ผู้เขียน หัวข้อ: Plastic Dip ล้อแม็กขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Imgenesis

• Jr. Member
  • **
Plastic Dip ล้อแม็กขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 11:23:47 »
พอดีช่วงนี้สนใจอยากเปลี่ยนล้อแม็ค แต่ไปๆมาๆ ใจจริงอยากได้แค่เปลี่ยนสีล้อเป็นสีดำ (จะได้ตัดกับตัวถังสีขาว)

เลยค่อนข้างสนใจไปทาง Plastic Dip แล้วลองอยากทำเองครับ

พยายามหาเว็บที่แนะนำวิธีการทำ หรือแนะนำ สินค้าแต่ละตัวก็ไม่ค่อยจะเจอ เจอแต่ของ ต่างประเทศซึ่งหาซื้อในไทยค่อนข้างยาก

เลยอยากมาถาม และขอคำแนะนำจากทุนท่านในบอร์ดครับ

1. เท่าที่ดูมา ส่วนใหญ่จะลง ประมาน 4 ชั้น รอแห้งชั้นละประมาน 15 นาที ขั้นตอนนี้ ใช้สเปรย์ตัวเดียวกันเลยใช่หรือเปล่าครับ ?​
2. เวลาทำความสะอาด มีน้ำยาที่ทำมาเฉพาะ ในการขจัดคราบออกจากตัวสีหรือเปล่าครับ (เคยเข้าไปดู Dipyourcar เค้ามีน้ำยาที่ใช้ล้างคราบฝุ่นจากเบรค)
3. รบกวนแนะนำแบรนด์หรือแหล่งซื้อทีครับ เห็นใน Shoppe / Lazada แต่ก็ไม่รู้เลยว่าควรเลือกใช้ตัวไหน
4. มีข้อควรระวังหรือเปล่าครับ ?​

ขอบคุณทุกคอมเมนต์และความเห็นจากพี่ๆทุกท่านครับ  :-*

#2016 C Coupe Edition 1
#2020 530e MSport

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: Plastic Dip ล้อแม็กขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 12:06:48 »
จากที่เคยเล่น plasti dip มากับหลายๆชิ้นงาน ขอตอบตามนี้นะครับ
1. อย่างต่ำ 3-4 ชั้น ถูกครับ เพราะลงชั้นบางไป เวลาลอกออกจะลอกยากมากครับ ส่วนเรื่องสี ต้องเป็นสีเดียวกันชนิดเดียวกันครับ ยกเว้น ลงสีพื้นจนจำนวนชั้นหนาพอสมควรแล้ว จะ dip matte/gloss ต่อได้ครับ
2. ล้างปกติได้ครับ แต่ห้ามใช้อัดฉีดแรงดันสูงครับ อย่างผม dip matte ผมจะแค่ล้างแชมพูปกติด้วยมือ แล้วเคลือบด้วย matte detailer ครับ
3. plasti dip เลยครับ ดีสุดแล้ว แต่ราคาก็เอาเรื่อง ถ้าเอาของถูก BOSNY แต่ไม่แนะนำครับ เหม็นฉุนมากด้วย ล้อแม็กล้อนึง ถ้าจำไม่ผิดขนาด 17" ใช้ 1-2 กระป๋องต่อล้อครับ
4. ห้ามเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง พยายามอย่าตากแดดบ่อย อายุจะสั้นลง แล้วก็ 1-2 ปีควรลอกออกครับ ไม่งั้นจะลอกยากมาก ยิ่งล้อแม็กเป็นซี่ๆ ไม่เป็นชิ้นเดียวกัน เวลาลอกตามมุมตามขอบ มีขาดแน่นอนครับ เหนื่อยครับ เวลาลอก ยกเว้นใช้พวกน้ำยาช่วยครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: Plastic Dip ล้อแม็กขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 12:17:46 »
ผมว่าทำสีล้อไปเลยดีกว่าครับ

จากที่เคยใช้ถ้าจะพ่นให้หนาที่จะไม่ลอกเป็นกระๆ ต้องพ่น 3-4 รอบไม่งั้นเวลาลอกจะยากมากครับ

ราคาสูสีทำสีล้อเป็นดำเลย

เวลาล้างก็ฉีดแรงดันสูงไม่ได้เพราะมันจะมีโอกาสลอกได้

และที่สำคัญสุดๆ ถ้าพ่นมือไม่นิ่ง สีจะหนาไม่เท่ากันโอกาสลอกเยอะมากๆๆๆครับ ถ้าใช้กับล้อ เพราะซี่ๆมันเยอะ ใช้กับพื้นผิวเรียบแผ่นใหญ่แบบตัวรถมันโอกาสลอกน้อยกว่า

ตอนมันลอกเป็นกระๆแล้ว น้ำยาเช็ดยังลำบากเลยครับ

ออฟไลน์ Imgenesis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 22:06:29 »
จากที่เคยเล่น plasti dip มากับหลายๆชิ้นงาน ขอตอบตามนี้นะครับ
1. อย่างต่ำ 3-4 ชั้น ถูกครับ เพราะลงชั้นบางไป เวลาลอกออกจะลอกยากมากครับ ส่วนเรื่องสี ต้องเป็นสีเดียวกันชนิดเดียวกันครับ ยกเว้น ลงสีพื้นจนจำนวนชั้นหนาพอสมควรแล้ว จะ dip matte/gloss ต่อได้ครับ
2. ล้างปกติได้ครับ แต่ห้ามใช้อัดฉีดแรงดันสูงครับ อย่างผม dip matte ผมจะแค่ล้างแชมพูปกติด้วยมือ แล้วเคลือบด้วย matte detailer ครับ
3. plasti dip เลยครับ ดีสุดแล้ว แต่ราคาก็เอาเรื่อง ถ้าเอาของถูก BOSNY แต่ไม่แนะนำครับ เหม็นฉุนมากด้วย ล้อแม็กล้อนึง ถ้าจำไม่ผิดขนาด 17" ใช้ 1-2 กระป๋องต่อล้อครับ
4. ห้ามเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง พยายามอย่าตากแดดบ่อย อายุจะสั้นลง แล้วก็ 1-2 ปีควรลอกออกครับ ไม่งั้นจะลอกยากมาก ยิ่งล้อแม็กเป็นซี่ๆ ไม่เป็นชิ้นเดียวกัน เวลาลอกตามมุมตามขอบ มีขาดแน่นอนครับ เหนื่อยครับ เวลาลอก ยกเว้นใช้พวกน้ำยาช่วยครับ

พอดีคิดว่าทำซัก 5-6เดือนก็ลอกแล้วครับ ถ้าไปลองใช้ BOSNY ก่อนจะดีมั้ยครับ ครั้งแรกกลัวเสียของมาก เลยครับ 55

ถ้าซื้อเป็น Matte black  ซัก4-5 กระป๋องแล้ว เอา Gloss มาทับซัก1-2 กระป๋องจะดีมั้ยครับ ผมคิดว่าอยากได้ที่มันเงาๆมากกว่า เนื้อ Matte ไปเลย
#2016 C Coupe Edition 1
#2020 530e MSport

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 15:52:56 »

พอดีคิดว่าทำซัก 5-6เดือนก็ลอกแล้วครับ ถ้าไปลองใช้ BOSNY ก่อนจะดีมั้ยครับ ครั้งแรกกลัวเสียของมาก เลยครับ 55

ถ้าซื้อเป็น Matte black  ซัก4-5 กระป๋องแล้ว เอา Gloss มาทับซัก1-2 กระป๋องจะดีมั้ยครับ ผมคิดว่าอยากได้ที่มันเงาๆมากกว่า เนื้อ Matte ไปเลย

ลอง BOSNY ก่อนก็ได้ครับ มีสีเยอะ ราคาไม่แพงด้วย Plasti dip กระป๋องละประมาณ 600 แต่ BOSNY 100 ต้นๆ
ลองฝึกพ่นกับพื้นผิวอื่นก่อนครับ อย่างตอนผมเล่นแรกๆ ผมเอาชิ้นส่วนแฟริ่งมอไซที่ล้มมาพ่นทับดูครับ
1.ฝึกพ่น และกะระยะ เพราะถ้าพ่นใกล้ไป มันจะเยิ้มครับ
2. ทำให้รู้ว่าต้องพ่นประมาณกี่รอบถึงจะพอดี

ส่วนเรื่องลง gloss/matte gloss ลง 1-2 ชั้น ก็พอครับ