ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์  (อ่าน 10725 ครั้ง)

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
Re: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:42:41 »
เพื่อนผมออก 520D เมื่อปลายปี 62 ยังไม่ถึงสัปดาห์ขับไปต่างจังหวัดไฟเครื่องยนต์โชว์ ศูนย์ให้สไลด์รถกลับเช็คอีก 2 สัปดาห์พบว่ามีปัญหาที่สายไฟ

ซ่อมเยอะไหมครับ แล้วนานไหม หลังจากนั้นมีปัญหาตามมาอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 20:13:18 »
แปลกใจหลายๆคอนเม้นอยู่เหมือนกัน คือรถที่มันมีระบบไฟฟ้าเยอะมันมีปัญหาง่ายก็จริงเเต่มันไม่ควรมีปัญหาเเค่1 วันถัดจากการซื้อแบบนี้ครับอย่างนี้วันหน้าถึงซ่อมเสร็จจะมีอะไรเสียอีกไหม ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนจนหมด Bsi ขายต่อไปคนซื้อก็โดนอีก คือรถยุโรปเนี่ยขยันทำรถทำเทคโนโลยีใหม่มาขายถือเป็นเรื่องที่ดีเเต่ถ้าไม่เสถียรเป็นภาระผู้บริโภคเอาตัวธรรมดามาเถอะครับ เป็นกำลังให้จขกท ให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ครับ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2020, 00:45:24 »
แปลกใจหลายๆคอนเม้นอยู่เหมือนกัน คือรถที่มันมีระบบไฟฟ้าเยอะมันมีปัญหาง่ายก็จริงเเต่มันไม่ควรมีปัญหาเเค่1 วันถัดจากการซื้อแบบนี้ครับอย่างนี้วันหน้าถึงซ่อมเสร็จจะมีอะไรเสียอีกไหม ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนจนหมด Bsi ขายต่อไปคนซื้อก็โดนอีก คือรถยุโรปเนี่ยขยันทำรถทำเทคโนโลยีใหม่มาขายถือเป็นเรื่องที่ดีเเต่ถ้าไม่เสถียรเป็นภาระผู้บริโภคเอาตัวธรรมดามาเถอะครับ เป็นกำลังให้จขกท ให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ครับ

ผมมองในมุมนี้นะครับ คืออะไหล่ทุกชิ้นมันมีโอกาสเสียหมดถึงจะผ่าน qc มาแล้วก็เถอะ บางคนอาจจะใช้ไป 3 ปี เสีย บางคน 1 ปี เสีย บางคน 1 เดือน เสีย หรือในเคสนี้คือ 2 วัน เสีย คือโอเคว่ามันไม่ควรเสียเร็ว แต่ถ้าผมถามว่า 2 วัน แล้ววเสีย กับใช้ไป 1 เดือน แล้วเสียมันต่างกันไหม สำหรับผมผมว่าไม่ต่าง มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ สำคัญที่ว่าเปลี่ยนแล้วหายไหม แล้วรถในรุ่นนี้ทั้งหมดมันเสียบ่อยไหม ถ้าเสียจุดนี้บ่อยแสดงว่ารถออกแบบไม่ดีละในจุดนี้ ถ้าอย่างนี้สมควรตำหนิ (แต่ปกติเค้าก็จะแก้ไขแล้วเรียก recall ในเคสแบบนี้)
ส่วนตัวก็เคยใช้หลักเดือนแล้วมีปัญหา แต่ถ้าแก้ไขถูกต้อง รถมันก็กลับมาสมบูรณ์​เหมือนเดิม จะให้รถรุ่นไหนออกมาไม่มีเสียเลยผมว่าไม่มีหรอกครับ (ขายหลักหมื่นหลักแสนคันก็ต้องมีโอกาสเจอบ้าง)​

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2020, 09:22:52 »
ผมซื้อรถทุกคันไม่เคยหวังว่ามันจะไม่มีปัญหาจาก day 1 จน ถึงวันหมด warranty เลย ขอแค่ปัญหานั้นสามารถรับการแก้ไขได้ แต่ปัญหาอื่นๆ นั้นต้องไม่เกิดซ้ำเรื่อยๆ จนเสียเวลาทำมาหากิน ถ้าเป็นอย่างหลังผมคงจะเซ็งมากๆๆๆๆ

เคสนี้ก็หวังว่าจะแก้ไขหายขาด ไม่ยืดเยื้อนะครับ  :'(

ออฟไลน์ pbee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2020, 16:16:38 »
ผมว่าเปอร์เซ็นต์เปลี่ยนรถให้มีน้อยมากครับ
สำหรับผมเคลมให้จบแล้วขอการรับประกันเพิ่มหรืออื่นๆแล้วแต่จะตกลงกันเป็นการปลอบใจครับ ของผมประสบการณ์ดีๆกับ BMW ครับ bsi 6 ปี120000km ผมใช้ 5 ปีแสนสองหมื่นโล เก็บbsiที่ระยะ  119,000 กิโลเมตร sa+ช่างเปลี่ยนให้แทบจะทุกอย่างแม้แต่โช๊ค/ แรคพวงมาลัย ยังไงขอให้จบปัญหาด้วยดีนะครับ