 12:50:59 »
นั่ง cx3 แล้วไม่อุดอู้หรือครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 13:12:37 »
ถ้าใช้ในเมืองไม่เยอะขับความเร็วนิ่งๆบ่อยๆ Cx3 2.0 ก้ไม่กินเท่าไหร่ครับแต่แน่นอนมันกินกว่าcity

อยู่แล้ว ถ้าชอบcx3 ก้เอาครับวัดใจเรื่องศูนย์หน่อย ใช้4-6 ปีขายเหมาะครับถ้ายาวกว่านั้นเอา city hb

จะสบายใจกว่า แต่ขับทางไกลบ่อย cx3 ก้มั่นใจกว่าcity  พอสมควรครับ เรื่องสนิมของ city hb ต้องรอดู

เพราะส่วนที่เกิดสนิมขึ้นในรุ่นsedan นั้นเป็นส่วนที่จะไม่เหมือนกันในรุ่น hb ถ้าแก้ก้คงไม่มี ถ้าทำแย่ก้อาจจะ

ไปเกิดกับจุดอื่นๆอีกครับ
จริงๆ ชอบ CX-3 นะครับภายในดูดี ไปลองนั่งลองขับของเพื่อนมาก็ขับสนุก แต่ติดตรงที่กลัวศูนย์นี่แหละครับ ที่บ้านไม่เคยใช้ค่ายนี้เลยด้วย

เคยคิดไว้เหมือนกันมวยคู่นี้
cx3 809000 มีส่วนลดแล้วห่างจากcityนิดเดียว
ข้อดี แรงกว่า ขับสนุกกว่า ทรงสวยกว่า
ข้อเสีย น้ำมันเกีร์ที่เปลี่ยนไม่ได้ ศูนย์บริการผีมากค่าแรงแพงสุดๆ อะไหล่แพง กินน้ำมันกว่า1.0tเยอะอยู่ ที่HLMเทสได้14km/l

city rs 739000
ข้อดี ศูนย์hondaพึ่งพาได้ อัตราเร่งดีใช้ได้ แต่cvtไม่ได้ขับสนุกแบบ6at รถกว้างกว่าcx3เยอะมาก ประหยัดน้ำมัน ที่HLMเทสได้19km/l
ข้อเสีย สนิมๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขึ้นชิ้นส่วนอื่นไม่เท่าไหร่ ขึ้นตัวถังเมื่อไหร่งานงอกแน่ๆ
ใช่เลยครับ ผมนี่คิดแล้วปวดหัวเลยมาถามความเห็นดูครับ

ถ้ายังไม่จำเป็นต้องรีบซื้อรถทันที ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ใจเย็นๆ แล้วเก็บเงินดาวน์ให้เยอะขึ้นกว่าเดิมก่อนครับ

ถ้าเงินดาวน์เยอะขึ้น หากคุณต้องการซื้อ Corolla Cross ยอดผ่อนต่อเดือนก็แทบไม่ต่างจาก CX3 หรือ City HB RS เท่าไหร่หรอกครับ

อีกอย่างนึง Toyota ยังไงก็ไว้ใจได้มากที่สุดอยู่แล้วครับ ถ้าหากคุณต้องการใช้รถ 7 ปี หรือ 10 ปี ขึ้นไป
เรื่องเก็บเงินดาวน์เพิ่มนี่ก็น่าคิดครับ เพราะว่าตอนนี้ผมก็ไม่ได้รีบใช้รถเท่าไหร่ครับมีรถแฟนอยู่อีกคันด้วย คิดว่าจะใช้ยาวๆเหมือนกันครับ

ในมาตราฐานของ HLM ทดสอบใช้ในชีวิตจริง ลบสัก 4 เหลือ มาสด้า 10 โลลิตร
city 15 โลลิตร ชีวิตที่ขับๆ ติดๆ ไฟแดงสุขุมวิทนะ
ตัวผมเองใช้ 116i ได้ 12 โลลิตร
ศูนย์บริการ แนวคิดการให้บริการ toyota honda isuzu คือเป็นมิตรต่อผู้ใช้เสมอ
ได้ครับนาย เช็คให้ครับผม
ค่ายอื่นเหมือนมีเป้าของศูนย์บริการ หาช่องพลัสเซล เก่งจริงๆ ส่วนตัวไม่ชอบระบบคูปองฟรี่ค่าแรง
ที่พร้อมยกเลิกหากลูกค้าผิดตามข้อตกลงเงื่อนไข ชีวิตจริงลูกค้ามันจิปาถะ เข้าตรงบ้างไม่ตรงบ้าง
รถวิ่งตลอดบ้าง
เรื่องสนิม ผมไม่ซีเรียสนะ ยังไงไม่ก็ไม่หักใน 3 ปี หรือ 5 ปี แน่ แต่ผลของมันอยู่ที่ราคาขายต่อ
ถ้าซื้อสด แนะนำ 4 ปี ก็เปลี่ยนรถ ก็ต้องฮอนด้า
เรื่องอัตราสื้นเปลืองนี่ตอนแรกผมก็ไม่ได้กังวลมากแต่พอเข้าไปดูในกรุ๊ป CX-3 เจอบางท่านขับรถติดได้ 3.3-3.5 กม/ลิตร ไม่ทราบว่าเขาขับแถวไหนนะครับ ครับผมเลยคิดหนักเลย แต่จริงๆ ผมไม่ค่อยได้เข้าเมืองไปเจอรถติดแบบนี่เท่าไหร่ แต่ก็อยากได้รถที่ประหยัดๆครับ

รถคันแรก วิ่งทางไกลยาวๆลพบุรี-ปทุม
เหลือแค่  CX3 กับ City HB
มันเลือกยากเหมือนกันนะ ใช้ดีคนละแบบ

ส่วนตัวขอเลือก CX3 ครับ
ถนนพหลฯ ปทุม-ลพบุรี มันเหมาะกับช่วงล่าง CX3 มากกว่า
ถนนที่ไม่เรียบ รอยปะเยอะ เดี๋ยวคอนกรีต เดี๋ยวราดยางแบบลอนคลื่น
CX3 ช่วงล่างที่สูงกว่าหน่อยๆและพื้นฐานที่ดีกว่า
น่าจะให้การตอบสนองหรือให้สมรรถนะด้านการขับขี่ที่ดีกว่า City HB ในเส้นทางที่ใช้งานแบบนี้ครับ
เลือกยากจริงๆครับ อาจจะต้องไปลองขับ City HB ก่อน

8 แสน กับ ล้าน มันก็แทบไม่ต่าง ค่างวด ต่างกันหลักพัน

ไม่รู้สิ ถ้าเป็นผม ชอบ cross ก็ไป cross

วิ่งทางไกล รถใหญ่ได้เปรียบกว่า ตำแหน่งที่นั่ง ความกว้างขวาง ความผ่อนคลาย รวมถึง ช่วงล่างครับ

CX3 ถึงช่วงล่างจะดี แต่แอบห่วงเรื่องค่า service การดูแลหากรถเกิดปัญหา แล้วก็ภายในไม่ได้กว้างกว่า City เลยครับ (จำได้ว่า City อึดอัดน้อยกว่าด้วย)

..........

สมัยหัดขับรถ 25 ปีที่แล้ว พ่อโยนกุญแจรถคันละล้านที่เพิ่งถอยมาให้ บอกให้เอาไปใช้ ก็ใช้มาตลอดสิบกว่าปี ก็ไม่มีอะไร ถ้าจะมีข้อเสียก็คือ มันจะถูกเราจับเป็น reference วันนึง พอไปขับรถเล็กกว่า class ต่ำกว่า จะเกิดอาการรับไม่ได้ ใช้รถราคาถูกกว่าคันเดิมไม่ได้ อะไรแบบนี้
จริงครับ ปกติที่บ้านใช้ PJS กับ Jazz GE อยู่ พอไปลอง CX-3 ก็รู้สึกแน่ๆ เหมือนกันครับ
แต่ผมเป็นคนขับเลยไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่ จะกังวลก็ู้โดยสารด้านหลังนี่แหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 13:15:32 »
นั่ง cx3 แล้วไม่อุดอู้หรือครับ
ที่ตำแหน่งคนขับผมรับได้ครับ แต่ว่าที่นั่งผู้โดยสารด้านหลังก็แน่นๆอยู่ครับ ผมสูง 183 ต้องเลื่อนเบาะคนที่นั่งด้านหลังน่าจะลำบากอยู่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 13:53:11 »

เรื่องอัตราสื้นเปลืองนี่ตอนแรกผมก็ไม่ได้กังวลมากแต่พอเข้าไปดูในกรุ๊ป CX-3 เจอบางท่านขับรถติดได้ 3.3-3.5 กม/ลิตร ครับผมเลยคิดหนักเลย แต่จริงๆ ผมไม่ค่อยได้เข้าเมืองไปเจอรถติดแบบนี่เท่าไหร่ แต่ก็อยากได้รถที่ประหยัดๆครับ

ผมว่าตัวเลขไม่น่าใช่นะ เครื่อง 2.0L เก่าๆอย่าง E90 ขับติดยังไงก้อยัง 6km/L ตัวเลขผิดพลาดมากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 13:59:04 »
ซิตี้เถอะ มาสด้านี่ทั้งปั้มติ้ก น้ำมันเกียร์ แถมโมเดลเก่าอีก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 14:06:01 »
รถคันแรก ซิตี้เถอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 14:12:03 »
ชอบคันไหนก็เอาคันที่เราชอบ เราเป็นคนใช้ ไม่ต้องฟังคนอื่นมาก ฟังผ่านๆก็พอ
เกิดปัญหาก็ซ่อมไป รถยังอยู่ในประกัน ครั้งต่อไปก็จะได้รู้ว่ายี่ห้อไหนไม่ควรซื้ออีก
บ้านผมไม่มีใครซื้อ Honda อีกละ รถห่วย ถ้าไม่ซื้อ Toyota ก็ข้ามไปยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 14:55:15 »
ลดมาจัด corolla cross ตัว 1.8 เบนซินธรรมดาสิครับ ไม่เกินล้านและใช้ระยะยาวๆก็ยังดูแลรักษาง่ายกว่าตัวไฮบริดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 14:57:39 »
ถ้ามีเงิน ก็ Cross แต่กลัวจ่ายแพง ตัวล่างก็ได้ครับ
city วิ่งทางประมานนั้น ถ้าคนเดียวก็พอได้ แต่ถ้านั่งหลายคนหรือสัมภาระเยอะ ผมว่าใช้ได้ไม่นานครับ เดี๋ยวก็อยากเปลี่ยน เรื่องสนิมไม่ต้องวิตก ใช้ๆไปเถอะๆ เดี๋ยวคุณก็ปลี่ยนอยู่ดี วิ่งทางไกลออก ตจว. บ่อย ข้าม city ไปเลย
มาสด้าตัวนี้ถ้าไม่ใช่แฟนพันธ์ุแท้ ไม่เชียร์ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 15:21:13 »
ผมเชียร์ให้ไป Cross 1.8 เบนซิล ตัวล่างราคาไม่ถึงล้านครับ
น่าจะตอบโจทย์ที่ว่ามามากกว่า

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 16:01:39 »
ลดมาจัด corolla cross ตัว 1.8 เบนซินธรรมดาสิครับ ไม่เกินล้านและใช้ระยะยาวๆก็ยังดูแลรักษาง่ายกว่าตัวไฮบริดแน่นอนครับ

ผมเชียร์ให้ไป Cross 1.8 เบนซิล ตัวล่างราคาไม่ถึงล้านครับ
น่าจะตอบโจทย์ที่ว่ามามากกว่า

+1 Cross 1.8 เบนซินอีกเสียงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 16:43:59 »

เรื่องอัตราสื้นเปลืองนี่ตอนแรกผมก็ไม่ได้กังวลมากแต่พอเข้าไปดูในกรุ๊ป CX-3 เจอบางท่านขับรถติดได้ 3.3-3.5 กม/ลิตร ครับผมเลยคิดหนักเลย แต่จริงๆ ผมไม่ค่อยได้เข้าเมืองไปเจอรถติดแบบนี่เท่าไหร่ แต่ก็อยากได้รถที่ประหยัดๆครับ

ผมว่าตัวเลขไม่น่าใช่นะ เครื่อง 2.0L เก่าๆอย่าง E90 ขับติดยังไงก้อยัง 6km/L ตัวเลขผิดพลาดมากกว่า

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเจอมาในกรุ๊ป ผมก็ว่ามันจะกินน้ำมันเกินไปมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ MANUS995

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 16:55:18 »
ถ้างบถึง ผมเชียร์ TOYOTA CROSS ครับผมเองเพิ่งไปทดลองขับและจองมา
จากประสบการณ์ใช้ Mazda มาค่อนข้างแย่ในงานบริการครับ ยิ่งมีรถคันเดียว
ผมแนะนำถ้าไม่ Cross ก็ CITY เถอะครับศูนย์เยอะ บริการยังไว้ใจได้มากกว่า
โตโยต้า กับ ฮอนด้า บริการผมถือว่าดีมากเลยครับ นัดคิวก็ไม่นานค่าแรงก็โอเค
ศูนย์มีให้เลือกเข้าได้เยอะกว่า
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 17:16:51 »
ผมว่า City น่าสนใจนะครับ สบายใจกว่าในระยะยาว

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 19:46:07 »
รถติดในเมืองติบยากครับ
สมัยทำงานในเมืองเส้นสาธร เคยวิ่งได้ 1กม ต่อ ชม มาแล้ว
เป็นผมไป cross

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 20:37:17 »
รถคันแรก คุณพอจะมีความรู้เรื่องรถยนต์ (ต้องรู้จริงๆ นะ ไม่ใช่แค่อ่านแล้วทำตามเว็บบอร์ด) Mazda อาจจะพอวัดใจอนาคต

แต่ถ้ารถคันแรก แล้วไม่คุ้นเคยเรื่องรถยนต์เลย Toyota, Honda สบายใจกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 23:09:31 »
ถ้าด้วยงบตายตัวเท่านี้เลย คู่นี้ผมเลือก CX-3 ครับ
ขับดีกว่า City พอสมควร
แต่ถ้าบอกว่าเป็นรถคันแรกและคันเดียว ใจก็อยากให้เลือก City ครับ
ถ้าเพิ่มงบได้อีกหน่อย แนะนำไป Cross ตัวเบนซินครับ
เพราะว่าคุณใช้รถเยอะเหมือนกัน
ระยะยาว Cx-3 ไม่น่าจะสู้ทั้ง City และ Cross ได้ครับ

ปล. Kicks ตัวเริ่มก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 12:56:25 »

[/quote]

[/quote]

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเจอมาในกรุ๊ป ผมก็ว่ามันจะกินน้ำมันเกินไปมั้ยเนี่ย
[/quote]

ใช้ MZD ในมาสด้าเหมือนกัน เดี๋ยวอธิบายก่อน
มองเห็นตัวเลขเฉลี่ยที่ bar ข้างๆไหมครับ 12.3km./L นี่คือค่าเฉลี่ยจริงๆของคนขับ
เข้าใจว่าเจ้าของรถจะเล่นบลัฟกันว่า กินน้ำมันกันเท่าไหร่ เลย reset เลขแล้ววัดเฉพาะตอนที่รถติดจริงๆ คือจอดนิ่งสนิท แล้วเอาตัวเลขนี้มาเล่นครับ
จำได้ว่าตอนคลับ mazda2 เปิดใหม่ๆ 2ดีเซลมีตั้งกระทู้บลัฟเรื่องระยะทางกับน้ำมันนี่ละ
ผมเลย reset แล้วขับไหลลงจากดอยตุง ได้ 2ลิตร/100กม. ..... หุหุ หลังจากนั้นก็ออกจากคลับไปเลย 5555
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด