ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ทำไมแบรนด์ Volvo ถึงสามารถกดราคาในไทย ได้ต่ำกว่าแบรนด์ยุโรปอื่น ๆ ล่ะครับ ++  (อ่าน 12808 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
จริงๆแล้วราคารถยนต์แทบทุกค่ายในไทยมันก็สูงเกินจริงกันหมดทั้งนั้น

สำหรับ volvo เอง ราคาเริ่มต้นหน่ะต่ำและดูคุ้มค่าดูอย่าง c30 1.99 MB แต่คนควักกระเป๋าซื้อรถแบบนี้จะรับได้เหรอครับ ไม่มีเบาะไฟฟ้า ไฟหน้าbi-xenon rain censor และอื่นๆ ที่ใช้ง่ายได้จริงก็เป็น r-design 2.39 MB

สำหรับรุ่น V50 และ s40 ที่ดูราคาต่ำกว่าแบรนด์อื่น เราก็น่าจะพอคาดเดาต้นทุนได้จากเครื่องยนต์และเกียร์
อีกทั้งยังได้รับผลประโยชน์จากการประกอบที่มาเลเซียและนำเข้ามาเป็นการลดต้นทุนได้อีก

S80 ก็มีรุ่นประหยัดมา แต่เทียบดูแล้วความคุ้มค่าจากเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังก็ถือว่าสมราคาดีนะครับ ไม่ได้ต่ำเกินไป

ผมได้รับข่าวจากเจ้าของScandinavian มาว่าจะย้ายฐานการผลิต XC90 D5 ไปมาเลเซีย ในอีกไม่ช้านี้ และคาดว่าจะทั้งหมดทุกรุ่นสำหรับรุ่นที่ไม่ได้นำเข้าจากเบลเยี่ยมจะถูกประกอบที่มาเลเซีย ส่วนโรงงานบางนาที่ไทยจะเป็นแค่ศูนย์ซ่อมสีและตัวถังเท่านั้น น่าเสียดาย และขอให้คุณภาพการประกอบของโรงงาน volvo มาเลเซียจะดีกว่า peugeot มาเลเซียมากๆ ต้องมากๆเลยด้วย