ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม จอแอนดรอยตรงรุ่น ยี่ห้อไหนน่าซื้อครับ ?  (อ่าน 9865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตอนนี้ใช้ FTN ตัว 2019 ครับ
เบื่อระบบ บลูทูธ ที่ไม่ค่อยฉลาด จำได้แค่แค่เครื่องเดียว แพร์2เครื่องไม่ได้ และอยากได้เสียงที่ดีกว่าเดิม จึงอยากเปลี่ยนฟร้อนครับ
ในรถคันเก่าผมใช้ Pioneer ก็ปกติดี

แต่ตอนนี้ผมเห็น คนนิยมจอแอนดรอยตรงรุ่น ราคาก็ไม่แพง จึงสนใจครับ อยากถามพี่ๆท่านที่เคยใช้ว่ายี่ห้อไหนดี ต้องดูอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ แล้วคำสั่งโทรด้วยเสียง ยังใช้ปุ่มกดบนพวงมาลัยได้หรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: สอบถาม จอแอนดรอยตรงรุ่น ยี่ห้อไหนน่าซื้อครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 15:30:06 »
ดูความเร็ว กับ Ram เยอะๆไว้ก่อนเลยครับ
รองลงมาก็ Version ของแอนดรอยด์ ซึ่ง 9 กับ 10 ยังไม่ต่างกันมาก และอย่างไรก็ต้องโดนคุมจากระบบของเครื่องเล่นอยู่ดีครับ ใช้งานได้ไม่เต็มแบบในมือถือ

ถ้าเน้นเสียงดี ผมเคยใช้ Alpha Acoustic ที่มี DSP ปรับ Equalizer ได้ 30chn. ก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: สอบถาม จอแอนดรอยตรงรุ่น ยี่ห้อไหนน่าซื้อครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 15:36:39 »
ที่ผมใช้อยู่มี 3 ตัว 10 นิ้วทั้งหมด มี Alphacoustic chip T3L 4-core mem 2/16 , Platinum-X chip T3L 4-core mem 2/32 , อีกตัวของจีนไม่ทราบยี่ห้อ chip PX6 2 cpu 6-core mem 4/64

Alphacoustic จอทัชสกรีนเสียที่อายุ 11 เดือน ส่งซ่อมกลับมายังใช้ได้อยู่แต่หน่วงมาก โหลดกูเกิ้ลแมปช้าโครต
Platinum-X เครื่องเสียตอบสนองแบบเอ่อๆ เปิดแอปไม่ขึ้นเป็นส่วนใหญ่ reset ก็ไม่หาย เสียตอนอายุ 5 เดือน แต่ร้านมีประกันแค่เดือนเดียว ซวยไป
ของจีน PX6 อันนี้ไหลลื่นสุดๆ แต่มีปัญหากับแอป onkyo HF player คือปิดแอปแล้วมันไม่ยอมปิด ต้องถอนการติดตั้งไป (เสียดาย) แต่ใช้ดีสุด

ถ้าจะติดแนะนำหาตัวที่ใช้ชิป PX6 mem 4/64 หรือที่เป็นชิปตัวใหม่ในท้องตลาดใช้ชิป TS9 8-core mem 4/64 เร็วพอๆกับตัว PX6 ครับ จอ 10 นิ้วราคาป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 1 หมื่นบาทพอๆกันครับ
PX6 จะได้ hdmi out ส่วน TS9 จะได้ support 4G sim ครับ ลองพิจารณาดู

ถ้าใช่ปลั๊กตรงรุ่นคอนโทรลพวงมาลัยก็จะใช้ได้ครับ

ตัวถูกๆไม่แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2020, 15:38:18 โดย PaPaMan »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 16:07:12 »
ที่ผมใช้อยู่มี 3 ตัว 10 นิ้วทั้งหมด มี Alphacoustic chip T3L 4-core mem 2/16 , Platinum-X chip T3L 4-core mem 2/32 , อีกตัวของจีนไม่ทราบยี่ห้อ chip PX6 2 cpu 6-core mem 4/64

Alphacoustic จอทัชสกรีนเสียที่อายุ 11 เดือน ส่งซ่อมกลับมายังใช้ได้อยู่แต่หน่วงมาก โหลดกูเกิ้ลแมปช้าโครต
Platinum-X เครื่องเสียตอบสนองแบบเอ่อๆ เปิดแอปไม่ขึ้นเป็นส่วนใหญ่ reset ก็ไม่หาย เสียตอนอายุ 5 เดือน แต่ร้านมีประกันแค่เดือนเดียว ซวยไป
ของจีน PX6 อันนี้ไหลลื่นสุดๆ แต่มีปัญหากับแอป onkyo HF player คือปิดแอปแล้วมันไม่ยอมปิด ต้องถอนการติดตั้งไป (เสียดาย) แต่ใช้ดีสุด

ถ้าจะติดแนะนำหาตัวที่ใช้ชิป PX6 mem 4/64 หรือที่เป็นชิปตัวใหม่ในท้องตลาดใช้ชิป TS9 8-core mem 4/64 เร็วพอๆกับตัว PX6 ครับ จอ 10 นิ้วราคาป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 1 หมื่นบาทพอๆกันครับ
PX6 จะได้ hdmi out ส่วน TS9 จะได้ support 4G sim ครับ ลองพิจารณาดู

ถ้าใช่ปลั๊กตรงรุ่นคอนโทรลพวงมาลัยก็จะใช้ได้ครับ

ตัวถูกๆไม่แนะนำครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
มีปัญหาพอควรเลย

ตัวที่น่าเล่นก็ราคาไป 1หมืนบาท ราคาพอๆกับ Pioneer Andriod เลยครับ
คิดหนักเลยทีนี้  :'(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 16:08:42 »
ดูความเร็ว กับ Ram เยอะๆไว้ก่อนเลยครับ
รองลงมาก็ Version ของแอนดรอยด์ ซึ่ง 9 กับ 10 ยังไม่ต่างกันมาก และอย่างไรก็ต้องโดนคุมจากระบบของเครื่องเล่นอยู่ดีครับ ใช้งานได้ไม่เต็มแบบในมือถือ

ถ้าเน้นเสียงดี ผมเคยใช้ Alpha Acoustic ที่มี DSP ปรับ Equalizer ได้ 30chn. ก็ช่วยได้เยอะครับ

Alpha ระยะยาว ทนทานดีไหมครับ ?
ส่วนเครื่องปรับ EQ ผมอ่อนมาก ปรับไม่เก่งเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 18:09:44 »
ผมไม่แน่ใจสำหรับ Fortuner แต่พวกจอ Build-in ที่ใส่กับรถยุโรปจะใช้ชิป Qualcomm Snap625 แรม 4 GB ความจุ 64 GB กันหมดแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 19:45:56 »
ตอนนี้ใช้ FTN ตัว 2019 ครับ
เบื่อระบบ บลูทูธ ที่ไม่ค่อยฉลาด จำได้แค่แค่เครื่องเดียว แพร์2เครื่องไม่ได้ และอยากได้เสียงที่ดีกว่าเดิม จึงอยากเปลี่ยนฟร้อนครับ
ในรถคันเก่าผมใช้ Pioneer ก็ปกติดี

แต่ตอนนี้ผมเห็น คนนิยมจอแอนดรอยตรงรุ่น ราคาก็ไม่แพง จึงสนใจครับ อยากถามพี่ๆท่านที่เคยใช้ว่ายี่ห้อไหนดี ต้องดูอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ แล้วคำสั่งโทรด้วยเสียง ยังใช้ปุ่มกดบนพวงมาลัยได้หรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณมากๆครับ
เรื่อง Bluetooth นี่นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว มิน่าคนอื่นเอา Revo ไปใช้ ต่อไม่ได้สักคน กำลังคิดเหมือนกันจะเปลี่ยนเป็น Android ดีมั๊ย แต่มันคอนเดียว คงไม่ค่อยได้ใช้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 20:02:57 »

Alpha ระยะยาว ทนทานดีไหมครับ ?
ส่วนเครื่องปรับ EQ ผมอ่อนมาก ปรับไม่เก่งเลยครับ

Alpha ตัวแรกใช้ปีกว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ตัวที่ 2 ซื้อมาใช้ 2 ปีก็ขายพร้อมรถไป

ส่วนที่ใช้อยู่อีกคันเป็น alpha เหมือนกัน ใช้ถี่ทุกวัน ก็ปีกว่าแล้วครับ แต่ตัวปัจจุบัน ผมดันซื้อตัว 5000 คือเต่ามาก

DSP 30 ช่อง จริงๆก็ปรับไม่ยากครับ
เริ่มจากเบสิคเลยคือ ตัว v ครับ

ข้อดีของ dsp ที่ผมชอบคือ มีย่านเสียงใสแบบเค้นลำโพงเดิมๆได้มากกว่าพวก eq ธรรมดา

ส่วนเสียงเบส หาจุดนุ่มลึกได้ แต่ยากพอตัวถ้าไม่มี sub box ช่วย คือประมาณ พอเอานุ่มลึก แข็งก็หาบเลย พอเพิ่มแข็งมาหน่อย นุ่มลึกก็กระพือเลย แต่พอใส่ sub box ไปแล้ว ก็ฟังเพราะเลยครับ ของผมใช้ลำโพง 3 ทางด้วยครับ

ปล.ผมคงเป็นคนโชคดีอย่างนึงครับ ซื้อของแบรนด์รองมาแล้ว ใช้ยาวจนเบื่อไปเองมาหลายรายการแล้วครับ

อย่าง tcl ที่บ้าน คนด่าทั้งบ้านทั้งเมือง แต่ผมใช้เกิน 3ปีทั้ง 2 เครื่องเลย

Front ยี่ห้อ zulex จอเพดานยี่ห้อโนเนม ใช้ตั้งแต่ป้ายแดงยันขายรถ 6 ปี 2แสนโล ก็เคยมาแล้ว แต่พวกของมีแบรนด์นี่ มักตรงกันข้าม 5555 ยกเว้น โซนี่ครับ

ออฟไลน์ bigggi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:20:28 »
Alpha 2GB อายุ 14 เดือน Touch ไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่แนะนำ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:20:50 »
สเปค 8คอร์
แรม 4กิ๊ก
รอม 64กิ๊ก
แอนดรอย 10
ราคาหลักหมื่นครับ จะสั่งจากจีนโดยตรงก็ได้ครับ แล้วแต่เลย

แต่อย่าลืมสั่งพวกอุปกรณ์ส่วนควบและสายเชื่อมต่ออื่นๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:37:18 »
จากที่ผมใช้มา Ram2/ Rom64
ไม่เวิร์คครับ ช้ามากๆ รับวิทยุไม่ได้เลย ไมค์คุยโทรศัพท์ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง เวลารับสายโทรศัพท์ไม่ยอมหยุดเพลงให้

ลองดูร้าน Thailandracingshop ในเฟซบุ๊คดูครับ เห็นเพิ่งมีรุ่นใหม่มาลง เป็น Ram6 Rom128 รองรับ Sim 5g มีไมค์โครโฟนแยกด้วย
ราคาประมาณ 16,000.- มีบริการติดตั้งนอกสถานที่ ผมเล็งๆ ไว้เหมือนกัน

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 16:14:46 »
กำลังอยากเหมือนกัน กะว่าจะเอามาดูแผนที่ เพราะชอบขับรถฟังเพลง  เที่ยวทั่วไทย... เข้ามาอ่าน หาย...อยากเลย ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2020, 14:23:33 »
คิดจะติดจอแอนดรอยด์ แนะนำตัวที่หมื่นกว่าสองหมื่นไปเลยครับ จะใช้ดี เสถียร(กว่า) ไม่เอ๋อ หรือแฮงค์ง่าย เอาที่ 8 Core Ram 4GB Rom 68GB ขึ้นไป แอนดรอยด์ 9/10 ก็ได้ อย่าเล่นตัวถูกครับ แล้วโคตรหงุดหงิด แต่ยังไงก็ต้องยอมรับว่า ไม่ว่าแพงแค่ไหน ก็มีเอ๋อครับ

อีกวิธีคือ ไปหา iPad หรือ Samsung Tablet รุ่นเก่าๆหน่อย ราคา 2 - 4 พัน มาแปะครับ รับรอง ลื่น ฉิว

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 23:25:28 »
กำลังหาอยู่เหมือนกัน แต่ตั้งโจทย์อยากได้แบบเข้ารูปกับหน้ากากเดิมของรถ
ส่วนใหญ่เจอ 9 นิ้ว Ram 2 Rom 32 ราคาช่วง 3,xxx บาท
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 06:26:06 »
กำลังอยากเหมือนกัน กะว่าจะเอามาดูแผนที่ เพราะชอบขับรถฟังเพลง  เที่ยวทั่วไทย... เข้ามาอ่าน หาย...อยากเลย ขอบคุณครับ

นั่นสิครับ สนใจติดเหมือนกัน แต่ตอนนี้ ไม่ดีกว่า ฮ่าๆ

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 11:41:52 »
หน้าจอ Andriod เหรอครับ เลือกยากเหมือนกัน

จริงๆมันก็เหมือนมือถือแหละครับ ยิ่งแพง space ยิ่งดี พวก Ram/ cpu/ rom เกียวกันหมด นี้ไม่รวม software base จากโรงงาน

CPU : PX5 อย่างต่ำ ถ้าได้ CPU PX6 ขึ้นนี้ยิ่งดี PX6>TS9>PX5
Ram : 4G
Rom : จริงๆ 16G ก็พอเหลือๆล่ะ
Screen : อันนี้มองข้ามกันเยอะ ประเภทหน้าจอ ถึงจะเป็น IPS เหมือนกัน แต่แสงสว่างที่ให้มาไม่เหมือนกัน สู้แดดไม่ค่อยได้ รวมถึง รายละเอียดหน้าจอด้วย ส่วนมากตอนนี้คือ 1024x600 พอๆกะ Tablet สมัยยิ่งลักษณ์เลย แต่ตอนนี้หน้าจอ 1280x720 เข้ามาล่ะ ทำให้เวลาเปิด app ต่างๆ คน design Ui เค้าน่าจะเปิดได้เต็มจอ (อย่างเช่น app True ID ที่ผมชอบเอามาดู football เวลาขับรถ แสดงไม่เต็มจอ)

ส่วนมาก แผงวงจร หน้าจอ ยิ่งแพง ยิ่งใช้เกรดดีครับ ใช้กัน 3 ปีขึ้นไปเรื่อยๆไม่เอ๋อ รองรับการ update  ของ program ที่ลงไปได้อีกนาน จริงๆกำเงินไว้ประมาณ 10,000  แล้วใช้ยาวร้านติดดีๆไปเลยดีกว่า

เสียงก็ไม่ได้ดีกว่าเดิมเท่าไร แต่ก็ขับลำโพง sen 92db ได้ไม่มีปัญหา