ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ทำไมแบรนด์ Volvo ถึงสามารถกดราคาในไทย ได้ต่ำกว่าแบรนด์ยุโรปอื่น ๆ ล่ะครับ ++  (อ่าน 12814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
นั่งดูราคาขายรถ volvo นี่ถูกกว่า Benz BMW และ Audi มากมายเลย
อย่าง S80 เนี่ย รถคลาสเดียวกับ 5 Series, E Class, A6 แต่ราคาขายของ S80 ถููกกว่าเกือบ 1 ล้านบาท
ราคากลับเท่ากับรถที่คลาสต่ำกว่าอย่าง C Class, 3 Series, A4
ยิ่งตัว S40 ที่กดราคาได้แพงกว่า Accord , Camry ตัวท็อปแค่นิดเดียวเอง

ผมเลยสงสัยว่าค่ายหรูอื่น ๆ เนี่ย อัพราคาเกินจริงไปหรือเปล่า เพราะอย่างในยุโรป อเมริกา เนี่ย
พวก Compact Luxury Sedan อย่าง 3 Series, A4, C Class มันจะแพงกว่า Accord , Camry อยู่ไม่กี่แสนบาทเอง
แต่พอมาไทยนี่ราคากระโดดไปเกือบสองเท่าตัว ทั้ง ๆ ที่ หลาย ๆ รุ่นเหล่านี้ก็ประกอบในไทย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ทุกเจ้าทุกวันนี้ ราคาเกินจริงไปทั้งนั้นครับ

แต่ Volvo เอง ก็สามารถตั้งราคาให้ต่ำได้ ในระยะหลังๆ
ซึ่งผมก็ไม่ทราบจริงๆ ว่าทำไม

ไว้เจอพี่ตุ้ม เดี๋ยวจะถามให้ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
volvo  รถมันดี นะ ราคาถูกอีกด้วยอะครับ ชอบๆๆ  แข็งดีๆๆ

ผมว่าขับดีกว่า benz อีกนะ  ดูจากรุ่นเก่ารุ่นใหม่ไม่รู้  ;D ;D

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
สาเหตุ เพราะ Volvo เวลาซ่อมแต่ละทีนี่
หาอะไหล่เทียมราคาถูก ยากครับ
แถม ราคาอะไหล่ที่ศูนย์แพงชิบ

ยังสู้พวก Benz, BMW ไม่ได้
อะไหล่แท้+เทียม (ราคาไม่แพงมาก)
แถวหลังวัดโสม เพียบบบบบบบบบบ

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ 6162002

อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับ ทำไมวอลโว่ขายถูกได้ เจ้าอื่นกลับทำไม่ได้ ทั้งที่คุณภาพของวอลโว่ ไม่ได้ด้อยกว่าเจ้าอื่น

ออฟไลน์ PREM

น่าจะเป็นเรื่องของ "ค่าแบรนด์" นะครับ
ทำนองว่า เป็นถึง Benz กับ BMW จะขายถูกๆ ก็ไม่ exclusive ไม่หรู ไม่รวย ภาพลักษณ์ก็จะต่ำลง

เอาเข้าจริงผมว่า Benz กับ BMW จะกดราคาให้ต่ำเท่าๆ กับ Volvo ก็ทำได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Stp

หวังว่าคงไม่ใช่แบบเครื่องพิมพ์ยี่ห้อ Lexmark นะ ขายตัวเครื่องถูกมากๆ แต่ราคาน้ำหมึกและอะไหล่แพง 2-3 เท่าจากยี่ห้ออื่น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

หวังว่าคงไม่ใช่แบบเครื่องพิมพ์ยี่ห้อ Lexmark นะ ขายตัวเครื่องถูกมากๆ แต่ราคาน้ำหมึกและอะไหล่แพง 2-3 เท่าจากยี่ห้ออื่น

คงไม่เหมือนกันครับ ของ Lexmark HP หมึกมันแพงเพราะมันมีหัวพิมพ์มาให้ด้วย ผมชอบนะ ใช้หมึกเติมถูกดี
ผมเติมมาสองปีละยังไม่พังเลย ขนาดปิดเทอมสามเดือนไม่ได้ปริ๊น  ใช้คุ้มกว่าพวกแคนนอนครับ เติมจนมันพังก็เปลี่ยนตลับหมึก ได้หัวพิมพ์ใหม่  เคยใช้แคนนอน ใช้หมึกเติมต้องปริ๊นตลอด ไม่งั้นตัน แล้วงานเข้า

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
1. ยี่ห้อยังไม่ติดตลาด
2. ความเชื่อฝัีงหัวเดิมๆๆของผู้บริโภคเมืองไทย ว่า อะไหล่แพง  ขายต่อราคาตก  ไม่หรูหราเท่า เบนซ์  บีเอ็มดับเบิ้ลยู
3. ความต้องการของผู้บริโภคยังน้อยมาก ตามหลัก ดีแมนท์  ซัพพลาย

3 ข้อนี้ ทำให้ วอลโว่ ต้องเจียมตัีว ไม่กล้าที่จะทำราคารถให้แพงๆๆ เท่ากับ ยี่ห้อ ทีติดตลาดแล้ว  แต่รับรองได้ว่า ถ้าวอลโว่ ติดตลาดเมื่อไหร่ จะได้เห็นราคาเทียบเท่ากัีบยี่ห้อ เมอร์เซดีส เบนซ์  และ บีเอ็มดับเบิ้ลยู ทันทีแน่นอน

มีหรือใครไม่อยากได้กำไร ต่อหน่วยเยอะๆๆ ถ้าโอกาสมา

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมว่าประเด็นน่าจะเป็นเรื่องของแบรนด์เป็นสำคัญ  ::)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ patzahut

อาจจะเป็นเพราะ Volvo ถูกผลิตที่ ฟิลิปินด้วยรึป่าว  จึงได้รับภาษี AFTA และราคาของ   ค่าแรง  ที่ถูกกว่า   รวมทั้ง อาจมีของบาง Part ที่ใช้ร่วมกับ Ford ด้วย   

ปล.ไม่แน่ใจข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ mkuski

ระดับของแบรนด์ volvo มันระดับเดียวกับ BMW BENZ หรือเปล่าครับ ในเมืองไทยอาจจะมองว่าระดับเดียวกัน
แต่จริงๆๆเท่ากันหรือเปล่าครับ volvo มันหรูมันดีถึงระดับ BMW BENZ หรือเปล่าครับ   อันนี้ผมก็อยากรู้
ถ้าเท่ากัน ก็แปลว่า  BMW BENZ  มันตั้งราคาสูงไป  ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 13:47:40 โดย mkuski »

ออฟไลน์ Northbridge

เข้าใจว่าบางรุ่น ทำในอาเซียนนิครับ ถึงได้ถูก

แต่บางรุ่นที่ไมได้ประกอบแถวนี้ ก็เห็นถูกกว่าเขานี่เนอะ

ออฟไลน์ Sman

อยู่ที่แบรนด์ ความสวยงาม ความคงทน ราคาขายต่อ และงานบริการ

เขาขายราคาต่ำกว่าขนาดนี้ ยอดยังไม่ค่อยวิ่งเลยครับ

ขืนตั้งราคาสูง มีหวังปิดบริษัทกลับบ้านเลยน่ะนั่น

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
คงอยู่ที่แบรนด์และความเชื่อของคนไทยมั้งครับ
อย่างที่บ้านผมนี่ไม่ยอมรับ Volvo เลย ไม่รู้ทำไมบอกอย่างเดียวว่าไม่ต้องไปซื้อ

ออฟไลน์ 2k

เป็นยี่ห้อที่เห้นราคามือสองแล้วอยากกระโจนเข้าใส่ พูดแล้วเปรี้ยวปาก S 80 2.3T  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ระดับของแบรนด์ volvo มันระดับเดียวกับ BMW BENZ หรือเปล่าครับ ในเมืองไทยอาจจะมองว่าระดับเดียวกัน
แต่จริงๆๆเท่ากันหรือเปล่าครับ volvo มันหรูมันดีถึงระดับ BMW BENZ หรือเปล่าครับ   อันนี้ผมก็อยากรู้
ถ้าเท่ากัน ก็แปลว่า  BMW BENZ  มันตั้งราคาสูงไป  ::) ::)
เท่ากันแน่นอนครับ เพราะ S60 วอลโว่ออกมาชนตรงกับ BMW Series 3 กับ Audi A4 เลยครับ
แถมถ้ายึดราคาจากอเมริกา ก็พอๆกันครับ

แต่อย่างที่หลายๆคนว่า เพราะอาเซียนรึเปล่าหว่า หรือไม่ก็เพราะคนไทยไม่นิยม หรือมองว่ามันต่ำกว่าพวกเบ๊น บีเอ็มจริงๆ

ออฟไลน์ prai

ผมกลับมองว่าระดับของแบรนด์ในเมือนนอกนั้นต่างกันอยู่นิดนึง อยู่ที่ต้นกำเนิดของว่อลโว่ของมากกว่า
เมืองไทยอาจจะมองว่ามันพรีเมี่ยมแบรนด์แต่ในต่างประเทศแทบยุโรปมันคือรถบ้านๆ นี่แหล่ะ

ถ้าอิงราคาในยุโรป หรือพวงมาลัยขวาในอังกฤษแล้วนั้น ราคาของ S80 จะถูกกว่า BMW S-5 อยู่ประมาณ 10,000 ยูโรเลยทีเดียวครับ
โดยส่วนตัวนั้น ผมว่า S80 มันดูเล็กๆ กว่า 5,E นิดนึงนะ
แต่ว่อลโว่เป็นรถที่สมราคา และคุ้มค่านะ

ออฟไลน์ Fly to dream

หลายสิ่งหลายอย่าง ก็ร่วมกับฟอร์ดครับ  มีโรงงานร่วมกันในไทยด้วย ราคาจึงไม่แรง

รุ่นต่อไปของวอลโว อย่าติดว่าตัดขาดกับฟอร์ดแล้วนะ ไม่ใช่เลย วอลโว่ก็ใช้เครื่อง Ecobroot ร่วมกับฟอร์ดด้วยแพรทฟอร์ม

ร่วมกันกับโฟกัส มอนเดโอ้ เหมือนเดิม  เกียร์ก็เหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เท่ากันแน่นอนครับ เพราะ S60 วอลโว่ออกมาชนตรงกับ BMW Series 3 กับ Audi A4 เลยครับ
แถมถ้ายึดราคาจากอเมริกา ก็พอๆกันครับ

แต่อย่างที่หลายๆคนว่า เพราะอาเซียนรึเปล่าหว่า หรือไม่ก็เพราะคนไทยไม่นิยม หรือมองว่ามันต่ำกว่าพวกเบ๊น บีเอ็มจริงๆ

อืมมๆน่าคิด จริงๆๆครับ

ผมกลับมองว่าระดับของแบรนด์ในเมือนนอกนั้นต่างกันอยู่นิดนึง อยู่ที่ต้นกำเนิดของว่อลโว่ของมากกว่า
เมืองไทยอาจจะมองว่ามันพรีเมี่ยมแบรนด์แต่ในต่างประเทศแทบยุโรปมันคือรถบ้านๆ นี่แหล่ะ

ถ้าอิงราคาในยุโรป หรือพวงมาลัยขวาในอังกฤษแล้วนั้น ราคาของ S80 จะถูกกว่า BMW S-5 อยู่ประมาณ 10,000 ยูโรเลยทีเดียวครับ
โดยส่วนตัวนั้น ผมว่า S80 มันดูเล็กๆ กว่า 5,E นิดนึงนะ
แต่ว่อลโว่เป็นรถที่สมราคา และคุ้มค่านะ

ผมก็เห็นด้วยว่าสมราคาครับ ว่าแต่ BMW ที่แพงกว่า  10,000ยูโรมันดีกว่า หรือ คุณภาพก็พอๆๆกับ ว่อลโวครับ

ออฟไลน์ prai

ผมก็เห็นด้วยว่าสมราคาครับ ว่าแต่ BMW ที่แพงกว่า  10,000ยูโรมันดีกว่า หรือ คุณภาพก็พอๆๆกับ ว่อลโวครับ
ถ้าเอาตามความรู้สึก BMW ให้อะไรที่มากกว่าครับ แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ผมเลือก Audi นะ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าค่าแบรนน่ะครับ บางครั้งถ้าไม่จูงใจราคาเลย มันก็อาจจะไม่ต้องขายกันเลยอะไรแบบนี้
เหมือนกับรถ patsat cc ที่มันดูดีมากในราคา bmw series3 แต่คนก็เสียวสันหลังกับไทยยานยนต์เหมือนกัน

ผมว่ารถเดี๋ยวนี้มันแพงมากเลย ไม่ใช่แค่ยุโรปนะ ขางญี่ปุ่นนี้มันก็ดุเดือดมากแล้ว :'(

ออฟไลน์ kritphakhin

อาจจะอยู่ที่ค่าของแบรนด์ และการหลีกเลี่ยงภาษีครับ

ออนไลน์ Ruksadindan

รถดีมีความคุ้มครับ
แต่ถ้าเทียบสมรรถนะเครื่องยนต์ดูเหมือนวอลโว่ก็ยังสู้สองเจ้านั่นไม่ได้นะครับ แค่ตามนิดตามหน่อย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
volvo รถดี แต่ศูนย์โหดครับ

บ้านผมแฟนรถ volvo มีทั้ง 850GLT ,S80 2.9 แต่เจอราคาศูนย์ทุกทีกระอักทุกที

เคยประทับติดตรึงสมองอยู่ครั้งหนึ่ง

ไฟตรงหน้าปัด ตรงตำแหน่งเลขกิโลเสีย เอาเข้าศูนย์ไปเปลี่ยน เห็นบิลแล้วจะเป็นลม

ค่าหลอดไฟ 90บาท
ค่าแรง 900บาท
รวมภาษีเกิน1000 ละ หน้ามืดเลย ไม่คิดว่าจะแรงขนาดนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

Chariot

• บุคคลทั่วไป
อย่าลืม Peugeot นะ เจ้านี้ก็กดราคาขาย 407 จากเดิมนำเข้าจากฝรั่งเศส 2 ล้านปลายๆ

พอนำมาประกอบที่มาเล้มาเลย์ดันเหลือแค่ 1.8 ล้าน

ผมว่าเป็นเพราะแบรนด์มันไม่ฮิตเป็นหลักเลยล่ะครับ

ส่วนใครที่บอกว่ามาสด้า 2 ช่วงล่างดีแล้ว มาลอง 206 ดูมั่งดีมั้ย เหอะๆๆ.. รุ่นนี้ก็ดั๊มราคาซะคุ้มเลย เพราะรถมันตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หลายสิ่งหลายอย่าง ก็ร่วมกับฟอร์ดครับ  มีโรงงานร่วมกันในไทยด้วย ราคาจึงไม่แรง

รุ่นต่อไปของวอลโว อย่าติดว่าตัดขาดกับฟอร์ดแล้วนะ ไม่ใช่เลย วอลโว่ก็ใช้เครื่อง Ecobroot ร่วมกับฟอร์ดด้วยแพรทฟอร์ม

ร่วมกันกับโฟกัส มอนเดโอ้ เหมือนเดิม  เกียร์ก็เหมือนเดิม

เข้าใจผิดแล้ว!

1. โรงงาน ไทยสวีดิช ฯ ที่บางนา-ตราด ตั้งขึ้นก่อนที่ฟอร์ด จะมาตั้งโรงงานในไทยด้วยซ้ำ และทุกวันนี้ยังคงเดินน้าประกอบรถ S80 กับ XC90 D5 อยู่
2. วอลโว S40 ประกอบมาเลเซีย ครับไม่ใช่ ฟิลิปปินส์ Patzahut จำผิดแล้วนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

อ่าวผิดพลาด  :'( ;)  ที่จริงจะสื่อสารว่าวอลโว่ยังใช้ของร่วมกับฟอร์ดครับเลยน่าจะทำให้วอลโว่มีราคาถูก ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยคร้าบ  หุหุ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tommaris

ก็เพราะแบรนด์ยุโรปอื่น ๆ "ขายแพง" แค่นั่นแหล่ะ!!!

ไม่มีอะไรในกอไผ่.....ส่วนเรื่องการหลีกเลี่ยงภาษีนี่ฟังดูตลกมากกว่านะครับ

ของบางอย่างต้องขายแพง ๆ ถึงขายได้ครับ  ของบางอย่างขายถูกไปก็ขายไม่ออกครับ

เป็นเรื่องของการตลาดในการวางภาพลักษณ์ของแบนด์นั่นแหล่ะครับ

ผมเชื่อว่าทั้งค่ายดาวสามแฉก และค่ายใบพัดสีฟ้าในไทยสามารถ

ตั้งราคาให้สูงกว่าวอลโว่ไม่มากได้ครับ  แต่นโยบายของแต่ละบริษัทไม่เหมือนกันครับ

ส่วนในฐานะที่เราเป็นผู้บริโภค  ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา อันนี้จบเลยครับ อยู่ที่ความชอบเลย

ส่วนใครชอบวอลโว่อยู่แล้วก็ดีไปครับ  เซฟได้มากอยู่

ส่วนใครที่ไม่เคยสนใจแบนด์นี้เลย  ก็เป็นโอกาสที่ดีที่จะหันมามองมันบ้างนะครับ

รถจากสแกนดิเนเวียแบนด์นี้  มีอะไรมากกว่ากันชนแข็งและเน้นความปลอดภัยเยอะครับ

นั่นจึงทำให้ค่ายนี้เปลี่ยนสโลแกน Safety comes first

เพราะจริง ๆ แล้วมัน for life ครับ  ;)